Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

Khoa học, 28/6/11. Trả lời: 52,988, lượt xem: 4,458,201.

tuanandre2004 tuanandre2004

Thảo luận trong 'Khoa học' bắt đầu bởi tuanandre2004, 28/6/11. Trả lời: 52988, Xem: 4458201.

Chia sẻ

1. nonamenolie

nonamenolie Thành viên

Em là thành viên mới của topic solar power. Nhờ anh em trả lời giúp 1 vấn đề được không?

Grid tie inverter: nối lưới thì nó hoạt động như thế nào ạ? em thấy nhiều bác trên diễn đàn chỉ sử dụng máy phát điện có 300w mà nối lưới ví dụ khi đang chạy mà mất điện thì công xuất máy phát điện có 300w chịu làm sao quá tải được? cháy chập như chơi.

- Em đang sở hữu 1 bộ kích điện 600w pure sin(hàng tự làm bởi member thanhfdc và các bác bên dtvn) không biết có nối lưới được không?

- Em đã nghĩ đến việc sử dụng năng lượng xanh từ lâu và khi đọc qua các bài viết của mọi người em rất thích và quyết định đầu tư vào solar & wind power. Nhà em sử dụng điện năng cao ~3kwh trong khi $ hạn hẹp không đủ sức làm 1 bộ hoành tráng phục vụ cả nhà. Nhờ các bác chỉ giúp thêm ah

2. cavangboi

cavangboi Thành viên

Em láu táu trả lời tí nhá, có gì không phải các bác tha cho em nhé.
    - Grid tie inverter hay on-grid inverter hoạt động theo nguyên lý là một nguồn AC mắc song song với nguồn điện lưới, điện áp từ nguồn này lấy mẫu từ điện lưới nên giống nhau về pha, tần số, riêng biên độ thì lớn hơn một ít. Khi mắc song song 2 nguồn như thế thì "bé" nào có biên độ lớn hơn sẽ ưu tiên cấp ra trước. Khi mất điện áp mẫu thì grid tie inverter cũng sẽ ngắt luôn ngõ ra của nó, tính năng này gọi là anti-island, là một tính năng bắt buộc của grid tie inverter nhằm bảo vệ chính nó và người dùng nên không có chuyện mất điện lưới thì máy phát grid tie cháy hay chập.
    - Bộ này không nối lưới được nhé, chip điều khiển của nó ( TDS2285 hay board EGS002 ) tạo ra sóng sine độc lập, không trùng pha với điện lưới nên không nối được. ( nhắc đến đây mới thấy nể bác thanhdc bác ấy thật là nhiệt tình và có tấm lòng với điện tử ).
    - Mô hình thì em no idea nhé, bác tham khảo thêm anh em trong topic.
    Vài lời góp ý chúc vui !:D

nonamenolie thích nội dung này.
  3. nonamenolie

nonamenolie Thành viên

Hi. cảm ơn bác cavangboi đọc xong bài của bác em cũng vỡ vạc ra nhiều. Em muốn hỏi thêm khi sử dụng grid-tie để hoà điện trực tiếp và điện lưới khi mất điện lưới thì bộ grid-tie sẽ ngắt không hoạt động. như thế là nhà ta mất điện và phải sử dụng bằng nến sao?

Em tính mua 1 bộ solar cell 20w nạp vào ác quy và sử dụng bộ inv grid-tie 300w hoà vào điện lưới,(20w để nạp vào cái bình 100Ah cũng phải mất 2ngày nếu nắng đẹp, tạm thời kinh phí em chỉ có đến thế thôi hix hix) bác và mọi người có ý kiến gì giúp em với ạ.

Ngoài luồng 1 chút ạ: Bác thành anh em trên diễn đàn rất khâm phục vì trình độ và sự nhiệt tình giúp đỡ anh em. Em cũng thế may mà có bác ấy em mới hoàn thành cái inv 600w pure sin này.

4. nangluongbenvung.com

nangluongbenvung.com Thành viên

Tấm 20w bạn chạy inverter 600w thì ko khả thi. Hình như hqua bạn có gọi cho tôi hỏi phải ko nhi?

Tấm 20w chỉ nên chạy quạt dc và dèn compact or đèn led nhỏ thôi. 1c bóng điện 1m2 ở nhà bạn đã 40w rôi.

Chuyên: Sine wave inverter, Solar Grid Tie inverter, Solar controller (MPPT & PWM),
    Pin mặt trời, Tuabine gió, Điều khiển nạp gió và mặt trời.
    Miễn phí chuyển hàng trên toàn Quốc.

5. nonamenolie

nonamenolie Thành viên

to nangluongbenvung.com Bác check inbox nhé!

E chỉ dùng grid tie inverter 300w để hoà vào điện lưới thôi mà bác? còn quả 600w inverter em chỉ dùng khi mất điện thôi.

6. tuanandre2004

tuanandre2004 Moderator

20W co nhỏ quá không bạn? Pin bây giờ rẻ rồi, 50W đi. :D góp ý chút thôi, vì mình nghĩ 20W nạp cho bình 100Ah là hơi bị lâu đấy, không phải 2 ngày đâu. Thân!

7. nonamenolie

nonamenolie Thành viên

E ở xa nên cũng lơ mơ về giá cả lắm bác ơi! bác có thể cho em biết giá của bộ solar 50w và 80w được không? kinh phí em có hạn nên chỉ đầu tư dần thôi. nhìn sản phẩm của bác mà em thèm quá!

