Nên mua điện thoại trước hay laptop trước?

Duy Luân
28/5/2018 21:33Phản hồi: 166
Nên mua điện thoại trước hay laptop trước?
Mình thường được hỏi câu này, vâng nghe thì có vẻ lạ nhưng sự thật là rất nhiều người vẫn đang phân vân giữa việc đầu tư 2 thiết bị này xem nên mua cái nào trước. Lý do để họ đặt câu hỏi này thì nhiều lắm: có laptop rồi chỉ là nó hơi cũ thôi, có người thì có tablet và tablet đang đáp ứng được đa số nhu cầu của họ, người khác thì không xài laptop nhiều nhưng thỉnh thoảng vẫn cần... Nói chung là nhiều tình huống lắm, nhưng mình khuyên các bạn ngắn gọn thế này: công cụ nào làm việc đó.

Hãy nói trước về điện thoại. Trong tầm nhìn của mình, điện thoại là một công cụ di động, đúng với cái tên của mình. Điện thoại có thể giúp bạn check email, trả lời thư nhanh, chat nhanh, Facebook, giải trí này nọ thì sướng rồi, nó cũng lướt web ổn khi đang đi ngoài đường, trên đường đi du lịch, theo dõi bản đồ chỉ đường và hàng tá những thứ mà người ta gọi là... di động.

Gần như tất cả mọi thứ mà máy tính làm được thì điện thoại cũng làm được, và nó cơ động hơn rất nhiều nhờ vào kích thước nhỏ gọn. Bạn thử để cái điện thoại kế một cách máy tính mà xem. Cái nào có thể nhét vào túi quần? Cái nào có thể cầm gọn trong tay? Cái nào có thể theo bạn lên bờ xuống ruộng? Câu trả lời quá dễ dàng đúng không.

Nhưng cũng chính vì cái "nhỏ" đó mà điện thoại lại tạo ra nhiều rào cản cho công việc của chúng ta, nhất là những việc cần tới:
  • Màn hình rộng
  • Gõ nhiều
  • Cần chuột để di chuyển điểm chính xác
  • Cần cấu hình mạnh
Đành rằng bạn có thể quản lý page bán hàng của mình trên điện thoại hay tablet, đành rằng bạn vẫn có thể chat với khách của mình qua Viber, Zalo, Facebook Messenger, LINE, đành rằng bạn vẫn có thể soạn được một văn bảng hay quản lý file Excel bán hàng của mình với điện thoại, nhưng cực lắm, cực hơn nhiều so với khi bạn dùng máy tính. Máy tính được thiết kế từ đầu để làm những việc này. Bàn phím, chuột, màn hình của nó cũng được tối ưu để làm việc trong thời gian dài mà không gây khó chịu cho bạn.

Hãy thử tưởng tượng bạn phải dí mắt vào cái màn hình bé tí của điện thoại để làm file Excel hay soạn văn bản trong cỡ 15 phút là đã muốn nổi điên rồi, chưa nói đến việc hiệu quả của bạn giảm đi, bạn mất nhiều thời gian hơn cho một việc mà nếu có máy tính thì đã xong từ 80 năm trước. Thời gian đó nên dành để đi nhậu, đi chơi với bồ, đi kiếm thêm tiền thì có lý hơn.

Ý của mình đó là máy tính và điện thoại có những công dụng rất riêng, và bạn không thể lấy cái này thay thế cho cái kia một cách chung chung được. Chúng cần tồn tại song song với nhau, hỗ trợ lẫn nhau, và chúng sẽ theo bạn đi đến những nơi rất khác nhau.

Hiện nay cũng có các giải pháp biến điện thoại thành máy tính, nổi nhất là DeX của Samsung, rồi Continuum ngày xưa của Windows 10 Mobile. Tuy nhiên những giải pháp này thực chất vẫn chỉ là giao diện di động được thiết kế lại mà thôi. Bạn vẫn cần một cái bàn phím, một cái màn hình và con chuột để có thể xài một cách thoải mái nhất. Chưa kể giới hạn về phần mềm và năng lực xử lý. Vậy nên laptop hoặc desktop vẫn là một giải pháp tốt hơn, tiện hơn.

