Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nên mua macbook mới hay cũ

15/7/2018 6:26Phản hồi: 7
Em có ý định mua macbook pro. Vì chưa mua bao giờ nên phân vân máy mới và cũ.
Máy cũ mua của shop thì có bảo hành đổi trả + mình sẽ được kiểm tra trước khi mua.
Máy mới khi bóc seal shop sẽ ko cho đổi trả. Lúc này phụ thuộc vào hãng, nếu đen gặp máy trục trặc cũng phiền
Mọi người cho xin ý kiến mua mới hay cũ. Em cảm ơn nhiều.
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mới hay cũ thì phụ thuộc vào kinh tế của bác! Nếu "tiền không thành vấn đề" thì sao lại không mua mới đúng không? 😁
Vài cái đã trãi nghiệm và gửi đến Bác cứ an tâm là máy bóc seal thì ko sợ hàng like new hay abc, một đặc điểm dễ nhận biết nhất là:

1. Fullbox (cái seal mỏng cánh) không phải là quan trọng.
2. Mở máy ra còn mùi nhôm mới (chỉ có tự tay bóc seal mới nghe thấy =))).
3. Từ từ hãy mở màn hình lên nhé, xem xung quanh máy có trày, xước gì không, để còn có cái mở seal con khác .( Nhắc lại: Seal nilong ngoài không phải là phần quan trọng, nếu shop có yêu cầu tháo seal rồi thì phải lấy . No nhé ).
4. Rồi mở màn hình từ từ lên (nhìn kỹ vào lúc mở lên, Màn hình sẽ sáng tự sáng táo (tức là khởi động máy) không cần bật nguồn.
5. Tấm lót màn hình cực kỳ Quan Trọng: nếu tấm này được dán lại bác sẽ thấy nó ko bao giờ khít ( cũng chưa bao giờ thấy có máy nào được dán lại, nên yên tâm là New Box). Bán đừng manh động khi bất ngờ, mở màn lên tự auto khỏi độgn nha). Soi tấm lót, từ từ tháo ra,
6. sau khi mở máy vào màn hình lột miếng lót an toàn ra xong, rồi giờ xem có hở sáng màn hình không ? Hở sáng là bệnh tâm thần chung của các máy Retina từ 2013 - 2015 - 2016 - 2017 rồi, nên Bác đừng quá lo lắng. Hở ít thì oke, còn hở nhiều quá, thì quay lại bước 1 (nói trước khi bung seal - máy hở sáng nhiều quá mình sẽ ko lấy máy . Nhấn Mạnh Chỗ này nha Men).
7. Rồi nhìn chung quanh, bàn phím có xước hay cấn không, mâm bàn phím và các lỗ jack, 2 cổng typeC (Non Touchbar).
8. Củ sạc - Dây sạc, seal củ - seal sạc ... sách hướng dẫn - Quan trọng nữa là 2 cái Decal (nếu bác mua được thì gửi tặng tui nha =)))).
9. Check imei máy, hộp có trùng nhau không >? rồi lên check imei Apple ... cái này Bác khỏi hỏi mình nữa nha, hỏi nữa là chém chết á. Trùng hết và ngày active mở máy của bác sớm hơn hoặc trễ hơn 1 ngày là oke nhé, bác cũng đừng ngạc nhiên. Mình cũng check mà check cái Độc Lạ là avtice trôi 2 tháng =)))) . Hôm sau ra của hàng được giải quyết, sau 3 ngày thì trở về ngày active máy trước ngày mua 1 ngày.)
10. Trả tiền và Bỏ Máy vào balo, và cười tươi chào bạn nhân viêcn cửa hàng rồi ra về trong niềm vui hào hứng.

Ps: Hiển nhiên máy cũ thì cần soi kỹ hơn và kiểm tra nội thất bên trong nếu Shop đồng ý cho mở nắp đít. 😃
@thaido_design Cảm ơn bác nhiều nhé. Bác có thể giải thích kỹ chỗ hở sáng hơn không, em chưa hiểu lắm
Kykhac
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái này mới mà mua thôi bác, phân vân làm gì giữa máy mới và likenew như vậy ạ. Mới ngon hơn 96 lần máy likenew chứ ạ 😁
@Kykhac Máy macbook tỉ lệ lỗi cao không bác, sợ mình đen thôi. Em xem mấy shop đều ko bao test máy mới, phó mặc cho hãng
Kykhac
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kykhac Thông thường mua mới chỉ bao test lỗi ngay khi mở seal thôi bác ạ, về nhà mà bao test nữa thì cửa hàng ko chịu được nhiệt. Vì gần như bán máy mới cửa hàng lãi rất ít, mà còn bao test nữa thì bán lỗ chổng vó bác ạ :D
@Kykhac Cảm ơn bác nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019