NÊN CHỌN CANON 70D, SONY A6000 HAY NIKON D7100

lephuongkz
21/8/2016 4:6Phản hồi: 41
Các bác đã dùng máy ảnh giúp em với ạ,
Tình hình em tích tiền đủ mua 1 trong 3 con này để chụp gia đình, thỉnh thoảng đi chơi này kia. Em thì chưa biết tí gì về máy ảnh cả, rồi mấy nay ngồi đọc thấy được 3 con này cũng khá ổn ạ.
Nếu em bỏ qua hết về yếu tố ngoại hình máy, chỉ quan tâm chất lượng máy nào chụp ra hình ok nhất, độ bền máy cao và được hỗ trợ tốt thì em nên mua con nào ạ.
em thấy @EvilCrab hay giúp đỡ mọi người nay bác rảnh tư vấn vài dòng giúp em với ạ.
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bác có bao nhiêu tiền ? vì còn phải tính đến tiền mua lens nữa
@mienthinh307 em có khoảng hơn 20tr, nhưng mà em thấy dùng mấy lens thường thường 5 6tr đc rồi chứ không cần cao xa đâu ạ
nếu nhu cầu là đi du lịch chụp gia đình này nọ thì nên chon Sony A6000 vì máy gọn nhẹ. Còn nếu muốn trải nghiệm DSLR thì bác có thể chọn Canon 70D + Sigma 17-50 = 24tr (mua hàng cũ thì giá sẽ tầm 20tr) hoặc Nikon D7100 + Sigma 17-50 = 21tr7
@lephuongkz số phone của mình 0903813546 Thiện 34t, có gì anh em mình cà phê giao lưu chia sẻ kinh nghiệm
@mienthinh307 ok bác, em là em không có tí kinh nghiệm nào rồi ấy 😆) chỉ có học bác thôi
@lephuongkz Cà phê giao lưu là chính mà bác, mà bác quyết định mua máy nào chưa?
@mienthinh307
Em vẫn đang phân vân quá bác 😃)
cacconma
ĐẠI BÀNG
8 năm
Gọn, nhẹ, dễ dùng lấy Sony A6000 +kit (tầm 14tr)

Máy cứng, pin trâu, lens nhiều thì lấy Nikon và Canon: 2 con này thì đều là dòng mid-range nên bạn cầm cả 2 con, thích con nào lấy con đó thôi. Bạn có thể mua lens kit để tiết kiệm hoặc mua Tamron/Sigma 17-50 f2.8 để chất lượng ảnh cao hơn.
@cacconma chất lượng hình ra thì máy nào ổn nhất vậy bác, tại em nghe nói dòng canon hình nhìn trên máy thì đẹp nhưng đưa ra lại k bằng sony
máy nào cũng ổn, chỉ có màn hình xem ko đúng màu