Nếu bạn là người làm việc nhiều, khả năng cao là bạn sẽ cần cả 2, và mình vẫn ưu tiên việc mua một cái máy tính trước khi mua điện thoại. Điện thoại tính ra rất dễ mua, và bạn có thể dùng máy tính để tạo ra tiền rồi sau đó cầm đi mua điện thoại cũng được. Trong lúc mua máy tính, bạn cũng có thể sắm một cái smartphone tầm 5-7 triệu xài, vẫn ngon, vẫn đáp ứng được gần như mọi nhu cầu bình thường chứ không cần phải chi chục triệu đi mua iPhone X hay Galaxy Note làm gì.

Nhưng lại một lần nữa, chuyện này vẫn chỉ đúng với mình. Có thể bạn là người thường xuyên chạy ngoài đường và điện thoại mới là công cụ kiếm tiền chính của bạn, vậy thì ưu tiên mua điện thoại. Câu trả lời chính xác nhất sẽ không thể đến từ người ngoài, mà đến từ chính bạn, vì chỉ có bạn mới hiểu rõ tính chất công việc của bạn nhất. Nếu vẫn mù mờ, bạn hãy comment vào bên dưới để mình và các bạn khác tư vấn nhé.
166 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Từ lâu rồi đã không có khái niệm mua laptop để làm việc
imilnt
TÍCH CỰC
6 năm
@HCproboy Công ty mình cấm mang laptop cá nhân vào. Mà đem vào cũng chả làm được gì. Cty phát cho con Lenovo T460 và con Yoga 370.
@thienvk Đấy là bạn thôi...
@HDD18HAMLONG Thì mình cũng chỉ nói về mình thôi mà
@imilnt giống cty mình vl, màn hình thì 17in vuông, lap thì toàn lenovo nặng voãi tè, giờ mấy em vào sau thì đc cấp dòng S mỏng nhẹ có cánh 😔
donganh444
TÍCH CỰC
6 năm
Điện thoại nên mua trước vì có tần suất sử dụng nhiều và có thể mua các mẫu từ 4 triệu là có hầu hết các tính năng.
Ngược lại, Laptop nên mua sau vì tần suất ít hơn điện thoại mà mua Laptop rẻ cấu hình yếu thì về sau rất bực bội và phiền. Nên mua các Laptop có giá khởi điểm từ 10 triệu.
@songoku_1206 Đâu phải công ty nào cũng yêu cầu có laptop cá nhân?
Có những công ty trang bị sẵn tận răng cho nhân viên rồi.chưa kể máy cty cài các phần mềm đặc thù công việc của cty rồi còn vấn đề bảo mật dữ liệu cty nữa,Bạn xài máy cá nhân ko đảm bảo được yếu tố đó.Mình mà đi xin việc gặp cty nào mà yêu cầu bắt buộc
có laptop riêng là mình bỏ quả luôn
yanaro
TÍCH CỰC
6 năm
@songoku_1206 Các cty nhỏ hoặc rất nhỏ mới y/c laptop cá nhân, mình ko biết số 90% bạn lâu đâu ra nhưng mà mình chưa có cty nào tuyển mà đòi laptop cả, cty tuyển chẳng hạn, chỉ yêu câu laptop với những người học việc, còn thử việc trở lên sẽ đc sắm máy. Cty mà yc laptop cá nhân thì chắc chắn mình ko quan tâm rồi. Nhưng mà nếu bạn cần có laptop, thì có nghĩa là bạn có nhu cầu mua laptop quan trọng hơn đt rồi thì câu hỏi Duy Luân đặt ra ko có ý nghĩa gì nữa. Đã cần laptop mà ko có kinh tế thì quan tâm cái điện thoại của mình xịn hay dỏm làm gì.
@donganh444 Nếu bạn chưa mua đt bất luận bạn có bằng cấp gì và năng lực tới đâu bạn có 1 vị trí duy nhất trong xã hội là người lệ thuộc, ăn bám. Nếu bạn không có laptop riêng, điều đó chưa thể nói lên bất cứ điều gì
yanaro
TÍCH CỰC
6 năm
@CdqHung1901 Mình nghĩ câu hỏi đặt ra là mua smartphone (nâng cấp đt) hay laptop mới đúng. Chứ điện thoại nếu chỉ nghe gọi thì rất rẻ, và gần như ko cần phải cân nhắc. Bạn đã có tiền để mua cái laptop 15tr ko lẽ mua cái cục gạch 200k ko nổi.
Ưu tiên mua cả 2 cùng lúc 😃
@sassyboy2412 thề, cái giải pháp dễ nhất, giải quyết đủ mọi vấn đề, mọi lĩnh vực, đó là TIỀN 😁 quá dễ
bigbangn91
TÍCH CỰC
6 năm
@sassyboy2412 tất nhiên là mua đt trước, 2tr là có 1 cái android lướt web được rồi, Chả ai xách tiền đi mua laptop trong khi lại ko có cái đt nào trong túi
Thạch 42
TÍCH CỰC
6 năm
