Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nên dùng cloud hay ổ cứng rời?

Duy Luân
16/1/2020 5:50Phản hồi: 173
Nên dùng cloud hay ổ cứng rời?
Mình bắt gặp câu hỏi này trên Facebook của bạn mình, và mình thấy rằng nhiều anh em cũng đang lăn tăn vụ này nên chia sẻ một chút từ kinh nghiệm sử dụng của mình. Câu trả lời ngắn gọn là dùng cả hai, mỗi cái có mục đích riêng.

Lưu gì lên cloud

Đặc điểm của cloud là dung lượng không lớn (như ổ cứng rời), ngoài ra còn ảnh hưởng tốc độ của Internet nên thường mình sẽ lưu những thứ nhỏ nhỏ nhẹ nhẹ lên cloud. Bên dưới là cách mình đang dùng kết hợp nhiều dịch vụ cloud với nhau.
  • Hình ảnh: iPhone thì tự động backup lên iCloud, điện thoại Android thì tự động backup lên Google Photos
  • Tài liệu: đây là những thứ cực kì quan trọng sống chết không được mất, mình lưu lên Dropbox (anh em có thể dùng Google Drive, OneDrive thay thế). Chúng bao gồm các file Word, Excel, hình chụp chứng minh nhân dân, hộ chiếu, các file tài liệu nhà cửa công ty...
  • Các file code lập trình: mình không lưu code lên Dropbox, thay vào đó lưu lên Gitlab hoặc Github tùy dự án, vì chúng được tạo ra dành riêng cho việc lưu trữ, phân phối và theo dõi thay đổi code. Anh em nào làm lập trình nên dùng
  • Những thứ linh khác nhỏ hơn 100MB mỗi file: mình ném hết lên Dropbox
Những thứ này một mặt luôn nằm trên máy tính của mình, một mặt khác luôn được backup lên mây, bất kì thay đổi nào mình lỡ "chơi dại" đều có thể quay lại phiên bản ổn định trước đó nhờ tính năng History của Dropbox (OneDrive, Google Drive cũng có đầy đủ).

Có một thứ mình không dùng để lưu trữ file, đó là iCloud. Với mình iCloud chỉ là chỗ sao lưu ảnh iPhone mà thôi, tài liệu và mọi thứ khác mình không tin tưởng iCloud do thời kỳ đầu sử dụng thiếu ổn định, tốc độ sync cũng chán, ngoài ra chức năng truy lại lịch sử chỉnh sửa file khó dùng và hơn nữa là khó chia sẻ file với người khác.

Lưu gì lên ổ cứng rời

Ổ cứng rời, cả HDD lẫn SSD, đều có dung lượng lớn, nên mình sẽ lưu các file video quay từ điện thoại, lưu các video sau khi đã edit, lưu những bộ phim MKV mình download... Những thứ này thuộc dạng không quá quan trọng, nếu mất thì vẫn không ảnh hưởng lớn (vì mình lo lắng ổ cứng có thể bị hỏng nửa chừng thì data lưu trữ mất sạch, rất khó hoặc rất đắt để có thể phục hồi). Bù lại nó có tốc độ chuyển file nhanh, bạn có thể làm trống máy tính của mình thay vì lưu các file siêu to khổng lồ này trên PC.

Những dạng file nói trên rất lớn, nếu bạn đưa hết lên cloud thì chi phí sẽ rất cao. Vẫn làm được chứ không phải là không, nhưng với mình thì nó là sự tốn kém không cần thiết. Tưởng tượng 1 đoạn video 4K sau khi edit có dung lượng tầm 3-4GB, up lên cloud tầm 20 clip là tiêu tùng hết 😁

Về độ ổn định và tin cậy thì mình chỉ tin tưởng cloud mà thôi vì nó có rất nhiều server, được backup liên tục, chưa kể có bản sao lưu giữa các server nữa, thứ mà chúng ta không thể tự làm ở nhà với ổ cứng rời. Chưa kể trộm chui vô nhà lấy mất ổ cứng thì cũng tạch.

