Năng lượng mặt trời trong tầm tay - Hãy tận dụng

tuanandre2004
28/6/2011 2:49Phản hồi: 54.224
54.224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

he he share vô tư bác ơi, kiến thức em học của nhân loại nên em sẽ trả lại cho nhân loại hết ( giống như trả chữ cho thầy cô vậy đó ha ha), tuy nhiên em đang update liên tục, để ổn định và đẹp hơn em sẽ đưa lên, báo trước là năng khiếu thẩm mỹ của em thuộc về số 0 nên mạch nhìn thấy gớm chết được.:p
@cavangboi lót dép chờ tin bác!
Dàn bình đó của bác là 48V/200A = 48 x 200 x 0.8 ( accu xịn😁 ) = 7680W.
So sánh với chỉ số bác đo sáng nay thì ở điện áp 48,8V là quá kinh dị. Nhiệt liệt chúc mừng bác đã mạo hiểm đúng nơi đúng chỗ. Em không có cơ hội để phục vụ bác rồi, đó là niềm hạnh phúc của cả em và bác cũng như tất cả các anh em trên diễn đàn này. Với 9,6T bác chỉ mua dc 2 accu 12V/200A thôi, công suất bằng 1 nửa của bác mà không được đặc chủng chất lượng cao như thế này.

Mong bác đừng mua con trâu mà tiếc sợi dây thừng, hãy sắm 1 con sạc thật chuẩn để ngày ngày chăm bẵm tưới tắm cho các cháu, để các cháu luôn xinh đẹp, ăn no và ........mãi thế ( chứ chóng lớn => accu phù thì toi bác ạ ):D[/quote]
Cảm ơn bác đã chuyển giao kinh nghiệm! em vội nạp ngay để thử sức xem mình có mất công mua không. Chứ sau khi kiểm định được các cháu rồi em sẽ chuẩn bị cái nạp tốt anh ah! bác tính tiền đón các cháu nó bác lại quên k cộng tiền vận chuyển cho em hi! em mất 785k vận chuyển đấy bác. Ah quên bên bán cho em thêm 1 bình dự phòng và hỗ trợ 1/2 tiền vận chuyển.
em tính dung lượng bình cũng như công thức của bác nhưng em tính vol cao hơn bác 1 chút vì hiệu suất của bình tốt nhất ở thời điểm điện áp 12,75 - 12,5vol (cho 6 bình) và 51 - 50vol (cho 24 bình) cụ thể 50v x 200ah = 10.000 x0,8 = 8.000.
naphoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
Các cao thủ cho em hỏi nhờ trường hợp này: khi mất điện ta sử dụng inverter cấp điện cho hệ thống đồng thời dùng Solar on Grid Tie inverter cấp bù vào hệ thống đó để tăng công suất và kéo dài thời gian có được không nhỉ ?
Cảm ơn
@naphoa vấn đề này đã có bác trên diễn đàn trả lời rồi. Khả năng chập cháy thiết bị inverter nếu không có chức năng chống xông ngược điện từ grid-tie là rất cao. thứ 2 là chi phí để lắp 1 thiết bị chống xông ngược điện cao... túm lại là k nên bác ah!
khoe hàng:

sáng nay 9h em đã nhận được hàng từ bác Tùng (nangluongbenvung) tổng cộng các hàng sau:
- Grid -tie inverter 500w
- Wat metter
- Ampe 30A

công nhận chuyển hàng nhanh thật, mới chuyển từ sáng hôm qua mà sáng nay đã nhận được hàng rồi. chia sẻ với các bác những hình ảnh ban đầu.

@nonamenolie chính xác là itừ 11h39p ngày hqua 10/9 và bạn công nhận đc lúc 09h03 ngày 11. 21 tiếng cho thời gian ship từ HCM về Ninh bình.

với tấm pin 70w của bạn, qua bộ grid tie hoà vào lưới sẽ đc như sau:

70w - 5w (sai số của pin 3-5% = ~4w + hao phí chút ít trên đg dây và tiếp xúc giưa các điểm tiếp nối) = 65w.

hiệu suất của grid tie của mình đạt 92.6%. vậy 65w* 0.926 = 60.19w.
thông số tạm tính, th số thực tế có thể cao hoặc nhỏ hơn. tuỳ tuỳ từng đk.

