Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nên chọn Ford EcoSport Titanium hay Hyundai i20 Active?

xelavohai
5/10/2015 17:19Phản hồi: 119
Nên chọn Ford EcoSport Titanium hay Hyundai i20 Active?
Gia đình em đang có ý định mua xe và đang thực sự phân vân giữa Ford EcoSport Titanium với Hyundai i20 Active. Về kiểu dáng thì có vẻ i20 Active hấp dẫn hơn, ngoài ra thì mấy cái "option" cũng ngon hơn. Tuy nhiên dù gì thì Ford cũng là xe của Mỹ, còn i20 Active là xe Hàn. Nhờ anh em Xe Tinh tế tư vấn cho em xem nên quất em nào. Em xin cảm ơn!
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kienvunb
TÍCH CỰC
8 năm
Nói chung nếu được lái thử để tự cảm nhận sẽ tốt hơn là chơi trò đẽo cày giữa đường.
@kienvunb Trò quảng cáo trá hình ấy mà 😁
Cá nhân mình thấy Hyundai i20 Active có kiểu dáng hiện đại và dễ nhìn hơn. Các "option" cũng ngon hơn nữa vì xe Hàn trước giờ cũng mạnh về khoản này. Hyundai i20 Active chỉ có 1 bản duy nhất và cao nhất. Ford EcoSport thì lợi điểm đầu tiên là mang thương hiệu Ford, nói gì thì nói vẫn nổi bật hơn Hyundai, nhất là ở thị trường Việt Nam. Về giá thì EcoSport Titanium chỉ nhỉnh hơn i20 Active tầm hơn 20 triệu đồng, không phải vấn đề lớn.

Đúng là khá khó để đưa ra một lựa chọn. Tốt nhất là cứ ra showroom chạy thử rồi hẳn quyết định. Hiện tại thì em vẫn nghiêng về i20 Active một chút.

4phuong.vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sport120 Mình thích thím rồi đó nha. Mod tào lao ghi bậy bạ mà ko tìm hiểu. Mà bác cho hỏi cân bằng điện tử là gì thế ạ?
sport120
ĐẠI BÀNG
8 năm
@4phuong.vn Google cho nhanh anh ơi 😃
@sport120 Đã sửa lại. Cảm ơn bác.
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
8 năm
@levuongthinh option quan trọng nhất là esp thì con i20 ko có 6 túi khí con i20 có 2 😃 đừng vì mấy cái hoa hèo hoa sói mà quên mất những cái quan trọng mất cái đấy ra ngoài độ lên đơn giản
yoyomonkey91
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chọn Vinaxuki cho tiết kiệm nha bạn 😁 không thì Thaco cũng được :D
saocodon_t48
ĐẠI BÀNG
8 năm
@yoyomonkey91 đọc bình loạn của bạn mình phì cười, vãi cả góp ý.
bạn cho chủ thớt biết về tên xe phù hợp của hai hãng trên luôn thì quá tốt:p:D:D
i20 thui
cu kum
TÍCH CỰC
8 năm
Đang phân vân thật các bác ạ, đợi thêm em Mazda 2 nữa xem sao, Honda dòng mới 2015 nữa, quá nhiều lựa chọn
snvn
TÍCH CỰC
8 năm
@cu kum cụ chủ đang chọn dòng CUV cỡ nhỏ mà, sao lại cho maza 2 vào, maza thì phải là CX3, honda thì H-RV nhưng đều chưa bán ở VN, phân vân như bác thì dễ lại chọn Vios lắm 😁:D:D
cu kum
TÍCH CỰC
8 năm
@snvn Vẫn thích dòng hatch back bác ạ
bây giờ đều có dịch vụ cho chạy thử xe rồi,sao bác ko ra chạy thử vài vòng đường phố rồi hẵng quyết định.
snvn
TÍCH CỰC
8 năm
Lại nhớ mấy cụ hỏi trên otofun, chọn santafe hay pajero sport, cả forum cãi nhau ỏm tỏi, tỷ số là 50-50, cuối cùng cụ chủ rước em fotuner về =)))
Lên đây hỏi xong lại đâu vào đấy thôi, cụ cứ đăng ký lái thử, thích cái nào thì lấy cái đấy về, xe mình đi chứ có phải thiên hạ đi đâu, mình sướng chứ có phải thiên hạ sướng đâu, cụ nhể 😁:D:D
@snvn ngay như e đây, lên otofun hỏi lên lấy santafe, tucson 216, fordeverest hay hon da hrv. mấy cụ sale vào làm om tỏi lên, đâu thì lấy pajero, đâu thì cx5, đâu thì san om xòm lên.
và phương án cuối cùng của e là, đợi đến cuối tháng 12 xem có mazda 6 2016 về ko, ko thì làm em mazda 6 all new cho lành 😆
thevinhtnb
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thích hình thức thì mua i20, an toàn và chất lượng thì ford. Xe hàn thì đến tucson còn đang dính lỗi mất an toàn khi đâm đụng, túi khi không nổ đó.
Ttdmt
TÍCH CỰC
8 năm
Ford cho lành rất là trâu,
Huyndai đẹp hơn nhưng mềm
😁 Kia Rio, tên vui vui, máy móc giống i20, nội thất khá đẹp, giá khá mềm. Ủa mà i20 active khác i20 thường à, nhìn giống mini suv thế nhỉ.
Các bác cho hỏi giá để lăng bánh con 2 con này tầm bao nhiều ?
@nh0ktam01 I20 khoảng gần 700tr thì lăn đc. Gđ e mua đợt hàng đầu mới về vs ng nhà đc giảm 20tr còn 600. Thêm giấy tờ các kiểu thấy các cụ bảo gần 700tr. E ko ở nhà nên ko quan tâm lắm
1 phiếu cho i20 tuy chọn đầy đủ, mình dùng dòng huyndai nhiều thấy ko chê được điểm gì
Mr.Ruoi82
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã chạy thử Ford Eco đúng hôm trận mưa ngập lịch sử Tp.HCM vừa rồi.. nên có tí chia sẻ. Máy 1.5l nhưng động cơ khá khỏe, chạy 120km/h trên cao tốc êm ru. Gầm cao, đường ngập hết bánh xe máy, Eco vẫn lội vô tư. Dàn loa xe nghe nhạc rất hay. Cảm giác lái rất tuyệt. I20 active mình chưa chạy nên ko dám phán. Chỉ thấy sơ qua là gầm thấp hơn ford, động cơ 1.4l.. thế thôi chúc bạn chọn đc vợ 2 ưng ý.
gh0st91no1
TÍCH CỰC
8 năm
Theo mình thì như thế này, cụ nên sắm cả 2 con luôn, 2-4-6 chạy Ford, 3-5-7 chạy huyndai, riêng chủ nhật thì cụ chịu khó sắm thêm em mui trần đưa cả nhà đi đón nắng nhé 😁
terran
TÍCH CỰC
8 năm
Nếu bác chở gia đình và hay đi trong phố thì nên chọn i20 Active. Những tiện nghi lặt vặt của xe Hàn sẽ phát huy tác dụng. Em đang đi Sorento được mấy năm nay khá hài lòng với cảm giác lái và cả cảm giác ngồi phía sau. Tuy nhiên nếu hay đi đường trường hay địa hình thì có thể EcoSport ưu thế hơn, mạnh hơn, gầm cao hơn, có thể là an toàn hơn.
Vui vẻ chút chờ cơm trưa 😃