Mình đang dùng iphone 6 và laptop thinkpad t460. Cả 2 đều mua đồ qua tay chứ mua 1dt mới và 1 laptop mới thì ngán tiền quá.
soibacjr
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thạch 42 Mình thì mua cái 6s với 7510! Đanh cả tuổi thanh xuân để kiếm tiền
Thạch 42
TÍCH CỰC
6 năm
@soibacjr Với mình thì ip6 hay ip6 đến giờ vẫn đáp ứng đủ nhu cầu sử dụng nên không cần phải sắm dt mới chi tốn kém, còn con thinkpad này thì cấu hình ổn với có 2 pin nên thời gian sẻ dụng rất tốt.
@Thạch 42 giống bác, em đang dùng ip6 với con Asus G55
con 6 dùng được 2 năm còn con lap được gần 6 năm rồi, nhưng mà chúng nó nhất quyết không chịu hỏng để mình được thay mới
@soibacjr bác làm bên kiến trúc xây dựng ạ mà dùng 7510 bác cho em chút cảm nhận với ạ cũng định mua 1 chiếc máy để học kiến trúc em năm 3 mà không biết nên mua laptop hay build case😔
@Đức Dương Vũ mua laptop tầm i5 đủ dùng. đi học cho okey. 2 3 năm nữa đi làm thì sắm máy bàn. cảm giác vẽ trên màn hình 24 hay 27 in mới làm việc hiểu quả
Tai Vuong
ĐẠI BÀNG
6 năm
những gì cần trả lời cho câu hỏi mod đã nói hết rồi . 😃😃😃
@Tai Vuong Thì bài này là bài giải thích mà...
Ngày xưa sinh viên là tôi mua lap đầu tiên nha.điện thoại là con Sony Ericsson có 700k thôi.
Haichungpt93
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mod có tin gì về nokia ở moscow ko nhỉ
@Haichungpt93 chưa, mình chưa thấy thông tin gì mới ạ
Thấy một cần một đt to pin trâu như mô giới bds. Một tbalet hay laptop hầu như vô dụng vớ họ.
Một ngành nghề như kĩ sự xây dựng, máu tính lập trinh, diện tử cần máy mạnh laptop là tối thiểu, máy tính bàn nhiều màn hình càng tốt . với họ đt tablet màn hình bự cỡ nào đều vô dụng.
Một số ngành nghề như gặp gỡ khách hàng, bán hàng cần tablet. Laptop dôi khi hơi cồng kềnh, đt thì quá nhỏ
Với minh cần máy tính bàn. Đt cùi bắp là đc. Đt thông minh có cũng chỉ để xem phim khi tàu xe, lên giường đi ngủ
Hoa Lam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hieupy89 Diễn đạt kém, câu cú lung tung, sai cấu trúc, lỗi typing, đọc không hiểu con m gì.
@Hoa Lam 😁:D:D
@Hoa Lam Đọc còn khó hiểu như Google translate 😃 Nhưng đại khái vẫn hiểu mà bác.
@hieupy89 sr nha cmt bằng đt =)), dạo này đt bị bể màn hình nên chữ được chữ mất
Ko có laptop ko có gì làm vc, ko có đt ko biết liên lạc kiểu gì. Có sẵn tài khoản viber, zalo... chọn 1 vẫn phải laptop trước.
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
Xu thế h là ai cũng sẵn lòng mua 1 cái điện thoại trên 500 usd thậm chí cả ngàn usd mà k tiếc, nhưng nh khi mua con laptop có 600-700 usd thì bảo đắt😔
@AGE-FX em là kỹ sư nên xác định laptop/desktop phải đầu tư gấp đôi, gấp 3 điện thoại 😆)
@AGE-FX Ha ha. Cho gái cả triệu không tiếc, con hỏi xin 20k mua gói bim bim cảm thấy con nó tiêu hoang!!!!
xmen533
TÍCH CỰC
6 năm
@hackieuhoang Gay gắt nhưng thực tế 😁
yanaro
TÍCH CỰC
6 năm
@AGE-FX Tùy mục đích sử dụng chứ. Đa phần mọi người xài đt nhiều hơn laptop rất nhiều. Như cái laptop mình 1.5k mà mình có khi cả tháng ko có nhu cầu xài. Nhưng chắc chắn đt ngày nào cũng phải xài ít nhất 3-4 tiếng. Như vậy có phải nên đầu tư đt hơn ko. Với lại laptop tới một mức giá nào đó thì ko còn thêm giá trị nữa dù có xịn hơn. đt cũng vậy nhưng mà lượng mẫu mã có giới hạn nên đôi khi phải chịu khó bỏ ra thêm ít tiền.
ndta13
CAO CẤP
6 năm
Nếu câu hỏi đặt ra là mua cái gì trước để giải trí, để vui vẻ, để xài cho sướng thôi thì sao? Theo mấy bạn thì bạn chọn laptop, smartphone, tablet, hay desktop?
Với mình thì mình sẽ ưu tiên chọn smartphone > tablet > laptop > desktop. Vì theo mình nên ưu tiên những thứ sát bên cạnh nhất rồi nhích ra xa từ từ 😁
