Navigation Gestures bản mới (v115): Ổn hơn, thêm cử chỉ mới, hỗ trợ app fullscreen tốt hơn

quancayda
30/5/2018 4:20Phản hồi: 252
Navigation Gestures bản mới (v115): Ổn hơn, thêm cử chỉ mới, hỗ trợ app fullscreen tốt hơn
Mấy ngày trước anh em đã được trải nghiệm nghiệm phần mềm "Navigation Gestures" của XDA (cũng như bài viết Ẩn Thanh điều hướng - ko cần root), mang lại nhiều cảm giác thú vị. Hôm qua (29/5) XDA đã ra cho ra bản cập nhật mới của "Navigation gestures" (NG) v115 với những thay đổi rất giá trị.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.xda.nobar

Sau khi trải nghiệm thử phiên bản mới, mình thấy rằng XDA đã rất biết lắng nghe những phản hồi của người sử dụng để mang đến một phần mềm điều hướng cử chỉ hoàn thiện hơn. Đa số những phản hồi của anh em khi sử dụng NG đã được fix gần như hoàn toàn trên phiên bản mới này.

Cảnh báo vô hiệu hóa ứng dụng trước khi gỡ cài đặt
Rất nhiều anh em đã bị trường hợp gỡ phần mềm nhưng ko vô hiệu hóa/tắt nó trước đã khiến cho Thanh điều hướng gốc "cuốn theo chiều gió" luôn. Vì vậy trên phiên bản mới này XDA đã có một thông báo ngay giao diện chính chương trình để nhắc nhở người sử dụng.

Tuy nhiên đây chỉ là "nhắc nhở" thôi, chứ họ chưa fix được vấn đề này nếu như người dùng "lỡ" gỡ cài đặt mà ko vô hiệu hóa/tắt nó trước thì Thanh điều hướng gốc vẫn "mất luôn". Mình thấy hầu hết các ứng dụng mà can thiệp vào hệ thống để chạy services như thế này. Khi người dùng gỡ cài đặt nó luôn có bảng thông báo xuất hiện để khuyên người dùng vào Services/Device Adminstration để tắt đi, đây là cái mình ko thích ở NG của XDA.

Nếu lỡ làm mất Thanh điều hướng gốc, anh em có thể fix bằng cách:
- Chạy dòng lệnh adb này: adb shell wm overscan 0,0,0,0
(Xem cách cài adb ở cuối bài này)
- Hoặc cố gắng cài đặt lại ứng dung NG này, hơi cực tí do ko có Thanh điều hướng (nên cài thêm phần mềm điều hướng vào cho dễ thao tác. Tắt/mở là Thanh điều hướng gốc sẽ trở lại

Mấy bạn mà bị trường hợp "Có 1 lằn trắng như kẻ chỉ ở dưới màn hình" cũng được fix ở bản này luôn nhé!

Thêm một số cử chỉ mới và chức năng mới
Trên bản mới này đã được cập nhật thêm 2 cử chỉ mới "Swipe Left and Hold" và "Swipe Right and Hold", bên cạnh đó có thêm một số chức năng mới thêm vào như: chia đôi màn hình chạy 2 ứng dụng song song - Split screen (máy chạy FW 7.0+) và hàng loạt chức năng khác cho bản trả phí.

Quảng cáo

Giao diện nút điều hướng có thay đổi 'LỚN'
Ở mục giao diện (Appearance), anh em có thêm rất nhiều tùy chỉnh mới:
- Thay đổi màu sắc thanh điều hướng, làm cho nó "trong suốt", màu đường viền.
Nếu anh em để chế độ "trong suốt" (transparency) cho cả cái nút và đường viền thì có thể biến Thanh điều hướng đó trở nên "vô hình" nhưng vẫn có đủ chức năng đã thiết lập - Cảm giác như Full gesture trên MIUI 9.5 vậy^^.
- Tăng giảm độ Bo tròn các góc thanh điều hướng
- Có thể đặt Thanh điều hướng sát cạnh trái hay phải. Cái này thuật tiện cho bạn khi thao tác trên tablet.
...