từ việc xem trên máy ảnh là màu chuẩn, đưa ra màn hình sai màu đã lệch màu dù là canon, nikon hay sony, màu ảnh sẽ lệch, đem in còn lệch nữa
@venom_guilty ok bác, mà em nghe phụ kiện sony mắc lắm à bác
du lịch gọn nhẹ thì sony, còn thích hầm hố thì 70D hoặc D7100, canon cho màu da nịnh mắt, nikon cho ảnh độ chi tiết cao, về phải hậu kì, vài ảnh chụp bằng nikon D7100
@lephuongkz giữa canon 70d và nikon d7100 thì bác nên chụp thử cả 2 máy (nếu mượn đc) sau đó lựa chọn theo tiêu chí : thiết kế, nút bấm, giao diện menu, chất ảnh (độ nét, màu sắ), khả năng lấy nét, ...
@mienthinh307
Cá nhân bác thì thấy nikon hơn nên chuyển ạ ?
@lephuongkz bản thân mình xài nikon nhưng cũng ko tư vấn bác phải chọn nikon, cái này thuộc về lựa chọn cá nhân thôi. Bác thích hãng nào, máy nào thì mua máy đó
@lephuongkz Em thích ảnh độ chi tiết cao ạ, dùng canon da mẫu bện bệt thế nào ý
kr_13
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đang dùng sony a6000, bạn của mình dùng Nikon D7100.
Chất lượng ảnh thì cũng same same nhau thôi.
ưu điểm của Nikon là pin trâu và cực nhiều lens thượng vàng hạ cám cho bạn chọn, nhưng to nặng khá cồng kềnh. Cái phần to nặng này lúc chưa chơi ảnh bao giờ bạn sẽ nghĩ là chuyện nhỏ, nhưng tin mình đi, khi thực sự vác đi thực địa thì bạn hiểu vấn đề 😁
ưu điểm của Sony là máy cực nhỏ gọn. Tuy nhiên không nhiều lens. Hiện giờ mình thấy Sony chỉ tập trung đầu tư cho lens fullframe, lens cho crop khá giới hạn. Tuy nhiên với mình như vậy là đủ vì m xác định về lâu dài chỉ để chơi cho vui. Nếu chừng nào làm ra tiền từ nó mình sẽ chơi ff.
Ý mình ở đây muốn nhấn mạnh là thớt muốn chi ra khoảng bao nhiêu tiền cho đam mê, và điểm dừng của mình là chỗ nào, hỏi như vậy cũng khó vì khi bạn chưa bước chân vào chơi thì sẽ khó tưởng tượng được, nhưng cứ thử nghĩ về nó trước đi đã.
@kr_13
:3 em cũng thích nhỏ gọn, mà mấy đứa bạn lại bảo bỏ ra từng ý tiền phải quất con nào hầm hố mới đã. Mà bác cho e hỏi con A6000 này mình có mua thêm đc lens nào vừa tiền k bác
kr_13
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lephuongkz làm sao m biết điều kiện bác ntn mà bảo vừa hay không o_O bác vào traong sonynex.vn mà check tham khảo giá cả. lens 2hand thì giá khoảng cỡ 60-70% giá new. Mình toàn xài 2hand, ngon bổ rẻ :p
bộ gear của mình là a6000+sigma 19+sigma 30+ sel50+ sel55210 + carl zeizz 135 f3.5 mc (lens quay tay ngàm m42), tổng giá trị khoảng 22tr.
@kr_13 eo sao bác nhiều hàng họ thế, em chả rõ nhiều thứ ntn. giờ em chỉ cần có cái máy vs 1 cái ống kính tập tành chụp thì lấy ống nào khoảng 5 6tr thôi ạ
kr_13
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lephuongkz vậy thì mình vote mua body a6000 + sel50f18. con sel50 này là 1 trong những con lens cho crop ngon bổ rẻ nhất và m chưa nghe ai thất vọng về nó cả (trước khi mua mình đã đọc review tùm lum, sau khi mua cũng có theo dõi rất nhiều và thấy vậy, bản thân m cũng rất hài lòng)
chúc bác may mắn 😃
@kr_13
:3 ok bác, cảm ơn bác nhiêu
Và nikon cho chỉnh tay nhiều, chụp thao tác thích hơn
@lephuongkz Với DSLR thì gương lật là quan trọng, với microless thì ko có gương lật nên chẳng quan tâm, quan trọng nhất là chất lượng ảnh và điều kiện sử dụng (gọn nhẹ thì micróless, hầm hố thì DSLR)
@lephuongkz Sony vẫn cho chỉnh tay sâu như DSLR, khác mỗi kiểu dáng và ống kính
@ptvd1994 em thấy màn hình nó cũng xoay xoay đc, cái đó gọi là gì vậy bác 😁
@lephuongkz Thì nó là màn hình
A5100, A6000 là bán chuyên
A7 là dòng chuyên nghiệp
E trước cũng phân vân và quyết định chọn 70D và hiện tại đang rất hài lòng với hình nó cho ra 😁
thanh_tkt
ĐẠI BÀNG
8 năm
E thì đã từng xài 60D và giờ thì lên D7100.
Theo cảm nhận thì xài D7100 chỉnh tay được thoải mái và cũng khá dễ so với Canon. Lens hỗ trợ cũng nhiều nữa. ^^
Độ chi tiết trên máy Nikon thì cũng khỏi bàn nên bác nào thích ảnh ọt sắc nét thì chọn Nikon là đẹp đấy! Còn thì tùy theo cá nhân, đôi khi còn theo sở thích kiểu thích hãng nào nữa... ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019