like2lan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đời sống hiện đại cả 2 món trên đều rất cần thiết nhưng nếu vì lý do gì bắt buộc phải chọn 1 trong hai thì tùy nhu cầu:
- Đối với nghề sale chẳng hạn thì cần dùng đt nhiều hơn là laptop.
- Đối với học sinh sinh viên cần làm đồ án, học hành hay nhân viên văn phòng thì chắc chắn là phải có laptop rồi. 😃
nếu chưa có cả 2 thì nên mua điện thoại trước với tầm giá < 10 triệu,trên 10 triệu suy xét mua cả 2 sao cho hợp lý,nếu có điện thoại rồi đang phân vân nâng cấp hay mua thêm lap thì mua lap.
E sinh viên đang sử dụng macbook pro 2017, ipad pro và điện thoại huyền thoại 1280 chủ yếu liên lạc. Giới trẻ giờ ra đường hay cắm đầu vào smartphone .
@Pl.Thanh Sang thế bạn nên vừa đi vừa nhìn vào con 1280 để tạo sự khác biệt ;)😁
@Pl.Thanh Sang Thằng hay cắm đầu vào tablet và laptop lại đi chê thằng cắm đầu vào dt
rongden241
ĐẠI BÀNG
6 năm
1 số Title cho Mod Tinh tế viết bài:
- Đi nặng nên dùng giấy hay dùng vòi xịt?
- Bạn thích đi xe số, xe côn hay xe tay ga??
- Khi mất cục sạc theo máy, bạn chọn sạc ngoài hay sạc chính hãng?
- Tư thế ngủ ảnh hưởng đến đời sống Tình dục như thế nào?
- Trên tay bàn chải đánh răng P/S, lợi bất cập hại.
- Trên tay Bàn là Liên Xô, hoài niệm 1 thời bao cấp.
- [Mẹo vặt] Hướng dẫn thay đổi nhạc chuông trên iOS 11
- [Mẹo vặt] Hướng dẫn sử dụng tính năng Không làm phiền trên iPhone, iPad
- [Mẹo vặt] Up room Android cho người mới bắt đầu.
- [Mẹo vặt] Hướng dẫn reset máy iPhone X
- [Mẹo vặt] Sử lý bã kẹo cao su khi dính vô quần áo.
- [Hỏi Tinh Tế] Bạn hay đi WC khi nào? Tại sao?
- [Hỏi Tinh Tế] Bạn có update phiên bản iOS khi mới ra không?
- [Hỏi Tinh Tế] Bạn có dùng bản beta iOS không? Tại sao?
- [Hỏi Tinh Tế] Làm gì khi trúng số độc đắc? Đá phò? Hay từ thiện?
- [Hỏi Tinh Tế] Mỗi ngày bạn ngủ bao lâu?
- [Hỏi Tinh Tế] Bạn đang dùng điện thoại nào? Bao lâu rồi?
- [Hỏi Tinh Tế] Bạn có bực bội khi Mod viết sai chính tả không?
- [Quảng Cáo] Mua iPhone 3GS nhận quà khủng bao da khắc tên
......
Mod lấy mấy cái này mà viết bài, chứ bài của mò nhảm bỏ mẹ ra
@rongden241 tinhte bh là tinh tế khựa nha bạn. bọn nó lo tìm bài nâng bị quảng cáo cho bọn khựa, nếu ko còn đề tài nào về công nghệ khựa sẽ ko còn biết viết gì k=ngoài mấy thứ nhảm lol này 😃
@rualg Đây là câu hỏi rất thực tế, chẳng có gì nhảm cả. Mình nhận được rất nhiều câu hỏi tương tự như vậy. Bạn đừng nghĩ ai cũng rành công nghệ như bạn
khonglachi
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Đồng quan điểm với chủ thớt, mod nên thay đổi đi.
@rongden241 Đây cũng là chủ đề hay mà, rất nhiều sinh viên học sinh bị vướng mắc, tuy nhiên có lẽ tiêu đề của mod chưa vừa ý người đọc.
tùy vào tính chất nhưng vẫn ưu tiên laptop, điện thoại mua cái đập đá là ok rồi, cảm ứng bây giờ rẻ bèo, cầm 700k là đủ mua 1 con lumia xài thoải mái.
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
@zozolozozove Bác nói sao chứ lumia tù túng vc. Bạn bè nhắn tin qua mess ko cách nào nhận đc. Rồi ôi thôi thiếu app thôi rồi. Đang để con lumia 630 phát wifi thánh sim xài chứ chả biết dùng nó lakf gì nhẵ
@bkb_ct nhu cầu mình nghe gọi, mail, cục phát wifi thì con lumia là quá đủ. còn mình làm việc thì laptop nó đáp ứng 100%. Mình còn 1 con ip5 SE nhưng để chơi game mobile chứ không lắp sim 😆
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
@zozolozozove công nhận muốcn ai nghiện game + mxh thì dùng lumia là hộp lýk akak
THONG_PQ
TÍCH CỰC
6 năm
Máy bàn để nhà
Laptop để hộc tủ cty
Di động luôn trong túi