Cách hiển thị trở nên linh động hơn
Ở bản cập nhật này những bạn nào cảm thấy khó chịu vì Thanh điều hướng ko tự ẩn đi khi xem các ứng dụng full màn hình như Youtube hay Thanh điều hướng nằm phía trên bàn phím khi nhập liệu, thì nó sẽ cung cấp cho bạn 2 chức năng mới : "Hide in Fullscreen apps" "Don't Move Pill" để fix những vấn đề đó.

Quảng cáo

Ở chỗ nhập liệu bạn sẽ có tùy chọn cho nó hiện ở dưới hoặc trên bàn phím.

Khi xem video full màn hình, thanh điều hướng sẽ "gần như ẩn đi hoàn toàn do chuyển sang trạng thái trong suốt gần như ko thấy". Lúc này chỉ cần vuốt Thanh điều hướng bị ẩn ở dưới lên hoặc vuốt cạnh phải là Thanh điều hướng gốc sẽ hiện ra tạm thời cho bạn thao tác.

Bên cạnh đó việc có thêm chức năng "Animation duration" để điều chỉnh hiệu ứng động của thanh điều hướng cũng giúp nó hoạt động nhanh hơn khi sử dụng.

Tương thích với nhiều thiết bị hơn
Ở bản này có thêm mục Compatibilty để giúp fix một số vấn đề như: Thanh điều hướng gốc ko ẩn đi hay tablet làm mất đi một phần màn hình dưới.

Ngoài ra XDA còn fix một số lỗi lặt vặt khác như: Thanh điều hướng tự động mất thỉnh thoảng và có thể ẩn thông báo của NG khi nó đang chạy.

Hy vọng những cập nhật này sẽ giúp anh em cảm thấy thoải mái hơn khi sử dụng, yeah!!! Hiện tại ứng dụng nên làm việc tốt trên thiết bị hỗ trợ từ FW 5.0 -> 8.1, chưa hỗ trợ Android P.

----------------------
Cập nhật bản v116 vừa mới ra lò luôn. Chỉ có một vài điểm mới:
- Fix một số vấn đề về Crash
- Google Assistant hiển thị ko đúng.
- Tất nhiên bao gồm mọi chức năng của v115 luôn nhé!

------------------------

Đã có phiên bản mới v1.2.0, fix một số lỗi và thêm một số chức năng mới, nếu chưa thấy trên Playstore có thể tải ở đây: https://androidfilehost.com/?fid=890278863836290982

Điểm mới:
  • Chuyển đổi bàn phím (bản Premium)
  • Cho phép chạy một ứng dụng nào đó (bản Premium), cái này khá hay giúp một số thiệt bị bị ẩn nơi kích hoạt Samsung Pay ở dưới màn hình, hay screen-off,...có thể khởi chạy ứng dụng bằng điều hướng
  • Tách biệt 2 chức năng cử chỉ và Ẩn thanh điều hướng
  • Chi tiết hơn về cách hiển thị thanh điều hướng bằng cách set giá trị cụ thể
  • Fix một số bug compat trên các thiết bị khác nhau.
------------------------
Cập nhật ở bản v130:
  • Chia điều hướng cử chỉ thành 3 phần (tương tự như trên Oneplus 6)
  • Thêm chức năng Khóa màn hình, chụp màn hình (bản premium)
  • Thêm vào danh sách Blacklisted các ứng dụng cho phép hiển thỉ hoặc ẩn thanh điều hướng cử chỉ

----------------------
Các bước cài đặt căn bản cho các bạn lần đầu cài Navigation Gestures của XDA:

Bước 1: Cài adb đảm bảo adb nhận được thiết bị, xem cách cài adb cuối bài này

Bước 2: Tải bản mới nhất v116 của Navigation gestures của xda trên playstore về.

