Nên dùng điện thoại hay máy quay phim cầm tay?

duyly789
28/1/2016 7:36Phản hồi: 19
Em thường phụ trách mảng quay hội nghị, văn nghệ của cơ quan sau đó up lên youtube. Sếp em bảo cho khoảng 10tr mua máy quay mới. Máy quay phim cầm tay tầm giá đó cũng mua được loại tàm tạm rồi. Nhưng em đang tính mua điện thoại LG g4, cũng tầm tiền đó nghe nói quay phim 4k rất đỉnh, lại nghe gọi, lướt web... được nói chung nhiều chức năng.
Bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em có nên chọn LG g4 thay thế máy quay không?
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duyly789
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các bác tư vấn giúp với
máy đt có chức năng quay

thực ra thi máy quay vẫn hơn vì khả năng quay tốt, zoom, pin chạy, thu âm,...

còn muốn quay đơn giản thì cứ dòng Gopro đời 4 silver hoặc go pro 4 black hoặc gopro hero LCD, bấm là quay, nhỏ gọn, dễ mang, pin tầm 1.5- 2h,
duyly789
ĐẠI BÀNG
8 năm
@venom_guilty Gopro đời 4 silver và Sony PJ440 E thì cái nào hơn bác? Gopro đời 4 silver có thể làm các phim ngắn được không?
@duyly789 dựng thoải mái

mình thích xài gopro vì gọn nhỏ chất lượng quay khá tốt nhược điểm là ko zoom đc

còn máy quay cầm tay thì pin lâu hơn, zoom đc

còn về vấn đề 4K - cái này máy chuyên trên 30t và chuyên nghiệp thì hãy nghĩ tới, còn quay văn nghệ HD 1k là đủ rồi 😃
duyly789
ĐẠI BÀNG
8 năm
@venom_guilty Bác có thể cho em xem vài video bác dùng gopro quay để em tham khảo tí. Em nghĩ quay thông thường cũng ít khi zoom, chất lượng video ổn là đươc rồi, đặc biệt là gopro quay đêm hình như cũng khá tốt. Em thấy hình như chất lượng video gopro hơn hẳn mấy máy quay cầm tay giá dưới 10 triệu thì phải.
Máy quay rời vẫn tốt hơn bạn à. Mình quay nhiều trên các dòng iPhone như 5 , 5S , 6S nhưng chất lượng thua cái máy quay Sony mua chưa đến 9tr
- Máy quay cầm tay zoom quang được, điện thoại thì không.
- Đa số máy quay cầm tay có màn hình xoay lật rất tiện nếu quay góc cao hoặc thâp, điện thoại thì dĩ nhiên là không.
- Máy quay cầm tay cho phép gắn micro chuyên dụng để thu âm tốt hơn, điện thoại thì hơi khó vì jack loại 2-trong-1 😁
- Máy quay cầm tay lợi rất nhiều về dung lượng lưu trữ vì chả có cái gì chiếm cả, trong khi điện thoại mất toi hết vài GB cho cái HĐH.
- Quan trọng nữa: bác có cái máy tính đủ mạnh để xử lý phim 4K không? Và bác có cần nội dung 4K vừa to vừa nặng không?

Túm lại cứ máy quay cầm tay cho nó lành bác ạ, full HD là đẹp rồi :D. PJ440E thì bộ nhớ trong có 8GB em thấy hơi ít :D, nhưng nếu ngân sách chỉ cho phép chừng đó thì cũng rất OK ạ, có thể mua thêm thẻ nhớ SD gắn vào.
Gopro chỉnh đc góc rộng mắt cá, góc trung bình và góc hẹp, quay đêm khá tốt

thường quay thì mình ko có file riêng lẻ

bạn tham khảo mấy clip trong link là đc

https://www.google.com/webhp?sourceid=chrome-instant&ion=1&espv=2&ie=UTF-8#tbm=vid&q=gopro+hero+4+silver+footage
Google
google.com
duyly789
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác @venom_guilty đã dùng gopro chưa? Em thấy đa số video test là của nước ngoài (hình như để pr sản phẩm), chưa thấy video nào của người việt cả.
@duyly789 mình dang dùng, chủ yếu quay : cảnh nước bơi, cảnh từ trên cao, cảnh thi đấu, văn nghệ

hầu như các video dạng nhiều người xem là của các youtuber nổi tiếng nó làm tốt

bạn muốn đơn giản thì GoPro là đc

còn trực tiếp thì tới các cửa hàng họ có máy cho thử nghịch đó 😃
quangdieu05
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nên dùng máy quay.
Tớ xài máy ảnh mà vẫn phải múc thêm máy quay để quay.
Văn nghệ văn gừng ở cơ quan thì xài 1 máy quay chính, theem 1-2 máy ảnh quay các góc khác nhau. Máy ảnh quay hỗ trợ cho máy quay thôi, dí nó ra quay xót lắm 😁
Audio thì thu trực tiếp từ amply vào máy tính, về nhà xử lý sau, chứ thu bằng máy quay chất lượng âm thanh không phê
Mua ĐT để quay thôi thì tớ can, thỉnh thoảng quay chơi chơi thì ok.
Còn GoPro hay SJcam, ưu điểm là góc quay khá rộng, có thể quay kiểu mắt cá về nhà hậu kì sẽ có nhiều góc lạ lạ.
Máu thì múc cả máy quay lẫn Gopro, đảm bảo phê lòi.
duyly789
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xem video của Gopro thấy rất đẹp, mỗi tội giá chát quá 😁
duyly789
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trên nhattao có chỗ bán có 7,2tr. Tp HCM có chỗ nào bán Gopro xácht ay uy tín ko các bác? Hàng chính hãng đắt quá
duyly789
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sau một hồi nghiên cứu thì em chọn con này các bác @venom_guilty @Penguin Pingu ạ, ngon bổ rẻ 😁
Sony HDR CX405
@duyly789 Xin tí review đi bác.
duyly789
ĐẠI BÀNG
8 năm
@saigonduky Lên youtube gõ Sony HDR CX405 review thì thiếu gì bác 😁
@duyly789 Mình muốn tìm clip test về slow motion của HDR-CX405 mà không thấy trên youtube.
Slow motion hình như phải dùng phần mềm làm hiệu ứng. Mình đang dùng nó, lục hết menu không có chức năng này 😔
slow motion thì ít nhất là 30 hinh trên giây hoặc tốt nhất là tầm 120 hình/giây trở lên

và dùng phần mềm làm chậm

1 số phần mềm như adobe premiere có thêm add để làm giả slow motion

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019