Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

Khoa học, 28/6/11. Trả lời: 53,830, lượt xem: 5,103,590.

tuanandre2004 tuanandre2004

Thảo luận trong 'Khoa học' bắt đầu bởi tuanandre2004, 28/6/11. Trả lời: 53830, Xem: 5103590.

Chia sẻ

1. vipmain

vipmain Thành viên

Chào anh chị!
    Thấy anh chị cập nhập dữ liệu về sản xuất và gia công về PV nhiều nên Em cũng mạng phép góp phần thêm 1 công trình mà Em vừa thi công xong ngày 05/01/2013hệ thống nối lưới 10KWp để anh chị tham khảo thêm.
    Hệ thống nối lưói 10KWp.
    1. Pin 250WP: 40 Tấm
    2. Inverter Grid tie 10KW ~ 3pha 1 bộ
    Điện áp vào inverter 600VDC nên hiệu suất làm việc gần như tối ưu 96 - 97.8% Tùy (MPPT từng thời điểm) cái này là em nhân chia đầu vào đầu ra thực tế sau khi nghiệm thu C.trình.
    Một vài hình ảnh anh em tham khảo.
    thi công lắp ráp khung sườn giàn pin 10KWp
    Đây là sau khi hoàn thành

Đây là công suất thực sau khi hoàn thành

2. nong_dan_phuong

nong_dan_phuong Thành viên

vipmain đúng là vip, nhìn hoành tráng quá 10KW........khủng thiệt

vietyêuđiệntử thích nội dung này.
  3. icarus

icarus Dự bị

Huhuhu được gì anh, trưa nay về khò bằng máy sấy lâu quá, đem tấm còn lại ủi bằng bàn ủi .... rắc .......... hic bể tấm kiếng, tính đem xuống gở gẻ, càng gở càng gẻ xong bỏ luôn 6 cell :mad:

Bực quá đi làm luôn, chắc đợt này em về làm cell 1/3 coi sao nếu làm cell lớn thì không đủ rồi

nong_dan_phuong thích nội dung này.
    1. thanhlambh

thanhlambh Thành viên

thanhlambh @icarus Ai lại lấy bàn ủi (bàn là) đi ủi kính Đức ơi, thôi 1 kinh nghiệm. Mới vừa nói không hư cell nào giờ thì hết 6 cell, chia buồn.

UPS APC SMART 1000VA, 1400VA thích hợp cho những anh em có hệ thống vừa và nhỏ. Anh em ai cần thì PM cho mình

2
      vietyêuđiệntửnong_dan_phuong thích nội dung này.
    2. vducthang

vducthang Thành viên

vducthang @icarus chia buồn cùng bác! tổn thất nhỏ thu được kinh nghiệm nhiều! giá mà kính đó là kính chịu lực thì bác có ủi đến sáng mai cung k bị vỡ kính! em đã gỡ ghẻ như bác có 2 cell mà đi nguyên gần 72 cell rồi! k nên gỡ làm gì! tốn công. chúc bác làm tấm mới đạt kết quả cao!

1
      vietpowersolutions.com thích nội dung này.
  4. icarus

icarus Dự bị

Đúng là con người ta lúc bối rồi có nhiều sai lầm ghê, biết vậy để luôn cho rồi, có còn hơn không huhuhu

nong_dan_phuongvducthang thích nội dung này.
  5. vducthang

vducthang Thành viên

thời tiết chán thế k biết! nha khí tượng báo ngày hôm nay nhiệt độ tăng lên và có nắng! đợi từ sáng đến trưa k có nắng, giờ lại thấy có vẻ sáng trời! 12h trưa đo được có 2a! chắc giờ khá hơn 1 tý.... buồn thế!

6. vducthang

vducthang Thành viên

bác có cái xui giống em hôm nay rồi! bác thì mất công và cell, còn em thì đánh rơi tiền! vừa ra rút hơn triệu để chiều nay đi đám cưới và nộp tiền hội G7, hich! về đến phòng làm việc chẳng thấy tiền đâu, rõ ràng là đút vào túi cẩn thạn. Hich! xui qua ta.... nhìn chung là do bất cẩn thôi bác!

1. thanhlambh

thanhlambh Thành viên

thanhlambh @vducthang Trời ơi... sao nữa, anh Thắng cứ bình tĩnh, rồi những điều tốt lành sẽ đến.

1
      vducthang thích nội dung này.
    2. vducthang

vducthang Thành viên

vducthang @thanhlambh em cung k biết sao nữa! nói thật là giờ em rất ức chế! làm gì hỏng ý! mặc dù trong đầu luôn tâm niệm là phải cẩn thận! cầu mong sao cho nhanh qua tết âm lịch!

7. tuanandre2004

tuanandre2004 Moderator

CHào anh em!
    Vừa mới làm cái sticker để dán vào áo khi anh em đến tham gia, nhằm mục đích anh em biết tên và nhận ra nhau. Sẽ có những sticker để trống, dùng cho những người bạn mới không có trong danh sách đăng ký, sẽ viết tay lên.