watt mater có ghi lại công suất cao nhất của tấm pin qua grid tie -> phóng vào lưới. bạn ko cần "canh" đâu. đi làm về nhấn nút để xem lại thôi.

lần đàu tiên sử dụng watt meter bạn nên nhấn nút "reset" để đồng hồ bắt đầu đếm lại, sau đó nhập đơn giá tiền/kw vào bộ nhớ của meter. nhập đơn giá 2.35 (2350dd/kw)
@phuong_nong_dan Từ 70Wp lên.....500Wp mấy hồi đâu bác.
Bớt nhậu, em út, la cà 1 tý là có ngay ấy mà.
Cứ bỏ tiền ra vào mấy việc này, mỗi lúc 1 ít rồi sẽ có ngày tự mình cảm ơn.....mình ấy chứ.😁

Mà báo cáo bác là bây giờ bận tối ngày rồi, chờ mãi mà chẳng thấy bác giá lâm, bác có vác em accu của bác lên để tôi cứu thì chắc chưa được rồi:D. Hẹn bác sau khi làm xong những đơn hàng mới của tôi, tôi sẽ cứu thử cháu accu của bác xem sao.
@vietpowersolutions.com em không cần biết bác Phương bận cở nào :D , cuối tuần rãnh là em vác em nó lên cho bác ngay, em để ở đó khi nào ranh thì bác phục hồi giúp hihihihi
@phuong_nong_dan Bác nhớ cầm theo kỷ niệm tôi ít cell hỏng nhé ( được loại ..... ko hỏng thì trên cả tuyệt vời:D ) để tôi thử chế độ xem thế nào. Nếu OK sẽ gửi cho bác chủ thớt làm từ thiện
bác cứ yên tâm, em sẽ hàn vào track 2 dây đồng 2mm. Bác xem ruột của con Turnigy 130A nè :
Turnigy meter PCB pic.JPG
@cavangboi Ya! Tưởng Triều tìm ra được nhiều con Shunt để làm WattMeter
cảm biến dòng em dùng Hall IC anh Lâm ơi, sẽ ngâm cứu dùng Shunt để giảm giá thành, con Turnigy này nó cũng dùng Shunt đó anh
Kiếm đâu ra con shunt R001 đó trời 😔
phuong_nong_dan:
Hii.. đã chơi là phải nhiệt tình bác ah. Những thứ này trước sau j cũng phải mua nên em mua trước chuột bạch với các bác. Coi như là đủ bộ rồi. Em đang phấn đấu để nâng hệ solar của em lên 500w cho bằng chị bằng em.

send from xperia mini pro sk17i using tinhte.vn
không có gì đâu bác ạ, bác quá lời rồi. Để em thay cái tụ khác thấp hơn cái tụ đó cao quá vướng.
hi hi lục xác máy cũ kiếm đi bác, không thì lấy 1 đoạn dây kẽm gắn vào ( nghe có vẻ chuối nhưng thật sự cực kì hiệu quả, cái này em học hỏi từ bác thanhfdc bên dientuvietnam.net đấy, có điều cẩn chỉnh rất đau đầu ).
bộ này chỉ là Wattmeter bác ạ, nếu bác muốn ngắt mở với 30A thì em cũng làm được nhưng nếu làm bằng MOSFET công suất thì phải tản nhiệt còn làm rơle thì hơi cồng kềnh. Thực sự thì em cũng chỉ làm công việc lắp ráp và viết ít code thôi bác ạ, con cảm biến Hall đó nó thiết kế sẳn 30A rồi. Với lại em chỉ là dân không chuyên, phần lớn thời gian phải phục vụ cho công ty chỉ tranh thủ lúc rảnh rỗi học lại nghề điện tử để khỏi lạc hậu nên không thể hứa với bác được, mong bác thông cảm.
big mouse
TÍCH CỰC
12 năm
@cavangboi Nếu bác k ngại thì làm giúp mình một cái có MOSFET nhưng dùng rowle cũng đc rơ le mình tự làm đc vì mình dùng rowle 12v đóng cắt 220v nên vẫn phải chế giêng. Thanks bác trước.
cảm ơn bác cavangboi đã nhiệt tình giúp anh em. chờ tin vui từ bác!
Mời anh em tham quan sản phẩm Tie-Grid Inverter 24V/3000Wp mới hoàn thành xong vào chiều ngày hôm nay.