Em đang có ý định mua đt và đang thực sự phân vân giữa iPhone 6S với Samsung Galaxy Note 5. Về kiểu dáng thì có vẻ Note 5 hấp dẫn hơn, ngoài ra thì mấy cái "option" cũng ngon hơn. Tuy nhiên dù gì thì iPhone cũng là đt của Mỹ, còn Note 5 là đt Hàn. Nhờ anh em Tinh tế tư vấn cho em xem nên quất em nào. Em xin cảm ơn!
@0904234xxx MỸ
allin0n3
TÍCH CỰC
8 năm
ecosport titanium các cụ nhé, lý do chọn bé này thì e xin chia sẻ tứ góc độ cá nhân như sau🆒:

i20 active: được cái là xe nhập nên cảm giác cũng dày dặn hơn xíu mấy e xe hàn lắp ráp trong nước, ngoài ra những điểm mà i20 active hơn ecosport titanium là giá niêm yết rẻ hơn: 629tr, có cửa gió cho hàng ghế sau, camera lùi trên gương chiếu hậu, phanh đĩa 4 bánh, hệ thống giải trí với 8 loa, ko gian bên trong rộng rãi hơn chút
trang bị kém hơn ecosport titanium ở: hộp số cũ chỉ có 4 cấp, ko có cân bằng điện tử, động cơ 1.4 nhỏ hơn và sinh công yêu hơn động cơ 1.5 trên ecosport, khoảng sáng gầm kém ecospost 10mm nhưng ngồi lái thấy tầm nhìn thấp, ko hơn sedan là bao, đã thế leo lên xe lại thấy bộ ghế nỉ, phản cảm ghê 😕 (mặc dù ra ngoài bọc da thêm vài triệu ko ngại lắm, nhưng con xe hơn 600tr mà hãng cũng cắt giảm option này được thì kể hơi thất vọng), ngoài ra thì i20 sau này muốn bán kiểu gì cũng mất giá với khó bán hơn em ecosport, chưa kể bản này thấy thiếu xót nhiều quá, sợ là 1-2 năm nữa lại có bản mới về nên ai mua bản này càng bị rớt giá thảm. Thêm nữa vì là xe nhập và dòng này mới du nhập vào mình nên sau có muốn sửa chữa bảo dưỡng thì xác định có thể sẽ khó kiếm đồ và giá sẽ đắt hơn so vs xe nội

