Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nên mua canon 50f18 hay 18-135 trước

ku_tin
26/10/2014 7:17Phản hồi: 15
Hiện tại em đang dùng 500D em có 1 cái ống 50f1.7 và 135f2.8 rồi nhưng là MF và mắt thì càng ngày càng cận nhìn ngắm bất tiện
giờ e muốn mua lens AF và phân vân giữa 2 cái tại mục đích 2 cái trên thì khác nhau 1 cái đa dụng và một cái thiên về chân dung
và em thấy trên mạng rao bán thì 28-135 cũ cũng chỉ tầm 3tr6 còn 50 mới thì tầm hơn 2tr
nên giờ e hỏi là nên mua 28-135 hay mua 50 trước ạ em thì vẫn sinh viên kinh phí eo hẹp nên chỉ xác định 2 ống này hoặc là trong tầm giá tương đương thôi ạ chứ cũng k cố nhiều đc
em thì thích chụp chân dung nhưng mà rảnh rỗi thì vẫn lôi máy đi chụp linh tinh đủ thứ
mong được chỉ giúp ạ
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn đang có cả 2 lens fix. Có thể phục vụ chân dung rồi. Nên mua 18-135 thì thoải mái về tiêu cự hơn. Có thể chụp cả phong cảnh nữa, còn chân dung ống này cũng có thể chụp dù là xóa phông không nhiều như 50 f1.8
ku_tin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vinhtoan15 cái chính tại mắt dạo này cận quá tính cho ra đi 1 e 1 e để làm kỉ niệm rồi qua lens AF luôn hehe mà phân vân quá
Trùi. 😃. Nếu đổ cho cận thì bác dùng af cũng đâu châc 100% nó lấy nét đúng như mình muốn đâu. Đôi khi vẫn phải nhìn kĩ lấy nét lại mà. Đầu tư kính cận nhìn cho rõ thì hah hơn 😃
ku_tin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vinhtoan15 kkk bệnh cận là 1 bệnh lười là 2 :3 càm ơn bác nhiều e cũng tính làm con đa dụng cho những nhu cầu cònl ại của e keke
@ku_tin Nếu đã muốn đa dụng thì 28 - 135 là phù hợp rồi, rất khó nến chỉ dùng 1 len 50 1.8 (chưa kể bạn đã có MF 50 1.7)
nên mua len đa dụng trước và bạn sẽ ko hối hận trong mọi hoàn cảnh đâu...mình đi phượt xài đúng 1 len 18-135 STM vẫn vô tư...
ku_tin
ĐẠI BÀNG
9 năm
tks all các bác giai đoạn hỏi xong giờ tới giai đoạn góp gạo 😆)
@ku_tin Hm, ráng góp mua 1 lần đỡ suy nghĩ nhiều 😃
ku_tin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vinhtoan15 em cũng tính thế mà tham khảo thấy 17-85 cho crop thì chuẩn hơn 28-135 :v không biết có thật k bác em thì cũng chưa đc kinh qua nhiều lens nên chỉ biết trên mức lí thuyết thôi :v
@ku_tin T cũng chịu thua 😃, cũng như bác, đang nghiên cứu và để dành tiền 😃
Các cho em hỏi ké một cái với ạ, tình hình là mình mới mua body 40d mà ngặt nối ko đủ tiền mua lens, nhưng mà có ông anh họ cũng chơi canon nên có thể mượn tạm, các bác tư vấn là newbie như em nên mua lens nào ạ, kit hay fix 50 ạ, tại tiền chắc để dành 2 tháng mới đủ ạ.
ku_tin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chojsoohoon tùy nhu cầu bác thôi
ví dụ hay chụp linh tinh như e thì kiếm mấy ống nhiều tiêu cự :v hay chụp mẫu thì lấy 50mm tại e ham hố nhiều cái quá kkkk
mà e vẫn thiên mua ống đa dụng hơn bác chụp hoài 1 góc cũng chán lắm :3 còn k xắm 1 e MF mấy em fix M42 giờ cũng rẻ thôi chất hình cũng ổn và 1 e kit kkkk
@chojsoohoon quan trọng là ông anh bạn có len gì đã, nêu ông có len kit hay len zoom roi thi bạn mua len fix de chup chân dung
@tanthanhkt10 Anh của mình có đủ tiêu cự ạ, từ 18-135, 40 2.8, v.v ạ, mà ngặt cái là đi chụp chung thì ông anh mới cho mượn còn ko đi chung thì ko cho mượn ạ, thế mới khổ.
vậy thôi mua len 18-50 di bạn, rẻ mà xài cũng dc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019