Sticker trên trang A4, Tuấn sẽ bế sẵn, chỉ cần lột ra dán thôi.

Sticker trống tên

Dán lên trên áo

1. tuanandre2004

tuanandre2004 Moderator

tuanandre2004 @tranyenvt Anh gửi tiền vào TK của bác Phương nông dân đó anh. Em sẽ in tên anh luôn.

8. nong_dan_phuong

Báo cáo anh em, vì có việc làm gấp ở phòng nên mình không phải đi giám sát trong tuần này hihiihi có thể bắt đầu từ thứ 2 tuần sau............vậy là an tâm mà vui vẻ với anh em rồi

1. tuanandre2004

tuanandre2004 Moderator

tuanandre2004 @nong_dan_phuong Bởi vậy, người tính không có bằng trời tính. Hehehe. Trở lại làm Ban Tổ Chức đi bác ơi.

4
  9. tuanandre2004

tuanandre2004 Moderator

cavangboi: Bác Triều lên chơi với anh em nha. Mong bác lắm đấy!

10. tuanandre2004

tuanandre2004 Moderator

Trong các anh ai có nick Skype thì đưa lên để bạn Đức icarus add nick, hôm đó mình truyền hình nhé. Cám ơn các anh!

11. nong_dan_phuong

Danh sách offline cuối năm mới cập nhật

1/phuong_nong_dan

2/Vutq

3/Icarus

4/Like_handmade

5/ tuanandre2004

6/ thanhlambh

7/khanh231988

8/ doannhatphong

9/ tvphong

10/ vipmain
    ............anh tm tham gia cho vui nhé

tuanandre2004thanhlambh thích nội dung này.
  12. vducthang

vducthang Thành viên

to Phuong_nong_dan: nhìn mớ cell của bác phương lại lên cơn nghiện rồi! báo cáo bác, hôm qua em tách kính ép 8 cell mono vỡ mà bác chuyển cho em ra và ghép chung với cell vỡ 5x5 để em lấy ra 6v bổ sung cho mấy tấm poly. những miếng vỡ to em gắn thêm cho chúng 1 mảnh cell khác bên cạnh nhằm khắc phục điểm vỡ, còn cell 5x5 em chập đôi cell (loại này 2,7w) k biết loại cell bác gửi cho em là mấy w, em chưa test được vì k có nắng. em làm nhiều đầu ra để có thể bổ sung từng voll cho hệ thống. (bác còn cell vỡ cứ chuyển ra cho em nhé, he...)
    hình hài em nó đây, em vừa mới gắn vào xong:
    Đang tải IMG_0101.jpg…

nong_dan_phuong thích nội dung này.
  13. nong_dan_phuong

vducthang cells em chuyển cho anh hôm trước là loại 4.2w đó anh, loại 4.65w em mới về sau này. Dòng max của cells 4.2w là 7.78-8.4A đó anh Thắng
    :Danh Thắng mong cells vỡ chắc em nghĩ luôn quá:D

vducthangicarus thích nội dung này.
    1. vducthang

vducthang Thành viên

vducthang @nong_dan_phuong he... k phải mong vỡ! mà còn cell vỡ thì gửi (để đỡ phí) hi... thế thì em tin là test sẽ được trên 7a rồi, vì các miếng vỡ em gắn thêm các mảnh cell vỡ khác vào để bù rồi! k có nắng để test tiếc quá!

14. vducthang

vducthang Thành viên

hẻo quá! các bác ở chơi năng lượng o HN, bắc ninh, hải phòng đâu cả rồi nhỉ? bác Hải đã chuẩn bị xong phương tiện cầu truyền hình chưa bác big mouse? mà các bác dự kiến họp ở địa điểm nào đấy bác?

15. vducthang

vducthang Thành viên

cảm ơ bác Đại và bác Hải! tối qua em đã nhận được dây hàn và linh kiện để bổ sung vào mạch khử suffat và hàn nốt mấy cell 5x5 vỡ để ép kính (sản phẩm ở hình trên). em lắp con IRF 1404 vào khác ngay bác ah! khi kẹp vào ắc quy ắc quy bị suffat nặng thì voll nạp tăng cao hơn cả nguồn điện nạp (vụ này trước em dùng các con IRF khác không có tình trạng này) theo tài liệu thì khi nào voll nạp trở lại như bình thường là ắc quy đã có sự cải thiện. em để hoạt động 1 đêm cái bình 24a có khởi sắc (trước em dùng IRF khác thì cứ ngắt nạp là bình tụt điện dần, để 1 ngày bình tự tụt điện xuống 12,86v. nhưng sáng nay khi ngắt nạp để 1 lúc vẫn thấy giữ nguyên áp trên 13v). chính tỏ rằng con IRF1404 có tác dụng hơn các con khác! hy vọng là cuối tuần này em em phục hồi xong cái bình 24a để trả cho bác chủ. và báo cáo được thành tích! với 2 bác!

dangoai2004, icarusNgô Đại thích nội dung này.
    1. Ngô Đại

Ngô Đại Thành viên

Ngô Đại @dangoai2004 Laptop thì mình có Vaio VPCEB23FC, Dcom có nhé.

