Navigation Gestures: ẩn thanh điều hướng + thêm cử chỉ vuốt cho Android, không cần root

Duy Luân
20/5/2018 21:35Phản hồi: 635
Navigation Gestures: ẩn thanh điều hướng + thêm cử chỉ vuốt cho Android, không cần root
Navigation Gestures là app mới do các bạn lập trình viên diễn đàn XDA viết ra, và nó là một trong số ít các app có thể ẩn thanh điều hướng ảo trên màn hình mà không cần root (nhưng vẫn cần phải ADB bằng máy tính, coi video bên dưới). Sau khi ẩn thanh điều hướng đi, Navigation Gestures còn hỗ trợ các thao tác vuốt giống iPhone XAndroid P: bạn có thể vuốt để back, vuốt để mở recent apps, vuốt để về home, trượt giữa hai ứng dụng đang chạy. Dưới màn hình khi ấy sẽ hiện ra một thanh nhỏ để bạn biết nơi vuốt, bạn có thể chỉnh kích thước nó cho nhỏ lại hoặc to ra tùy ý thích, thậm chí ẩn luôn cũng được. Đa số các tính năng quan trọng nhất đều miễn phí, nếu bạn cần chia màn hình, mở notification, quick settings thì mới phải trả phí.

Lưu ý Navigation Gestures đang có lỗi với Android P Preview nên không chạy được trên Android P, chỉ chơi từ Android 8.0 trở xuống nhé các bạn.

Từ bạn @mrnguyenthanhto

Đây mới chính xác bạn nhé. Do Android 8 bảo mật hơn nên sẽ hiện tất cả cảnh báo các ứng dụng đang chạy ngầm sử dụng data hay truy cập quyền gì đó trên điện thoại. Các bạn mở hay tắt ở đây nhé

Nếu sau này bạn cần mở thông báo hệ thống Android lên lại thì hãy vào Settings (Cài đặt), chọn App & Notifications (Ứng dụng & Thông báo) > App Info rồi mở menu ở góc phải chọn Show System (Hiển thi ứng dụng hệ thống)> tìm đến Android System (Hệ thống Android) > App Notification (Thông báo ứng dụng) > bật lại những thông báo mình đã tắt.

TẢI VỀ NAVIGATION GESTURES TRÊN ANDROID

BẢN CÓ PHÍ MUA Ở ĐÂY

Hướng dẫn ẩn thanh điều hướng

Từ bạn @quancayda:

- Anh em nhớ nhập đúng dòng lệnh adb này có khoảng trắng ở giữa "nobar" và "android" : (tải adb ở đây )

Code:
 adb shell pm grant com.xda.nobar android.permission.WRITE_SECURE_SETTINGS
- S8/Note8/S9 có thể phải hy sinh chức năng bảo mật khởi động (Secure Startup) để xài nó.

Quảng cáo

- Vuốt lên cho recent hoạt động (có thể đổi thao tác trong setting), nhưng cửa sổ hiển thị dọc giống như hiển thị theo máy.
- Bấm vào thanh về Home (có thể đổi thao tác trong setting), còn vuốt ngang chuyển app ko được bị đứng cứng ngắc chỉ phản hồi rung nên vào setting chỉnh lại thao tác vuốt trái/phải chuyển app.
- Cái thanh ở dưới đè luôn các thành phần cạnh dưới, thay vì nên có khoảng trống nhỏ bên dưới. (Có thể vào setting chỉnh cho thanh điều hướng nhỏ và mỏng hơn bớt chiếm màn hình).Trường hợp này có thể ko bị trên device mà có thanh điều hướng chiếm 1 phần dưới màn hình anh em check thử.
- Setting có nhiều tùy chọn để thay đổi thao tác vuốt.

Thảo luận kĩ hơn trong topic này: Các bạn bên XDA vừa cho ra đời app mang thao tác cử chỉ của iphone X lên các thiết bị Android. Ưu...

Các hành động trong bản free
  • Back
  • Home
  • Đa nhiệm
  • Chạy Google Assistant
  • Mở app mới chạy gần đây (cần có Nougat trở lên)
  • Ẩn hẳn thanh gợi ý vuốt
Các hành động trong bản có phí
  • Chia màn hình (cần Nougat trở lên)
  • Mở thông báo
  • Mở quick settings
  • Mở menu nguồn
  • Media: chơi bài nhạc trước đó
  • Media: chơi bài nhạc sau đó
  • Media: play / pause bài nhạc hiện tại
Mình đang từ P về lại Oreo và sẽ trải nghiệm kĩ hơn app này rồi chia sẻ với các bạn trong một bài viết khác nhé.

Trải nghiệm nhanh XZ2:

Quảng cáo

Nguồn: XDA
635 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rosejaooh
TÍCH CỰC
6 năm
Đã test trên Nokia 6 2018 😁
@onhaquemoilen Biết bóng mờ là ntn ko bạn. Mình dunf V20 năm rưỡi vẫn chưa bị 😃
_zin_
ĐẠI BÀNG
6 năm
@rosejaooh Làm sao để máy tính nhận đc điện thoại vậy bác? Mk test thì máy kêu hok nhận đc thiết bị, mk cũng dùng dt no6 new
yunaka_8x
TÍCH CỰC
6 năm
Hôm qua thử cài, nhưng đến phần add dòng lệnh adb thì không được nữa. Hình như huawei nova 2i dùng 8.0 không cài được thì phải.
@yunaka_8x Bác ơi 2i chạy ổn không
yunaka_8x
TÍCH CỰC
5 năm
@Luân Luân Luân trước mình dùng phần mềm này, giờ chuyển sang dùng Fluid NG rồi , dùng ổn hơn cái này bạn à.
@yunaka_8x Bác vẫn dùng 2i à.. Bản kia dùng ngon hơn à bác. Cài dễ không bác ơi
yunaka_8x
TÍCH CỰC
5 năm
@Luân Luân Luân Lúc dùng Iphone. Lúc dùng 2i. Nhưng cơ bản thì app kia xài dễ hơn. Trên tinhte có bài hướng đưa đấy. Bạn tìm là được. Từ khóa là tên app mình nói trên kia nhé.
tigerpr0
ĐẠI BÀNG
6 năm
đọc bài này bằng windowphone và ngậm ngùi đi ra nhường chổ chl ae bàn
chumonhon
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tigerpr0 640xl đây
@Duy Luân giá 7+ làm con mi mix 2 ngon hơn chứ :D
Khoaitay2122
ĐẠI BÀNG
6 năm
@faraway93 Note 8 + Lu 930 đây
@tigerpr0 tại sao bác lại vào cổng android =)). bác phải vào window chứ
chmaiyeutr
TÍCH CỰC
6 năm
Vừa tới cty. Tối về chịch vậy :p
Đã dùng và thấy khá ổn trên note 8
@qvinh2410 cái đó mình thấy là cố ý lànm vậy mà, chứ nó nằm ở dưới sao bấm đuợc space
@qvinh2410 E cũng bị
@quancayda Đúng rồi bạn, có điều nếu ẩn ngoài màn hình home thì hình như mất luôn phím samsungpay, còn khi nhập liệu thì phải mất thêm cử chỉ vuốt bàn phím ẩn xuống, với mình không thành vấn đề lắm. Còn ai có thời gian mày mò chút theo cách trên đề trải nghiệm thì cũng rất hay
vẫn không ngon bằng fullscreen của xiaomi. sao k ai làm giống xiaomi nhỉ. ngon mà
anh523110
TÍCH CỰC
6 năm
@tobe2405 Vì điều đó liên quan đến hệ thống. Còn cái này chỉ là giải pháp cho toàn bộ thiết bị. Và tất nhiên là nó chỉ tương đối chứ ko thể nào bằng việc hỗ trợ trực tiếp từ OEM.
@tobe2405 công nhận cử chỉ của Xiaomi dùng tốt thật, đang dùng của Huawei thấy không tốt bằng Xiaomi nữa là :rolleyes::rolleyes::oops::oops::oops::oops::oops::oops:
@tobe2405 của xiaomi là cả cúa miui rồi bác ạ, cái này là dùng cho hết các loại máy mà, nên độ tương thích không thể bằng được
Chưa root phải thêm bước cắm PC nữa mới hiden được stock navigation bác @Duy Luân ei, em cũng đang vọc thử 😁
Gesture của oneplus 5T đủ xài rồi chả cần cái này nữa 😆
@anh.duong.218 Một cmt nhạt
@crazyfox Nhạt mà vẫn có like ấy thôi 😆 nhìn mấy cmt đậm có ai like đâu 😃)
@anh.duong.218 ờ thì nhiều like, chúc mừng
@crazyfox Cảm ơn cố gắng đậm hơn mình nhé 😆
hienvinh84
ĐẠI BÀNG
6 năm
Quá mượt, ngon lắm.
Có vẻ hay đây, thanks mod Luân
Có vẻ hay hay nhưng đang dùng mì xào rồi :v
Bad argument: java.lang.IllegalArgumentException: Unknown permission: android.permission.WRITE.SECURE.SETTINGS

có anh em nào bị giống mình không?

thành công với dòng lệnh này (XZ2 trên macOS)

./adb shell pm grant com.xda.nobar android.permission.WRITE_SECURE_SETTINGS
@cuhiep Mình xài honor 9 lite tới đoạn cấp quyền sửa lỗi thì bị như vầy Screenshot_20180521-155420.jpg
@shiver2211998 Cái này là lúc bạn cấp quyền Services cho ứng dụng hay khi bật USB debugging?
@quancayda đúng rồi bác, lúc bấm cấp quyền ấy
@shiver2211998 Trong phần cấp quyền Services của máy, có thể có ứng dụng nào đó đang chạy làm chặn ko cho bạn cấp quyền. Bạn thử vào phần Services (Accessiblity), tạm thời tắt hết các quyền Services của các app khác. Rồi thử lại bên app này thử.
Bên cạnh đó các app có chế độ Overlay - Appear on top (chạy đè lên các ứng dụng khác như Messenger, Zalo,...), Draw on app,... cũng có thể ảnh hưởng đến việc này, tạm thời cũng tắt đi.
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
Cũng ko cần lắm quen với thanh phím ảo này rồi nên chẳng thấy sao 😁
Làm nãy giờ báo lỗi hoài 😁

Screen Shot 2018-05-21 at 8.05.23 AM.jpg
tamdinh69
TÍCH CỰC
6 năm
@cuhiep Android từ nay VUỐT ngon rồi anh ơi, kk
@thienvuong192 Bạn xài câu lệnh mình dùng đi
@cuhiep Đã thành công, thanks các bác!
ngghuyy
CAO CẤP
6 năm
@cuhiep Trời ơi dấu _ chứ đâu phải dấu . đâu
khanhmr
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vừa cài và test thử thấy ngon và tiện lắm. Thanks mod nha!
Cái này lên Android P chắc hợp hơn vì Animation của Android P đã làm phù hợp với Gesture 😆
@hypous P ko hỗ trợ 😃)
vantho9x
TÍCH CỰC
6 năm
Chỉnh Vertical position về 0 nữa mới vuốt mép dưới mới đã, để khoảng trống vuốt khó ăn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019