NASA công bố ảnh chụp chi tiết bề mặt Nam cực của Jupiter do tàu Juno gởi về

Nam Air
19/2/2017 11:10Phản hồi: 106
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lắm thằng đạo đức giả đòi làm từ thiện z, đất nước tụi nó giàu rồi ko cần chỉ thằng giàu xài tiền, nó thích nó đốt bỏ cũng chẳng làm dc gì, lo mà tự thân kiêm cái bỏ vào mồm đi, ko chờ ng khác cho hoài dc đâu.
Mod ơi, đọc tham khỏa thêm về thiên văn đi.! Ae ko biết thì có thể đọc chơi, còn ae biết thì họ cười đó.! Nó ko phải ngôi sao (star), đó là hành tinh "planet". Tại phương đông mình quen gọi là Sao Thổ, Sao Mộc,.... nên nó là danh từ chỉ riêng và phải viết hoa. Đừng "sao Mộc" hay " ngôi sao lớn nhất hệ mặt trời"..!
novavn
CAO CẤP
7 năm
@sonnguyenpro bạn không biết rồi. Thực ra NASA họ lên đó nghiên cứu các hành tinh để có dịp sẽ đưa những người như bạn, và những người nghèo thích há miệng chờ sung lên đó sống thử trước đó. Good luck my bro 😃
Trời ơi
2017-02-20 15.16.05.png
vanthoan
TÍCH CỰC
7 năm
@sonnguyenpro Chia buồn với bác.
Mà em khoái loãng loãng 1 chút mới hay. Mấy cái này cơ bản quá ai cũng biết.😁
@vanthoan Không
tuan.tthp
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thực ra đọc bài thì biết thừa mod chả có kiến thức gì về thiên văn, có thì toàn là kiến thức nửa vời. Nhìn cũng tức mắt nhưng cũng đến chịu, vì biết mod chả quan tâm, mà thực ra cái tên này cả dân Việt Nam gọi chung vậy rồi. Việc gọi "Sao Mộc" hay "Jupiter" lẫn lộn thì cũng ko sao. Chẳng qua Mod trên viết hành tình dưới viết "nghiên cứu ngôi sao lớn nhất hệ Mặt Trời" này mới đáng bắt bẻ. Ngôi sao duy nhất của hệ Mặt Trời chính là Mặt Trời. Nên to nhất hay bé nhất cũng là nó cả 😃
Cái lỗi tồn tại "sao Mộc" này bắt nguồn từ trc rồi, khi mà người xưa chưa phân biệt rõ ràng. Ngày nay thì ta hiểu star khác hoàn toàn planet. Lẽ ra Viêt Nam nên có một quy chuẩn quy định lại tên gọi và các định nghĩa.
Bản thân mình ko đồng ý cách dịch "ngôi sao" và "hành tinh". Rất buồn cười, bên thuần việt bên Hán Việt. Nhưng đã là vậy rồi thì chịu. Bây giờ, người ta viết tên hành tinh thường viết hoa, như Sao Mộc, Sao Hỏa,... và coi đó là tên riêng. Coi đó là tên của các hành tinh. Trên thực tế, tên của các hành tinh này ngày trc chỉ là "Kim, Mộc, Thủy..." và người ta gán cho nó chữ "tinh" đằng sau.
Tiêu đề bài viết nói ảnh bề mặt Nam Cực nhưng trong hình bài lại là Bắc cực

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019