Hi vọng vài dòng chia sẻ này sẽ giúp anh em biết được khi nào thì dùng cái nào nhé.
173 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lap mình có 2 cái cloud, OneDrive với Google Drive. Nếu muốn thêm dung lượng thì tạo thêm cái tài khoản Google add vô Drive Desktop, thêm 5GB nữa 😁
Mr.Xr
TÍCH CỰC
4 năm
@cannguyenvan tạo thì tạo đc nhưng cần cẩn thận ko bay mất hết dư liệu
@•﹏• Education thằng admin nó click chuột phát là bay tài khoản, chẳng biết đâu mà lần
@cannguyenvan ib em với ._.
@PeterTT Mình lưu file công việc mang tính chất đặc thù thôi 😁
Sagezz
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có những thứ mấy bạn không nên lưu trên cloud
@Sagezz Xxx à bác 😁
@Lexuancuong95 Xxx lưu nặng, mà coi ônine được
@Duy Luân Hahaa
tuanmaskhp
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân xxx lưu lên drive là best luôn. gg ko hỗ trợ mã hóa file an toàn như mega hay drop nhưng trình xem video thì quá ổn.
toolkit
CAO CẤP
4 năm
Nên kết hợp cả 2
Mình lưu cả 2, tiện chỗ nào có mạng thì lấy từ trên mây, ko thì sẽ dùng đến HDD cắm ngoài vì mỗi thứ đều có tiện ích nhất định riêng! Xưa những năm 2000 thì hay xài USB, nay (2020) vẫn xài USB nhưng là loại OTG 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Congcu
CAO CẤP
4 năm
@crazysexycool1981 Em mua 2TB Dropbox, khỏi nghĩ và mua ổ mệt người. Để ổ ngoài lại phải nghĩ backup.
@crazysexycool1981 Sao mình không xài NAS luôn cho tiện!
Mỗi cái có hay riêng, cloud thì tiện hơn. Đang sài Onedriver 1TB tha hồ lưu dữ liệu, đồng bộ máy tính điện thoại.
Npnex2212
TÍCH CỰC
4 năm
làm 1 em NAS giờ cũng rẻ mà, đám mây riêng, rẻ thì 2tr đổ xuống có 1 em 1-2T, xài hàng xịn thì Nas 2tr5, còn ổ bao nhiêu thì tùy
Npnex2212
TÍCH CỰC
4 năm
@deka Gg fake synology rồi tải về làm thôi
deka
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Npnex2212 Thanks bác
lukyluke
TÍCH CỰC
4 năm
@Npnex2212 Nas Ổ cứng dễ bị hư lắm. Hư hết 3 cái ổ cứng, bỏ luôn
Npnex2212
TÍCH CỰC
4 năm
@lukyluke tùy nhu cầu bác ah, mình lưu trữ gia đình, ngày nào nhiều dữ liệu thì nó chạy 30p, ít thì tầm 5p là xong, NAS ngày chạy 2h, 2 năm rồi chưa hư cái nào, cần gấp dữ liệu mà ở xa thì WOL
Cả hai cho trưng trắc
romero
TÍCH CỰC
4 năm
Vote cloud
tài liệu ít dùng thì quẳng lên mây, tài liệu hàng ngày thì ổ cứng kết hợp lau lâu ném vào onedrive tự động back up lên mây
Ổ cứng sẽ an toàn hơn.
DoubleZero
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Võ Thành Quân Cái này thì ko hẳn đúng nè.
langtudaik
TÍCH CỰC
4 năm
@Võ Thành Quân Sao bạn biết nó an toàn hơn 😆
Robie
TÍCH CỰC
4 năm
@Võ Thành Quân 1 ngày đẹp zời tạch cái ổ cứng thì có mà khóc nhé bạn 😆
còn nếu nói về bảo mật thì trình độ của google drive hay onedrive ko phải để trưng cho đẹp
DioLeKhoa
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giờ mình toàn xài google drive. Dễ đồng bộ, đỡ tốn công mang theo cái gì. Nhưng dạo này lại thích mấy cải ổ cứng di động nhỏ xinh. Haiz
File film, nhạc mình lưu trong ổ cứng di động, tài liệu mình lưu trên OneDrive
keongot09
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay
Mỗi loại đều có cái hay dở của nó.
Riêng mình trước thì chơi USB di động rời, giờ các file nhỏ dạng văn bản word, exel, pdf, hình ảnh các kiểu tất cả đều được đồng bộ lên cloud từ máy tính cơ quan, nhà, điện thoại, tab
Chơi thì chơi cả 2 luôn
duyhai150690
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đồng ý!
Thời đại 5G sát bên đít rồi, lên mây thôi chứ ổ cứng gì nữa.
clapika
TÍCH CỰC
4 năm
Mình vẫn xài ổ cứng di động khi cần vì mình mù tịt về mấy cái đám mây 😔
ez4MEEEEE
ĐẠI BÀNG
4 năm
Một ngày đẹp trời cloud ngứa háng đổi policy, đổi chủ sở hữu là mất sạch. Chơi với cloud như chơi với lửa!

Có dịch vụ cloud trả tiền muốn lưu gì lên cũng được thì chơi.
anh523110
TÍCH CỰC
4 năm
@ez4MEEEEE bạn nói vụ Mega à :v
@ez4MEEEEE Ổ cứng bị chết, bị trộm... thì cũng mất sạch mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119