Thông số kỹ thuật
-Power max : 3000Wp
- Điện áp đầu vào Solar : 24V ( 24 - 45VDC )
- Điện áp đầu vào của điện lưới : 185 -245VAC
- Tần số nối lưới : 50Hz +/- 2%
- Khóa chặn điện tử : Khi tải sử dụng không có hoặc tải sử dụng ít hơn năng lượng thu được từ Solar Systems => Tie-Grid ngừng cấp điện hoặc chỉ cung cấp đủ cho tải sử dụng. Lúc này điện lưới không phải bù cho tải => đồng hồ điện dừng chạy.
- Khi Solar Systems ngừng hoạt động, hệ thống tự tắt, chỉ hiển thị điện áp của điện lưới => tiết kiệm năng lượng tổn hao của Tie-Grid ( 17W/1 ngày )

Hình ảnh chi tiết các chế độ ( Hệ thống đang hoạt động với điện lưới và nguồn giả lập Solar - Solar Simulation )

1/ Hình ảnh sản phẩm hoàn thành chưa kết nối với Grid và Solar Simulation :

2/ Hình ảnh khi kết nối với Grid và nguồn giả lập Solar Simulation khi không có tải. Lúc này tuy đã đồng bộ và hòa lưới ( đèn SYNCHRONIZER đã sáng ) nhưng dòng từ Solar xuống bằng 0, điện áp solar sẽ thể hiện ở điện áp ngắn mạch của Solar Systems ( lúc này đang để điện áp ngắn mạch của Solar là 45V ). Điện áp lưới lúc này là 220V, điện áp chờ của Tie-Grid Inverter là 245V, dòng A/AC của lưới = 0

on gid without load.jpg

on gid without load2.jpg

Đồng hồ LCD phía dưới hiển thị rõ ràng điện áp của Tie-grid, dòng A/AC xuất vào điện lưới, tần số hòa lưới và số KW/h làm được từ hệ thống.

3/ Hình ảnh hiển thị chế độ khi Solar Systems không hoạt động => LCD, đồng hồ V-A của solar, đèn synchronizer đều tắt. Duy nhất chỉ còn đồng hồ VAC của điện lưới hoạt động.

grid on when solar off.jpg

Ngày mai tôi sẽ test thực tế với giàn pin 640W, sẽ upload hình ảnh để mọi người tham quan thực tế😁
Thưa các bác

Từ thực tế của khóa chặn điện tử này, khi kết hợp nó với 1 hệ thống Off-Grid có sử dụng SCC MPPT sẽ rất hiệu quả.

Ban ngày khi ta đi làm, hệ thống nối lưới chỉ chạy cho 1 tủ lạnh. Như vậy năng lượng bị chặn ( năng lượng dư thừa ) từ Solar Systems lại sẽ tự động chuyển sang SCC MPPT để sạc cho Accu sử dụng khi mất điện hoặc tối về chúng ta có thể sử dụng cho các tải khác trong nhà, tiết kiệm chi phí tiền điện hàng tháng và không bỏ sót bất cứ 1W điện nào làm được từ hệ thống pin mặt trời mà chúng ta đang có. Tôi nghĩ rằng đó có lẽ là ưu điểm duy nhất của khóa chặn này ngoài việc tuân thủ theo quy định của mấy ông EVN là không khuyến khích hòa điện mặt trời vào điện lưới quốc gia😁
big mouse
TÍCH CỰC
12 năm
@vietpowersolutions.com Cái khóa này bác có thể chế giêng bộ này cho một số AE trong diễn đàn đã đầu tư bộ nối lưới Thì tốt quá, thực ra mua nguyên bộ của bác thì k có gì để nói nhưng do điều kiện nên mới thế.
@big mouse Nếu chế riêng 1 bộ khóa điện tử được cho anh em thì hay quá!
@big mouse Thưa bác.
Thật tình là cũng nghĩ đến việc này, khổ cái là kỹ thuật cũng như giải thuật của em khác hoàn toàn với mấy bác TQ nên ngại quá. Thứ 2 là nếu làm vậy thì em tự đóng cửa đốt nhà rồi😁.