1
      tuanandre2004 thích nội dung này.
    2. dangoai2004

dangoai2004 Thành viên

dangoai2004 @Ngô Đại Anh Đại cũng mang luôn đi nhé, có 2 máy vừa có backup nếu ko thì cho chạy luôn cả 2 thu để được nhiều góc độ

3. vietyêuđiệntử

vietyêuđiệntử Thành viên

vietyêuđiệntử @vducthang http://www.irf.com/product-info/datasheets/data/irf1404.pdf
      datasheets nó đó:D nhìn nó 202A mà ớn lạnh nhưng độ trể hơi cao tí!!! kết luận 1 câu:''' (nhỏ mà có võ)

1
      vducthang thích nội dung này.
    4. vietyêuđiệntử

vietyêuđiệntử Thành viên

vietyêuđiệntử @tuanandre2004 em update cái avatar rồi hehe:D!!! nhìn đẹp và có tinh thần "năng lựong xanh" phết nhỉ:D

1
      tuanandre2004 thích nội dung này.
  16. dangoai2004

dangoai2004 Thành viên

Mãi đến hôm nay em mới biết là tham dự off được vì chủ nhật này cưới thằng cu em làm ở cơ quan, cưới ở dưới Hải Phòng. May quá nó sắp xếp được và vừa điều chỉnh lịch mời các anh ở cơ quan vào thứ 7.

@ Bác Tuantre2004 & Icarus: Mình vừa tạo user NLMT_DIY trên Skype rồi, nhờ bác Đức add vào nhé.
    @ Bác Big mouse: Nhờ bác thông báo địa điểm cho anh em luôn nhé. Chọn được chỗ nào ấm cúng có phòng riêng. Nếu có cả Wireless thì tốt, còn không thì em mang 3G đi xài cũng được.

Xin mời tất cả các bác trên diễn đàn ngoài miền bắc tiếp tục tham gia off cho vui (cả những bác chưa tham gia diễn đàn nhưng có ý thích về NLMT).

Có bác nào mượn được cái máy chiếu ko vì bác Ngô Đại thông báo ko có rồi? Dùng máy tính nhỏ quá mọi người khó nhìn

Vutq, hoadaorung24vducthang thích nội dung này.
    1. hoadaorung24

hoadaorung24 Thành viên

hoadaorung24 @dangoai2004 Em sợ 3G chạy skype giật vỡ hình, ảnh mịn chắc anh em HN phải kiếm được điểm có wifi hoặc cắm được LAN thì tốt

2
      Vutqthanhlambh thích nội dung này.
  17. nangluongbenvung.com

nangluongbenvung.com Thành viên

He. Vua "muc" Em Mobike moi Pantech SKY Vera R3. Man hinh to vai chuong, doc tt tot hon!

Sent from my IM-A850S using Tinhte.vn

vietyêuđiệntử thích nội dung này.
  18. nong_dan_phuong

Dựa trên danh sách offline cập nhật, nhờ Tuấn in luôn tên vào logo nhé, còn anh em nào đến sau thì in để trống anh em tự điền tên vào

Vutqtuanandre2004 thích nội dung này.
    1. tuanandre2004

tuanandre2004 Moderator

tuanandre2004 @nong_dan_phuong Ok Phương! Mình đã sắp bản in rồi, đợi 1-2 ngày nữa có anh em nào thêm nữa không thì Enter thôi, nghề mà, an tâm!

3
      Vutq, nong_dan_phuongicarus thích nội dung này.
  19. tuanandre2004

tuanandre2004 Moderator

Like_Handmade, Vutq, Ngô Đại2 người khác thích nội dung này.
    1. dangoai2004

dangoai2004 Thành viên

4
      Like_Handmade, tuanandre2004, Vutq1 người khác thích nội dung này.
    2. Ngô Đại

Ngô Đại Thành viên

Ngô Đại @dangoai2004 OK để a in cho, đợi xem có thêm bác nào không đã.:D

6
  20. icarus

icarus Dự bị

Anh Thắng ơi em chưa rãnh để in mạch mới cho anh nữa, cuối năm bận rộn ăn chơi quá :D, lịch kín cả tuần rồi

Vutqvducthang thích nội dung này.
    1. vducthang

vducthang Thành viên

vducthang @icarus vâng! cứ khi nào rành thì chơi bác ah! minh DIY cho vui mà! bác cứ dùng mạch cũ cũng được mà! xấu đẹp gì đâu! xong em làm cái hộp kín chỉ lộ mỗi màn hình ra thôi

1
      Vutq thích nội dung này.

Chia sẻ

Đang tải...