Bước 3: Chạy ứng dụng đó lên qua các bước cấp quyền trên máy theo hướng dẫn của nó.

Bước 4: cấp quyền qua adb, ở màn hình adb ở bước 1 nhập code:
Code:
adb shell pm grant com.xda.nobar android.permission.WRITE_SECURE_SETTINGS
Quay trở lại ứng dụng next các bước kế tiếp để hoàn tất cài đặt.

- Nguồn: XDA.
252 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kenyoume
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em kiếm cái này từ lâu cho note 8 rồi. Mà không biết nó còn bị lỗi ko gọi được keyboard nếu tắt nav bar ko nhỉ? hoặc hiện keyboard thì Nav bar lại xuất hiện?
@TKbarcelona E để nó cứ giật giật ẩn hiện. Kỳ ghê
@quyetbuu991 Cái này ẩn hẳn mà giật giật gì bạn ? Coi như là mất luôn thanh điều hướng . NẾU BẠN KO CÀI ỨNG DỤNG CỬ CHỈ BÊN THỨ BA THÌ LÀ KO DÙNG ĐC . Khi nào muốn hiện bạn phải can thiệp qua adb
farcry85
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quyetbuu991 Mình cũng mới thử, là do bạn để cái nav bar mặc định nó ẩn, kéo lên dùng là bị. Bạn cho hiện cái nav của Note 8 lên là xong
@kenyoume Làm sao để nó nằm dưới bàn phím nhỉ
minh3ko
TÍCH CỰC
6 năm
Bản cũ xài lâu lâu bị mất phải khỏi động lại hi vọng bản mới ko bị nữa .đang xài trê. Htc ultra.
@minh3ko bản này thấy ngon hơn rất nhiều
@minh3ko Đâu cần khởi động lại bạn. Vào quick setting tắt mục nav đi bật lại là được. Bản mới giờ mở máy bằng fingerprint không bị mất nữa.
axim_x50v
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bản update này lâu lâu bị đơ trên s8+, trước khi update thì dùng ok, chả biết sao nữa
@axim_x50v Mới ra lò bản v116, thử luôn xem sao bạn.
Bylekzra
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bắt đầu ngon hơn r đấy. Bữa trc dùng hay bị văng nên lại về với cái máng lẹo Miui.
quá đã
nam470
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bản cũ lâu lâu bị mất, phải tắt mở màn hình mấy lần mới hiện. Khi mất thật sự rất bất tiện
@nam470 Thử bản mới v116 xem thế nào nhé
Haichungpt93
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nam470 Add cái toglle bật tắt vào màn hình ấy b. Screenshot_20180530-184526.png
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
Đã gỡ sau 1 tuần sử dụng. Dùng không lỗi gì cả, nhưng cảm giác dùng ko thích bằng phím bấm
Các bác cho em hỏi, máy em đang phải cài phần mềm KNOX nên không bật được usb debugging.
Giờ làm ntn để chạy adb được ạ?
CadBuRy
TÍCH CỰC
6 năm
@Loi Nguyen Dinh bác chạy lại rom stock chưa ạ
@Loi Nguyen Dinh Máy bạn có phải máy hợp đồng với nhà mạng phải ko? Có bạn bị tình trạng như vậy.
@quancayda Đúng rồi bác ơi. Nay em đến tận nơi hỏi thì được biết là chế độ này sẽ bị tắt 😔 Không biết có cách nào nữa không bác nhỉ : ( Screenshot_20180530-224209_Settings.jpg
@quancayda Máy e khóa do nhà mạng Viettel bác có cách nào bật USB Debug lên k? 😔
Đang xài bản mới trên s9+ thấy khá ok chưa thấy lỗi gì 😁