8. nonamenolie

nonamenolie Thành viên

mấy hôm nay nắng đẹp và gió mát quá! giá như có tiền mà đầu tư vào 2 lĩnh vực này bjo có phải là tuyệt vời không? hihi!

9. mi mèo

mi mèo Thành viên

Vậy mấy ngày anh Tuấn ui?

10. tuanandre2004

tuanandre2004 Moderator

Bạn cứ tính khoảng trên dưới 30K/W thôi. Mình cũng đầu tư dần mới được như thế đấy bạn. Mà đa số anh em ở đây đều thế cả, ai có một cục tiền đầu tư một lúc ngay từ đầu đâu... Chúc bạn mau có 1 hệ thống như ý.

11. nonamenolie

nonamenolie Thành viên

Bác tuấn gửi cho em địa chỉ và số phone của cửa hàng bác đã giao dịch vào inbox nhé! em cảm ơn trước!

12. tuanandre2004

tuanandre2004 Moderator

Nếu nắng tốt và đều thì ít nhất cũng phải trọn 4 ngày.

mi mèo thích nội dung này.
  13. tuanandre2004

tuanandre2004 Moderator

Bạn gài số de, de về trang 195. Đầy đủ thông tin bạn cần luôn, công ty Tiêu Điểm là công ty mình thường giao dịch. Thân!

14. mi mèo

mi mèo Thành viên

Không phải là không khả thi mà là tấm 20w có thu được bao nhiêu năng lượng điện đâu mà dùng con 600w chi cho uổng, đợi mà nó ngậm đủ năng lượng để bác tải như vậy thì 1 cái ụt là nó hết năng lượng rùi, giống như khi xưa ta bé ta chơi cầu tuột a', leo lên dốc thì xa vời vợi mất ~ 2 phút nhưng lên đến nơi tuột 1 cái vèo là hết, chỉ có 2 giây. nên em khôn lắm nhe, em "nhờ" bà ngoại em ẵm lên rồi e cứ thế mà tuột thôi, hehe nói sự thiệt chút cho bớt căng thẳng í mà.
    còn cái bóng 1m2 bác nói, nó còn tăng phô nữa mà bác, theo em nhớ 10-15W, em diễn giải chút luôn để ko khéo em lại trở thành nạn nhân của cãi vã ko đáng có, tuy tăng phô ko tiêu thụ điện nhưng điện đi qua vẫn phát sinh nhiệt và hao hụt trên đường dây nên theo em nhớ là tuy ít nhưng vẫn có, phải tính hết các thứ tốn năng lượng vì ko phải ai cũng dư dả để mà bỏ qua cái khoản này.

15. vietpowersolutions.com

vietpowersolutions.com Thành viên

E là không đủ cho dòng không tải của INVERTER nếu như bật máy lúc đang sạc:D. Còn nếu chỉ sạc không thì với thời tiết SG phải cỡ 7 ngày mới đầy 1 accu 12V/100A.

Lấy 20W x 5 giờ nắng/ 1 ngày ( tiêu chuẩn khu vực phía nam ) = 100W/1 ngày
    1 Accu 12V/100A = 12 x 100 x 0.7 ( hiệu suất accu ) = 700W.
    Lấy 700/100 = 7 ngày.:D ( chưa tính tổn hao trên dây )

Đây chỉ là tính toán trên lý thuyết bác ạ.:D

16. panduit

panduit Thành viên

ACE chém nhẹ tay thôi, em vừa lôi kéo thêm gà sang đây, mọi ng toàn khuyên to tiền quá lại sợ chạy mất thì sao, nhưng 20W thì còi quá chắc nạp bình 7Ah thì ổn.

17. tuanandre2004

tuanandre2004 Moderator

Hồi chiều vừa làm phép nhân vừa trông con nên nhân nhầm. Thanks bác! Hehe. Chưa kể hiệu suất pin nữa đấy.

18. nangluongbenvung.com

Mình nói ko khả thi là đúng rồi, cs nạp chỉ 20w, cs tải tới 600w. Tức tải bằng 3000% nạp. Dương nhiên ko khả thi.

Với 20w pin chỉ nên chạy tải là DC, chạy trtiếp ko qua inverter.

Ko có cái "tăng phô" nào tiẻu thụ tới 15w cả

Bóng 1m2 giờ thường là 36w. Với hao phí trên tăng phô 4-5w là cùng. Total is 41w

Chuyên: Sine wave inverter, Solar Grid Tie inverter, Solar controller (MPPT & PWM),

19. nangluongbenvung.com

Bạn chờ đc đến giữa tháng 10, đầu tháng 11 là tôi có chi nhánh gdịch tại HN.

Hoặc giờ bạn mua tôi sẽ gửi cho bạn thqua buu điện. Khách hàng mua của tôi trải dài từ Nghệ an, hà tình, đà nẵng, nha trang, gialai bình thuận đến Rạch giá và phú quốc, ko nói đến khách hàng ở hcm, long an,bình dương... những khách hàng ở xa tôi đều gủi xe, máy bay hoạc gửi qua bưu điện cho họ.

20. tuanandre2004

tuanandre2004 Moderator

Không sợ chạy mất đâu bác ơi. Đã thích là "chích" thôi, bằng mọi gía. :).

Chia sẻ

Đang tải...
Đang tải...