Nên mua Macbook Pro 13 touchbar hay khong touchbar, năm nào thì phù hợp?

Camelliang95
12/1/2019 7:25Phản hồi: 16
Mình đang phân vân giữa việc nên mua macbook pro có touchbar hay không? Nên dùng đời 2015, 2016, hay 2017 cho các nhu cầu dưới đây:
- Văn phòng, học tập
- Thiết kế đồ họa cơ bản, không quá chuyên nghiệp (chạy mượt photoshop, lightroom, indesign, AI)
- Edit video cơ bản cho nhu cầu cá nhân.

Với cả thấy dòng macbook pro 13 inch có ít cổng kết nối quá nên mình cũng lăn tăn không ít

Mong nhận được tư vấn từ mọi người,
Mình cảm ơn,
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy tác vụ trên thì Macbook pro 2015 đáp ứng tốt. MJLQ2, MF840 (RAM 16Gb) chẳng han
ThanhTu96
ĐẠI BÀNG
5 năm
mấy tác vụ trên muốn đáp ứng tốt thì 2015 15' hoặc 13' MF841 - MF843 sẽ đáp ứng tốt cho bạn còn muốn 2016 trở lên thì có touchbar cấu hình sẽ mạnh để đáp ứng nhu cầu của mình
konc3
TÍCH CỰC
5 năm
nên dùng 2015 hơn bác ah 2016 trở đi hay bị lỗi cáp màn lắm,cá nhân e thấy vây
boyhk_206
TÍCH CỰC
5 năm
@konc3 Bác nói lỗi là đúng, nhưng nếu máy còn bảo hành thì được thay mới miễn phí hết.

Ngoài ra có thể mua thêm bảo hành mở rộng, tăng bảo hành từ 1 năm lên 3 năm để dùng cho yên tâm nhé bác chủ.
Thinh Ton
ĐẠI BÀNG
5 năm
Với nhu cầu như trên thì bạn có thể chọn dòng Non-touch (2017), render nhẹ nhé. (vì vừa túi tiền , 128gb tầm 30tr)
Nếu bác có tầm 35tr trở lên thì cứ Touchpad mà chiến, 256 512gb j đấy.
Chỉ nhược điểm là nó ít cổng, tui chi tận 1tr6 để mua cổng chuyển.
Dòng 2015 thì tốt nhưng vì cũng ra mắt khá lâu rồi nên bác cân nhắc nhé. Ý kiến tui là thế.
Camelliang95
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thinh Ton Mình cũng thích dòng 2015 (táo còn sáng với vẫn còn mấy cái công kết nối) cơ mà ra cũng lâu rồi nên vẫn lăn tăn cái vụ bảo hàng máy như thế nào. Cổng chuyển bạn xài cũng là của apple luôn hay sao?
Thinh Ton
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Camelliang95 Dòng 2015 theo mình biết máy new nguyên seal 100% đã hết bán. Hàng cũ thì bạn nên tìm chỗ uy tín, nhưng recomment bạn nên cân nhắc con 2017 trở lên nhé. Vì mới bao giờ cũng hơn cũ và bảo hành chính hãng cũng yên tâm hơn ( đỡ lo lắng nặng đầu 😆 ).
Mình dùng cổng chuyển đổi của Letouch nhé, xài khá ngon. (1tr6 - 8 in 1)
Nếu chỉ kết nối cổng USB A là chính thì có thể dung con cáp OTG của Pisen (nhỏ gọn - 90k - đang xài và ok lắm)
haismit
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thinh Ton Máy 2015 mới vẫn còn bán nhưng hiếm thôi
tôi có con macbook 2017- nontouchbar - 256gb. hàng store nhật. đã mua bảo hiểm apple care plus rơi vỡ cháy nổ đến năm 2021. máy để nhà lại dùng ốp lên còn mới tinh. bác có mua thì e để lại giá 33tr
@soigiagianac_hehe cấu hình tnao vậy bác.
akilavuong
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình đang nhật , hiện đang dùng 2 con macbook, muốn bán bớt 1 em , macpro 13inch có touch bar. ram 16g ssd 256 ,máy gọi là như bóc hộp luôn , còn bảo hành của apple 1 năm nữa . bàn phím nhật, nếu thích mình để lại cho bạn
HungHJ
ĐẠI BÀNG
5 năm
@akilavuong bác cho mình fb hoặc zalo
no touch hay touch dều có cái hay riêng. thích huyền bí công nghê thì chọn touch. TUỲ 😃
boyhk_206
TÍCH CỰC
5 năm
Nếu không bị ngân sách giới hạn thì bác cứ mua con touchbar 2018 cho em, hoặc 2017.
Đời càng cao chip càng nhanh, ssd công nghệ mới tốc độ cao. Thiết kế từ 2016 trở đi rất mỏng và đẹp, lại có thêm màu gray để lựa chọn.

Bản Touch bar thì luôn luôn mạnh hơn bản thường và nhiều cổng kết nối hơn nữa (4 cổng)
Nếu bác ngại vụ lỗi lặt vặt thì có thể mua thêm Apple Care, để tăng bảo hành chính hãng từ 1 năm lên 3 năm tại đây.
haismit
ĐẠI BÀNG
5 năm
@boyhk_206 Sao mình thấy cái màu gray nó xấu thế nhỉ .nhìn nó lem luốc thề nào ấy
@boyhk_206 Nó mỏng quá mình cũng sợ.
Sợ làm rơi thì bẹp dí

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019