Nên mua MacBook đời cũ second hand cấu hình 'mạnh' hay mua mới nhưng cấu hình 'yếu' hơn?

Duy Luân
22/1/2018 22:44Phản hồi: 527
527 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Biên độ tăng tốc độ của CPU không nhiều, nhất là máy đời sau có xu hướng mỏng nhẹ hơn nên xài chip tiêu tốn ít điện hơn. Trong một số trường hợp thì đời sau còn yếu hơn đời trước, tuy nhiên vấn đề là GPU có biên độ tăng tốc độ lớn nên cần quan tâm. Tác vụ bình thường thì chẳng cần quan tâm đến GPU làm gì.
PS: Cơ mà lap cũ thì nên mua mobile workstation thôi chớ mấy máy khác ít tin tưởng máy cũ.
daikimgia
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang dùng Macbro 2015 full option. Một vài lần máy hỏng (nhẹ) thấy hơi bực nên nghiên cứu tìm máy win mới (cùng số tiền) để thay thế, hay lên đời 2017 mới.
Nhưng rồi mình vẫn chọn dùng tiếp máy Mac 2015 vì không tìm được máy Win nào đã bằng, còn máy mới 2017 tốn tiền cho cái touch bar quá vô lý luôn!
Mình ko phải fan Táo, nhưng mà đã lỡ xài Mac rồi thì khó mà quay lại máy Win lắm, thề luôn!
@daikimgia vấn đề là công việc của bạn là gì thôi,
Giờ thì mấy con Win đã làm được máy build tốt màn hình đẹp rồi, nhưng vấn đề là nó chạy Win 😁 cho nên Apple nói câu hay vãi đạn: "macOS is what makes a Mac a Mac." Vấn đề không nằm ở máy, vấn đề ở hệ điều hành và cách tiếp cận với dân đen.
@Duy Luân đúng luôn, hơn nhau cái soft, y chang đt
newhalo214
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Tùy đối tượng đang nghe, câu này chỉ đúng 1 nữa, Người dùng phổ thông thích Mac và dân dev iOS sẽ đồng ý, game thủ, vọc thủ sẽ phán sai và biểu môi. Mà b biết lực lượng game thủ nó hùng hậu cỡ nào rồi đấy.
@newhalo214 quan tâm dân đen thôi, các loại khách hàng kia biết mình cần gì rồi nên không cần quan tâm nữa
theo mình tính toán thì máy cũ không hề rẻ hơn máy mới nên cứ máy mới nhất đời mới nhất mà mua. thường thì mình thấy máy cũ rẻ hơn 20 tới 30% do chênh lệch từ các đời máy. nhưng mà nó lại yếu hơn từ cpu cho tới ram rồi ổ cúng và thiết kế xấu hơn dùng thì nhiều rủi do. lại không đảm bảo nữa nên cứ máy mới mua mua cho chắc. không thì mua máy xcu4 th2 cũng đời mới nhất mới qua sủ dùng vài ba tháng mình cũng an tâm hơn
phongdinh89
ĐẠI BÀNG
6 năm
nhu cầu xem hình với chỉnh sửa ảnh bằng lightroom thì nên mua con nào được zị a @Duy Luân ?
@phongdinh89 2015 là ổn rồi bạn
2017 nhanh hơn 2015 kha khá, mới nâng cấp từ MF839 lên MPXQ2 😁. Điểm trừ là adapter, bực muốn chết, có mỗi 2 cái USB C 😔.
newhalo214
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Galaxy..Star đúng đấy, hãy tưởng tượng ban đang gấp đến 1 cuộc họp với khách hàng tại office của họ mà ko kịp mang theo adapter, b cần show lên màn hình lớn trình chiếu, màn hình của họ thì cổng HDMI mà ai cũng có thể kết nối được trừ b. @.@ lúc đấy phải chết ko cơ chứ. Chắc có lẽ trong tương lai khi USB C phổ biến sẽ bớt được nỗi bực này, chứ hiện giờ thì nó bullshit quá đi...
2014 xài còn quá tốt

2012 bán chạy ầm ầm như ngựa

2010 vẫn ngon
nếu chọn giữa đời 2015 và đời mới hơn chắc chọn 2015,đơn giản là bán phím bấm ngon hơn,các kết nối thông dụng hơn,nhưng phần cứng thì yếu hơn,nhưng đối với dân văn phòng như mình thì chắc ko có mấy phân biệt,cơ bản macbook pro 2015 cũng đã rất nhanh rồi
@hoangson90it đơn giản là bán phím bấm ngon hơn => không ngon bằng 2017 nha, 2015 dùng lực nhiều quá.
@Duy Luân 2017 ko biết sao chứ 2016 là mỏi tay lắm,kiểu như dùng chuột win với magic của apple
mình thích hàng refurbished. giá thường rẻ hơn 15-20% hàng mới. có khi rẻ hơn tầm 30% nếu hàng ra đời trước. mà dịch vụ thì được như là hàng mới.

nhiều lúc thấy bọn bán 2nd còn mắc hơn cả refurbished. chả hiểu sao.