ecosport titanium: có 2 điểm trừ mà em chê đó là gương ko gập điện, chỉ có phanh đĩa trước, ngoài ra thì giá bán đề xuất khá cao: 681tr mà lại ko đc trang bị động cơ ecoboot 😔
còn thì ngon hơn i20 active ở hộp số 6 cấp, có cân bằng điện tử (2 cái này đáng giá nhất), động cơ bốc hơn xíu, ghế da, cửa sổ trời, ngồi lên ecosport thấy tầm nhìn cao hơn, thoáng hơn, đi đêm ko sợ xe ngược chiều chiếu pha chói mắt, thêm nữa thương hiệu Mỹ, ở VN sức tiêu thụ khá tốt, chứng tỏ cũng OK nên vừa mới ra mắt chưa lâu đã tạo đc niềm tin trong lòng người tiêu dùng VN, sau có muốn bán thì cũng dễ và đỡ mất giá hơn i20 là cái chắc
bản này đồ cũng đủ rồi và sức tiêu thụ đang rất tốt nên có nâng cấp chắc phải vài 3 năm nữa chứ ko thể trong 1 sớm 1 chiều được, ae mua về cứ yên tâm mà chạy 3-5 năm cũng ko sợ mất giá nhiều

còn về thiết kế, xấu đẹp, cảm giác lái, khung gầm, độ bền thì em xin phép ko bàn, vì xấu đẹp tùy người cảm nhận, cảm giác lái có người thích lái nhẹ nhàng đi trong phố dễ luồn lách, có người thích lái nặng thật tay,... độ bền vs khung gầm thì càng khó đánh giá vì 2 em này đều mới ra chưa lâu, còn theo quan niệm từ xa xưa truyền lại thì xe Hàn chả bao giờ có chuyện khung gầm, độ bền so sánh được với xe Mỹ hết :p

i20 active bớt đc 10-20tr tiền mặt thì phải (e đi xem xe từ tháng trước nên k nhớ chính xác lắm) nên phải trả tầm 610tr
ecosport titanium thì cách đấy chưa đc 2 tuần em đi xem xe thì thấy bảo đc bớt 60tr tiền mặt, tính ra còn 620tr
ko chênh vs i20 nhiều nên quất ecosport titanium ngay là luôn 😁
@allin0n3 chênh nhau 10tr thì k có lý do gì mà k quất eco, đấy nói về các thông số còn về ngoại hình thì tùy người, em eco hình như có mỗi mày titanium thì phải
tangtdsse
ĐẠI BÀNG
8 năm
Quan trọng là cụ muốn gì giữa I20 và Eco sports
- Dáng đẹp nhiều Option (Gần ngang nhau)
- Giá (I20 mềm hơn chút xíu)
- Bảo dưỡng thay đồ chi phí thấp (I20 tiết kiệm chi phí hơn)
- Tiết kiệm xăng (Ngang nhau)
- Độ an toàn (Ford vượt trội)
- Cảm giác lái (Ford vượt trội)
- Giữ giá (I20 nhỉnh hơn chút xíu)
-------------------------------------------
Giờ cụ muốn thế nào:
- Muốn ít tiền nhiều Option, chi phí thấp nên chọn I20
- Không quá quan tâm đến giá và chi phí bảo dưỡng, mất giá: mà quan tâm đến độ an toàn, cảm giác lái -> Ford
Mỗi nhà cung cấp khi đưa ra thị trường trong cùng một phân khúc xe họ đều tìm ra đâu là điểm tương đồng, đâu là điểm khác biệt. Quan trọng là cái khác biệt đó cụ có phải là mong muốn của các cụ hay không nó sẽ dẫn tới hành vi mua hàng của cac cụ
Các cụ cứ tranh luận mãi Ford hơn hay Huyndai, hay TOY... để làm cái gì. Các hãng lớn để tồn tại và đứng vững trên thị trường họ cũng không phải đậu vừa rang.
Thế nên tùy vào mong muốn của cac cụ mà các cụ sẽ lựa chọn cho mình một chiếc xe ưng ý nhất.
Chúc cụ vui vẻ
sport120
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khoa_ha Ford Eco có cân bằng điện tử ESP, I20 ko có. Đây là tiêu chuẩn an toàn cơ bản phải có ở Mỹ và Châu Âu.
Nhiêu đó đủ ăn tiền rồi.
Paul40
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tangtdsse Hình này của bác hay là trên báo chí, e chỉ tò mò tí nên đừng chém e nhá, nếu thật sự thì bác quả may mắn đấy vì e nghĩ trượt đèo thì cỡ BMW hay Merce gì cũng khó đỡ nổi
allin0n3
TÍCH CỰC
8 năm
@tangtdsse thảm quá, nhưng thui trong cái rủi có cái may, mừng cụ từ quỷ môn quan trở về 😁
doan.vu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khoa_ha cái bạn nói như túi khí, camera là trang bị an toàn chứ ko phải sự an toàn của xe, độ an toàn của xe phụ thuộc vào nhiều yếu tố nữa. như sự ổn định của hệ thống an toàn ( ko bị lỗi phanh, ko bị văng xe, mất lái...) xe an toàn hay ko nó phụ thuộc nhiều ở cái đó cơ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019