Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nên mua card âm thanh USB hay PCI

Khanhgsm
16/10/2017 12:2Phản hồi: 16
Nên mua card âm thanh USB hay PCI
Số là âm thanh trên onboard nghe nhỏ mình định nâng cấp card âm thanh rời cho con pc của mình mà đang phân vân không biết nên chọn cái nào

USB Creative Soundblaster X-Fi Go Pro

Creative Sound Blaster Audigy FX PCIe 5.1

16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

PCI nó hơn nhé bạn băng thông cao hơn usb
Khanhgsm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ninhkabylake Băng thông ý bạn nói là chất âm no hay hơn usb hay sao ban
@Khanhgsm Đường truyền của khe PCI có lưu lượng lớn hơn nhiều usb , thế nên card đồ họa cắm khe PCI mới phát huy hết công suất chứ ít khi cắm qua cổng usb
@ptvd1994 Băng thông nó không liên quan nhiều lắm đến chất âm đâu. Người dùng bình thường cũng không cần thiết phải quan tâm nhiều lắm. Chỉ khi nào phải làm những tác vụ âm thanh chuyên nghiệp (Thu âm, biên tập khoảng vài chục track âm thanh trở lên...) mới cần băng thông lớn của PCI.
Nhưng nếu có điều kiện thì cứ mua card âm thanh PCI cho tiết kiệm được cổng USB cắm những thứ khác.
Khanhgsm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ptvd1994 không biết usb âm thanh nó nghe có lè nhè giống mấy cái usb vài chục k ở nhật tảo bán không nữa
Mua card pci nhé
Khanhgsm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ptvd1994 oh thank bạn nhe
StrixGaming
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chi phí dành cho card âm thanh

Cuối cùng chính là chi phí mà bạn sẽ phải trả để mua một card âm thanh. Dưới đây là các phân lớp dành cho card âm thanh hiện nay ở mức tham khảo, sẽ thay đổi tùy thuộc vào thể loại.

Tùy thuộc nhu cầu, bạn có thể mua card âm thanh phù hợp nhất.
- Từ 500.000 đồng đến 1 triệu đồng: Nếu âm thanh onboard kém hoặc không tồn tại, mức giá này đủ cho một card âm thanh thay thế ở chất lượng vừa đủ.

- Từ 1,2-2 triệu đồng: Nếu âm thanh onboard đủ tốt, nhưng chưa đám ứng được yêu cầu khi chơi game, hoặc hệ thống âm thanh.

- Từ 2,5-4 triệu đồng: Nếu bạn thực sự muốn một âm thanh chất lượng cao để tận dụng sức mạnh từ hệ thống âm thanh cao cấp của mình.

- Từ 4-5 triệu đồng: Nếu bạn là một chuyên gia âm thanh, nhưng điều này có nghĩa là bạn cũng sẽ phải mua thêm một tai nghe cao cấp.

(PCWORLD)
doctornghi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ở sài gòn mua card âm thanh ở đâu vậy anh em?
Khanhgsm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@doctornghi cửa hàng linh kiện ở tôn thất tùng ah bạn
nếu máy tính k hỗ trợ âm thanh thì có thể sử dụng đc k?
KaiStone
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mua USB đi bạn ơi.

Tính tiện dụng thì USB hơn, thích thì chuyển máy này sang máy khác, laptop cũng xài đc. Còn PCI thì phải máy bàn, tháo ra lắp vào chuyển máy khác cũng cực nhọc hơn.
Card Sound cắm PCI ở trong máy bị nhiễu nhiều, gây ảnh hưởng tới vận hành và chất âm.
Card USB tháo ra lắp vào hỗ trợ HotPlug thoải mái trong Win, PCI thì không. Như mình đang có 1 Card cắm PCI hơi chập chờn. Thi thoảng vào Win rồi mới phát hiện Card Sound không nhận, phải Restart lại vài lần. Thậm chí còn phải mở thùng máy ra để chỉnh lại Card, rất bất tiện. Vì mỗi lần như vậy phải tắt máy, chỉnh Card rồi bật lên lại coi nhận ko. Nếu ko nhận thì vỡ mồm, lại phải tắt máy đi chỉnh tiếp. Trường hợp này với Card USB thì bạn chỉ cần rút ra cắm lại hoặc chuyển cổng USB khác mà ko cần Restart máy.
Chất lượng âm thanh so USB vs PCI thì chưa biết được đâu bạn ơi, còn tùy bạn chọn loại gì. Giờ nhiều Card USB chất lượng ngon hơn PCI xa xa mà PCI ko thể đạt tới. Bandwidth không quan trọng vì BW của USB thừa đáp ứng dữ liệu âm thanh rồi. Còn riêng về latency thì USB cũng ngon hơn PCI nhé, do có thể tích hợp sửa lỗi, đồng bộ,...
lambeca
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình đang tìm mua, đọc xong thấy mua USB cắm vào máy là tiện vô cùng, còn cổng PCI phải biết chút đỉnh về phần cứng thì quá lằng quằng. Nhưng mua Card Sound loại USB không biết mua ở đâu?
khdam
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang dùng Audigy Blaster 5/1 loại lỗ mạ vàng. Có thể dùng card này để thu âm thay thé các sound card hộp như Icon pro hay U16Kii không các bạn?
miloodo
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có card âm thanh nào có cổng quang không anh em?
miloodo
ĐẠI BÀNG
2 năm
Giữa card âm thanh PCI ex và đầu giải mã DAC bluetooth thì nên chơi loại nào anh em?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019