Mong bác thông cảm và chia sẻ với em. Nhất bác đấy
@big mouse Bây giờ em quyết định sẽ nhận làm bộ khóa chặn điện tử rời cho TIE-GRID của bác và các anh em đang dùng Tie-Grid khác, nếu bác còn quan tâm thì PM thông số của con Tie-Grid bác đang dùng cho em nhé.Bác nếu sau này có nâng cấp Tie-Grid lên nhưng công suất nhỏ hơn hoặc bằng tải MAX của nhà và CB tổng của điện lực không đổi thì khóa chặn vẫn sử dụng tốt, coi như bác đầu tư 1 lần. Giá rất hợp lý

Cấu hình tiêu chuẩn theo CB tổng mà điện lực cấp cho nhà bác là 50A/AC( 11KW ). Nếu quá tải thì thì CB tổng nhà bác và CB của khóa chặn sẽ cắt điện lưới.

Lưu ý rằng khi năng lượng dư thừa từ giàn Solar, bác nên có 1 bộ sạc MPPT và giàn accu để tich trữ nhé.
Cảm ơn bác Triều (cavangboi) nhiều nhe.
Riêng cá nhân em cái Grid tie này chả có tác dụng .
Vì dùng PV thì kinh tế tương đối vững, lúc đó máy điện quay trong nhà đã lại ăn áp hình thang ko sin nữa trừ bơm.
Ta dùng luôn DC cho đơn giản khỏi biến đổi qua lại tổn hao vô ích.
@vietpowersolutions.com Bác cho em xin ít tài liệu giới thiệu + giá em " hệ inverter kết hợp cả On - Off inverter ", mail em là: hoadaorung24@yahoo.com
Cảm ơn bác.
@dinh3phan Bác ơi bị mồm đấy nhá
naphoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em là người đưa lên lô ác quy này và đã lấy 12 bình đầu tiên. Đúng như các bác nói lô ac quy rất ok.
Nhưng có cái em không rõ xin ý kiến các bác: em dùng máy nạp 24v dòng tối đa 80a. Loại này theo nhà sx thì có cả chức năng phục hồi ác quy vì khi nạp nếu ác quy lỗi thì nó báo luôn lỗi đó- giống lô ác quy này nó báo lỗi là bị sulphated ( em nghĩ là do để lâu ) và sau vài lần nạp xả thì lỗi này không báo nữa.
Cái của em tự động chọn dòng nạp cho cả hệ thống và báo thứ tự dòng và điện áp nạp cho từng cell theo từng chu trình. Sau khi nạp xong thì báo điện lượng đã nạp cho toàn hệ thống. Vậy theo các bác thì có cần kiểm tra lại từng cell không?
Bộ nạp này em đang mượn nhưng người cho mượn định bán giá 5 tr ( hàng sx tại Úc) có mua được không?
@naphoa chào bác! em là thằng có lẽ lấy nhiều nhất trong số anh em! em xin bác cái sô điện thoại và địa chỉ của bác! nếu có dip anh em minh giao lưu cho biết nhau anh nhe!
@naphoa Nếu có các chức năng như vậy và chịu được dòng nạp lớn tới 80A thì của bác quá ngon rồi. Có khi em phải bên đống ắc quy 12 cái của em đến nhờ bác check hộ, nhưng mà cũng ngại vì nặng quá. Nếu bác định mua về mà lâu lâu mới sử dụng thì cũng lãng phí quá (trong khi bác vẫn đang mượn được khi cần 😆
@naphoa Quá rẻ.

Bác ko mua thì nhường cho tôi mua nhé. Tuy nhiên để cho khách quan, bác post cái hình đầy đủ mọi góc độ của em sạc đó lên đây cho mọi người tham quan. Biết đâu lại giúp được bác điều gì😁
naphoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
À em có nguồn solas hình như cũng nhập về từ TQ em chưa xem củ thể nhưng họ nói nếu nhập nhiều ( họ không bán lẻ ) có thể được giá 1usd/ w. Các bác thấy thế nào?
Mấy hôm nay bận quá nên chưa ráp bộ NLMT để thử sạc của A Lâm, trình diện các bác trên diễn đàn xem và góp ý. sorry các bác khi nào xong mình post lên góp vui cùng ae nha
@quang_bentre làm cẩn thận nhé anh Quang, anh hoàn thiện tốt thì em cũng được tiếng hihihihi
Em chưa dùng thử nhưng nghĩ là đươc vì bản chất lioa la biến áp thôi. Điện từ nhà máy đến nhà mình cũng qua các biến áp đấy thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019