Cả ba thứ nối với nhau bằng đám mây
king leoric
ĐẠI BÀNG
6 năm
Build cái PC mạnh để còn chơi Dota
phantomas000
ĐẠI BÀNG
6 năm
@king leoric Dota thì không cần mạnh lắm đâu, chơi PUBG thì mới cần mạnh 😁
king leoric
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phantomas000 Mình thì không chơi PUBG. Từ lúc nghỉ việc thành phố về quê là bán lap, build pc với ps4 thôi.
Ethanol
TÍCH CỰC
6 năm
@phantomas000 Chắc thánh ấy đang nói game thượng đẳng nên cấu hình phải mạnh.
ttd134
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái câu trên hỏi: "Nên là đầu tư nhiều tiền cho cái nào hơn, điện thoại hay laptop? " 😃
Vickk
TÍCH CỰC
6 năm
@ttd134 Giờ ông nào không có smartphone, còn nếu đã liên quan tới công việc thì chắc chắn phải có laptop rồi. Câu hỏi nên là: " Nên nâng cấp điện thoại hay laptop? ". Mà câu này cũng khá vớ vẩn. Mỗi người cần một cái cho nhu cầu riêng, nhu cầu nào cấp thiết hơn thì đầu tư tiền bạc nâng cấp cái đó trước. Chưa thấy ai phải đi hỏi nên mua điện thoại hay laptop trước hết. 😁
@Vickk Tinhte mà bác cũng chắp nhặt... :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019