Nên hay không mua Mac nếu kinh tế không tốt

Ngọc anh anne
23/7/2019 17:18Phản hồi: 17
Nên hay không mua Mac nếu kinh tế không tốt
Xin chào,
Hiện thì mình đang rất băn khoăn 1 vấn đề là nên hay ko mua Mac để làm việc văn phòng. Vì công ty mình khuyến khích nên mua Mac sử dụng làm việc.
Hiện dù biết Mac cũng sẽ phục vụ công việc tốt thôi, nhưng ko biết sẽ tốt hơn chỗ nào.
Cũng như nếu dùng Mac thì liệu việc mua máy cũ có dễ gặp sự cố ko? Xem máy phải để ý chỗ nào?
Và nếu có sự cố thì đắt ko mọi người?
Xin cho em lời khuyên ạ
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phongpheo88
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình cũng đang tính...
ngoại hình máy đẹp, người bán có uy tín. macbook thì bền và ổn định, mua pro 13” đời 2017 đổ về sau này là ổn, bàn phím mang tiếng dễ hư nhưng cũng ko phải nói phát lăn hư liền, apple nó thay free tới 5 năm. máy ổn định, còn hư thì sửa đắt chứ nhưng tuỳ coi hư cái gì. mua macbook cũng như mua xe đắt tiền hay đt đắt tiền thôi, nếu hư xừa re thì toàn đồ chất lượng thấp theo giá tiền bỏ ra, còn quá lăn tăn thì máy win, khuyên nên mua thinkpad T480s
Đụng vào Mac thì chắc chắn là mắc hơn Win
Nên mua mac đợi 16 inch ra sẽ tốt hơn
Mình đang dùng máy tính windows thì thấy macbook hơn ở chỗ có ssd nhanh, màn hình đẹp, touchpad to xịn, thiết kế gọn. Còn khả năng làm việc thì chưa dùng nhiều nên ko biết
walfygreen
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đầu tiên bạn nên tìm hiểu tại sao cty lại khuyến khích dùng máy Mac, vd chỉ để an toàn ít bị spam, virus.. hơn thì bạn mua máy Win cũng ok, còn nếu cty dùng phần mềm chuyên dụng cho Mac thì dĩ nhiên mua Mac tốt hơn rồi.
[Zeus]
CAO CẤP
5 năm
- Vấn đề kinh tế không tốt mà cần xài Macbook hay không nằm ở việc mua máy để làm cho việc gì, ngoại trừ làm ở vị trí IT, coder app trên đa nền tảng thì cần MacOS chứ mình cũng chưa thấy phần mềm nào Mac có mà Win không có hoặc có chức năng tương đương. Nếu vì bảo mật này nọ thì xài máy Win có bản quyền là được. Hỏi lại sếp coi vì sao hay chỉ vì ai cũng xài Macbook rồi nên buộc mình sắm Macbook luôn cho đẹp đội hình. 😁
- Không nên mua máy cũ nếu tâm trạng sử dụng bất an thấp thỏm rủi hư hỏng tiền đâu sửa này nọ, vì Macbook nếu không còn bảo hành mà hỏng những món không thuộc diện bảo hành mở rộng thì mỗi lần sửa cũng từ 10-15tr cho những dòng từ 2016 trở lại đây. Mua máy cũ có kèm Apple Care dài thì khá hiếm.
- Có thể tham khảo dòng Macbook Air 2017, giá mua mới không quá đắt đỏ như mấy loại màn Retina, cấu hình cũng có phần lỗi thời ở 2019 nhưng nó vẫn có thể đem lại trải nghiệm MacOS một cách hoàn chỉnh nếu vẫn cần Macbook.
Các bạn tư vấn thật nhiệt tình quá đê!!
Đa tạ đa tạ.
Thật sự thì đúng như mấy bạn nói là kiểu muốn đồng loạt và bảo mật hơn. Giờ thì lại vấn đề 2 là nếu mình mua thì mấy bạn khuyên mua ở đâu ta? Mình ở saigon
m0909566399
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác đợi đợt khai trương này biết đâu mua được MBP 2018 giá 20tr 😁
https://www.facebook.com/watch/?v=1166912296849738
Muac Mac thì xác định là hết bảo hành thì chi phí sửa chữa đắt hơn máy win nhiều, đổi lại máy chạy ổn định, màn hình đẹp, nhỏ gọn hơn, đẹp hơn
k có máy nào là k hư cả Riêng Mac vì nó là dòng sang chảnh màn hinh cũng đẹp hơn và khi máy su co bn sẽ rat dau ruột còn máy khác tất nhiên hình thức k đẹp bằng màn hình cũng k băng nhưng giá dễ chịu hơn sự cố chẳng may cũng dễ chịu hơn .Máy Mac cũ bn phai test rất kĩ nếu đụng hàng dựng hoặc cũ và bạn cung can kien thức tốt hơn còn hàng khác chi kiem tra may mơ chua hdd hoac ssd con tot k man hinh và cam nhan truc quan be ngoài nói chung k đến nỗi hp chon g4 dell 7557 cũng đẹp da so may còn good 0938111245
Kinh tế mà không tốt thì không nên dùng MAC rồi, hơn nữa công ty chỉ gợi ý cho bạn chứ không hề bắt buộc. Còn về vấn đề bảo mật vân vân và mây mây thì đã có IT lo. Một cái MAC cùi cũng đắt hơn một con win khá ngon rồi. Số tiền chênh lệch chắc hẳn bạn sẽ làm đc rất nhiều việc khác. 😃
Không có tiền thì mua kiểu gì được các bác
hienrossi
TÍCH CỰC
5 năm
Win cũng ổn bạn. Văn phòng quất em HP bên dưới nhìn sang chảnh phết.
HP Envy x360 13-ag0045AU | Ryzen 5 2500U | 8GB DDR4 | 256GB PCIe SSD | AMD Radeon Vega 8 Graphics | 13.3" FHD (1920 x 1080) IPS | Windows 10 Home
mua dell xps 13 đi bạn rồi nhờ cài giùm hackintosh xài cho đã
hieuxrb28
ĐẠI BÀNG
5 năm
nhu cầu thế thì chơi t480s đẹp sang bền nồi đồng cối đá. còn mac dùng văn phòng k hợp vì phím cùi hay bị kẹt. khuyên chân thành nên mua t480s .
Mua máy cũ đi bác. Tiện kiệm dc khối tiền

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019