@manhcuong04 Bạn dùng nếu chọn cái thanh đó nó nằm dưới bàn phím sam sung. Nếu nó nằm vị trí của dấu cách. Bạn vào cài đặt bàn phím kéo cái bàn phím từ dưới lên. Cho nó qua hẳn chỗ thanh vuốt. Thì còn tốt hơn nữa. K sợ bấm phím cách bị vào nhầm
@thanhlqltc mình để nó nằm trên cho đỡ ấn nhầm 😁
@thanhlqltc bác kéo ngắn thanh rồi cho về hết góc phải,rồi lại kéo thanh dài ra.còn ngon nữa.hi
tranbao81
TÍCH CỰC
6 năm
Dùng được cho S8 plus ko ?
@tranbao81 Đc nhé. Đang dùng s9+
@thanhlqltc Bác ơi. Bác làm qua team view đc k giúp em tý. E mò mãi mà ko biết cài đặt cấp quyênf qua adb như thế nào cả. Giúp e tý bác
ngghuyy
CAO CẤP
6 năm
Mình thích vuốt trái ra đa nhiệm hơn,sau đó muốn xóa hết app hay chuyển app rất dễ, vuốt dưới lên ra home và vuốt trái back, xài máy màn hình to, giờ chuyển app bằng 1 ngón cái, thích thật =]] cảm giác đã hơn nhiều so với con 7+ máng lợn =]]
alias2110
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngxhuy Mình set vuốt trái và phải đều back, đỡ phải suy nghĩ, tiện tay nào hay tay đó, vuốt lên home, vuốt giữ lên đa nhiệm
lanhthuan
TÍCH CỰC
6 năm
@alias2110 Y như Mi
Mới dùng, mua bản full được hơn tuần, có nhiều cái chưa chuẩn
leenoo
ĐẠI BÀNG
6 năm
cả đời chỉ chạy theo iphone ????????
@dangduyhao Tôi dùng r t ms nói chứ ô :v
dangduyhao
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NguyenTuanKiet.ntk Thế ông thấy nó trễ hay bất tiện à =)) thao tác vuốt dùng thuận tiện cả 1 tay lẫn 2 tay, không có độ trễ, ông chê ở điểm nào nhỉ?
@dangduyhao Thế chắc do ý kiến cá nhâncuar t rùi, lol :v
@dangduyhao Tôi đang nói android mà, sao phải bẻ lái qua iphone thế. Tóm lại thì iphone dù cho là người đi sau nhưng luôn hoàn thiện nhất khiến cho các hãng android phải chạy theo, từ cảm biến vân tay, tai thỏ đến mấy cái thao tâc vuốt này
Chỉ mong có app nào làm mờ được các phím điều hướng như màn hình home thôi. Dùng 3 phím vẫn sướng và nhanh hơn.
Vietra
ĐẠI BÀNG
6 năm
S8 Đã dùng đc 1 tuần và cảm thấy rất tốt, ko thấy 1 lỗi gì cả, bản update mới nhất quá ngon
tu.henes
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái này chỉnh đc chức năng vuốt sang trái phải ở thanh dưới đễ chuyễn app qua lại giống iphone x ko mọi ng ơi.
@tu.henes Đc nhé. Với đk nougat trở lên.
tu.henes
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhlqltc Là sao mình chưa hiểu lắm.
@tu.henes Tức là dùng được với máy chạy android phiên bản nougat 7.0 trở lên
Bật lướt web thì đc. Back ok
mrd213
CAO CẤP
6 năm
Tuyệt! Hôm rồi còn phân vân app này với cái AiO gesture, giờ thì yên tâm dùng cái này rồi 😃
quocpro200
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái ẩn thông báo của NG ở cuối bài làm thế nào vậy các bác. Em bấm vô nó mà chẳng hiện ra gì cả.
Vietra
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quocpro200 Bạn phải nhấn bà giữ thì nó mới hiện ra
@quocpro200 Bác có thể đè tay vào thông báo. Có thể nó hiện ra cái mục đồng hồ và setting. Bác chọn setting rồi tăt nó đi. ( s8, s9 mình làm như vậy)
@thanhlqltc Chán lắm r

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019