https://www.apple.com/us/shop/browse/home/specialdeals/mac
@chubeloatchoat Này khó kiếm ở VN bác ai 😔
nqhuy229
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân E đang ở Nhật vậy nên mua máy mới hay máy refurbished ạ. Cảm ơn. Giá rẻ hơn máy mới khoảng 10tr
@nqhuy229 ref mà chơi bác ơi, chẳng khác gì máy thường đâu, vẫn full Apple Care, giá thì rẻ hơn kha khá.
Mình cay cú nhất là mấy đời sau nó bỏ hết các cổng nên lúc nào cũng phải găm theo cái adapter. Bực không chịu được.
@vicktorbui Rồi đợi tới lúc mấy phụ kiện nó đổi sang USB thì bạn sẽ cười vào mặt các laptop còn xài cổng cũ 😁 Mình thì khỏa, mình đổi hết cáp của tất cả thiết bị ngoại vi sang USB-C hết, và không phải mang adapter nữa
@Duy Luân Cái vụ các hãng họ đổi thì đồng ý với Luân. Nhưng mà ở hiện tại vì mình phải di chuyển nhiều (vì làm vài chỗ) nên không thể ở đâu cũng có cổng sẵn được. Mình làm việc toàn phải 2,3 màn hình mà cái nào cũng có adapter sẵn thì cũng khá là tốn 😃
@vicktorbui 3 màn hình, mỗi máy bạn mua 1 sợi HDMI USB là được. Không cần adapter đâu. Kì mình mua 10 đô hay 15 đô gì đó trên amazon. Nó là dây cáp luôn, không cần adapter
@Duy Luân mình thấy dùng adapter AIO vẫn hơn là HDMI USB chứ, vì Mac giờ có mỗi 2 cổng kết nối, nếu cắm sạc vào rồi thì còn lại có 1 cổng 😔
Thật ra với Macbook Pro thì dù các bác có mua máy cũ thì cũng nên mua 2016 đổ về vì nó thiết kế mới hơn, mỏng hơn, đặc biệt cái bàn rê nó to tướng hơn. Macbook Air thì không cần vì thiết kế nó vẫn thế.
phannamthang
ĐẠI BÀNG
6 năm
😆 Luân chưa dùng Me294 2013 full option rồi 😃)
@phannamthang con này ssd hơi chậm so với đời mới . nhanh chỉ bằng =1/3 1/4 lần ssd mới
phannamthang
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tobe2405 full option ổ 1T chạy ngang các dòng mới bác nhé 😆 ổ thấp hơn mới bị chậm thôi.
@phannamthang lol . lên đc 3000 không ? dưới 1000 thì chả 1/3
phannamthang
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tobe2405 😆 bác cứ kiếm em 1T chạy thử thì biết
CryDKNY
TÍCH CỰC
6 năm
ngu kiến là nên mua máy mới với số tiền mình có cho xong
nhẹ đầu
duyhuu87
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cảm ơn Luân và anh em Tinh Tế!
Mình có nhu cầu mua máy Mac cho vợ, vợ mình chuyên phân tích số liệu trên excel nên cần máy chạy mượt, ko giật chậm khi thao tác file excel tầm 5mb và word thì tầm 50mb trở lên.
Tầm tiền 25tr đổ về
@duyhuu87 Field exel cỡ đó thì Mac vô tư. Bạn mua 13 inch 2017 cho vợ là ổn Mà mua cho hả? Còn tuyển vợ không :”>
duyhuu87
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Cảm ơn Luân đã tư vấn. Vậy là mình yên tâm mua rồi 😁
@duyhuu87 làm con Air mới đi bác 😁, không hối hận đâu, Excel vẫn chiến tẹt.
duyhuu87
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Galaxy..Star Cảm ơn bác đã tư vấn
pupujan
ĐẠI BÀNG
6 năm
đang sài cái mid 2012, nóng còn hơn dell ~.~ nản
Lập trình .net có nên mua macbook ko mọi người
@tuandinh.bkat Có chắc sẽ theo .net suốt hăm? Nếu có thì máy win, không thì mac nha
Cứ mới mà phang, kinh nghiệm ko nên mua bản thấp cứ hơn bản thấp nhất 1 bản là ổn he he. Nếu kinh tế eo hẹp thì mới mua bản thấp nhất.
Cái gì cũng có giá của nó cả, mua mới thì cấu hình thấp với tầm tiền nhưng dùng an toàn hơn, đc bảo hành, và mình biết chắc chắn rằng cái máy của mình nguyên rin, đầy đủ phụ kiên chính hãng từ nhà sản xuất.
Còn mua cũ thì cấu hình có cao hơn so với tầm tiền, nhưng rủi ro sẽ nhiều hơn, và bạn cũng ko chắc máy đã qua sửa chữa, thay thế linh kiện gì chưa, và phụ kiện đi kèm có phải chính hãng hay ko.
Cần xác định đc nhu cầu sử dụng trước khi quyết định, nhu cầu cấu hình mạnh, nhưng tiền ít, thì mua hàng cũ, mua của người quen tin cậy qua tay, hoặc biết rõ nguồn gốc của nó.
Còn cảm thấy nhu cầu mình con máy mới có thể cân đc, thì nên mua máy mới

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019