Nên mua máy ảnh DSLR hay Mirrorless ?

starnt
10/2/2014 14:31Phản hồi: 442
442 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sony a6300 vs sony rx100 m4 tư vấn giúp e các bác ơi
10 best mirrorless cameras in 2016
Theo đánh giá của trang techradar (dot) com

1. Fuji X-T10

The X-T10 makes access to Fuji's terrific X-mount system affordable

Sensor size: APS-C | Resolution: 16.3MP | Viewfinder: EVF | Monitor: 3-inch, 920,800 dots |Maximum continuous shooting rate: 8fps | Maximum video resolution: 1080p

2. Olympus OM-D E-M10 II
The brilliant E-M10 II ticks boxes you probably didn't even know about

Sensor size: Micro Four Thirds | Resolution: 16.1Mp | Viewfinder: EVF | Monitor: 3-inch tilting display, 1,037,000 dots | Maximum continuous shooting rate: 8.5fps | Maximum video resolution: 1080p

3. Sony A7 II
Full-frame DSLR-style stunner with 5-axis stabilization built in

Sensor size: Full frame | Resolution: 24.3MP | Viewfinder: EVF | Monitor: 3-inch, 1,228,800 dots | Maximum continuous shooting rate: 5fps | Maximum video resolution: 1080p

4. Fuji X-T1
Classic handling, beautiful images – the X-T1 doesn't put a foot wrong

Sensor size: APS-C | Resolution: 16.3MP | Viewfinder: EVF | Monitor: 3-inch tilting display, 1,040,000 dots | Maximum continuous shooting rate: 8fps | Maximum video resolution: 1080p

5. Olympus OM-D E-M5 II
Amazing features, impressive results, inspired thinking… but not cheap

Sensor size: Micro Four Thirds | Resolution: 16.1MP | Viewfinder: EVF | Monitor: 3-inch articulating display, 1,037,000 dots | Maximum continuous shooting rate: 10fps | Maximum video resolution: 1080p

6. Panasonic G7
If you can get past its somewhat bland styling, the G7 has a LOT to offer

Sensor size: Micro Four Thirds | Resolution: 16MP | Viewfinder: Electronic | Monitor: 3-inch articulating screen, 1,040,000 dots | Maximum continuous shooting rate: 8fps | Maximum video resolution: 4K

7. Panasonic GH4
Is it a stills camera or a 4K video camera? The GH4 is brilliant but conflicted

Sensor size: Micro Four Thirds | Resolution: 16.1MP | Viewfinder: EVF | Monitor: 3-inch tilting screen, 1,036,000 dots | Maximum continuous shooting rate: 12fps | Maximum video resolution: 4K

8. Sony A6000
Sony's top box-shape CSC has an electronic viewfinder and super-fast AF

Sensor size: APS-C | Resolution: 24.3MP | Viewfinder: EVF | Monitor: 3-inch tilting screen, 921,600 dots | Maximum continuous shooting rate: 11fps | Maximum video resolution: 1080p

9. Panasonic GX8
Panasonic's flagship CSC has a brand new sensor, but it's pricey

Sensor size: Micro Four Thirds | Resolution: 20.3MP | Viewfinder: Tilting EVF | Monitor: 3-inch tilting screen, 1,040,000 dots | Maximum continuous shooting rate: 8fps | Maximum video resolution: 4K

10. Nikon 1 J5
Nikon's pint-sized CSC has a smaller sensor but plenty of charm

Sensor size: 1-inch | Resolution: 20.8MP | Viewfinder: No | Monitor: 3-inch, 1,037,800 dots | Maximum continuous shooting rate: 60fps | Maximum video resolution: 4K (15fps)
tốt nhất mọi người nên có 2 máy ,1 drsl ,1 mirrorless là ok nhất
em mới mua 1 con sony A5000 + kít và 1 len 50 1.4, nghe các bác nói e có vẽ buồn và hối bận giá mà lúc mua Canon 50D nhìn cho nó chuyên nghiệp. A5000 bắt nét chậm vs đúng là chỉnh tay lằng nhằng phải vào cài đặt máy ảnh sét chứ k có nút tắt ở ngoài nên 1 pức ảnh đẹp ra đc từ A5000 phải tốn k ít công phu
em mới mua 1 con sony A5000 + kít và 1 len 50 1.4, nghe các bác nói e có vẽ buồn và hối bận giá mà lúc mua Canon 50D nhìn cho nó chuyên nghiệp. A5000 bắt nét chậm vs đúng là chỉnh tay lằng nhằng phải vào cài đặt máy ảnh sét chứ k có nút tắt ở ngoài nên 1 pức ảnh đẹp ra đc từ A5000 phải tốn k ít công phu
HDPhuongha
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sigma SD quattro thì sao các bác ơi
HDPhuongha
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sigma SD quattro thì sao các bác ơi
hero130
ĐẠI BÀNG
8 năm
@HDPhuongha con do tuyet voi ay bac ^^, Details & Dynamic Range cuc ky tot, hi vong lay net cung tot.
DSLR loại thường thì kinh tế hơn , chơi loại chuyên nghệp xem có đủ kinh tế ko
chắc bác biết cái lại ko gương lât rẻ tiền , chơi hẳn full frame đi , nói càn
Các bác cho e xin ý kiến với:

em định mua 1 máy DSLR để chơi ảnh theo đam mê, đang định mua máy canon 6D mà có 1 bác người quen để cho máy Sony A7s giá 28tr, theo các bác có nên lấy a7s ko ak? nó là dòng MILC nên em ko bik nó có ngon bằng mấy máy DSLR không, e mới tìm hiểu máy ảnh thôi ak.
@liwenjing93 6D cho lành.
John Đinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Rất bổ ích, cám ơn tinhte.
mấy bác cho em ý kiến giữ máy canon 700d và d3400 thì chọn máy nào tốt cho người mới (cũng đang để ý men micrroless canon M3), các bác tư vấn hộ em nhé.
Thanks all!
soulviet357
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em mới ở nha trang mấy tháng thấy cảnh đẹp nên muốn tìm tòi ảnh ọt tý. Em tính bỏ ra 10 triệu để mua máy
Nhu cầu của em là chụp cảnh và muốn góc càng rộng càng tốt, chụp bình minh, hoàng hôn, chụp đường phố buổi tối ổn, lung linh 1 tý, rõ nét 1 tý, nhiều khi cũng muốn vào bar thử chụp tý nhưng tham khảo qua cảm giác 10 triệu chắc ko đú được ánh sáng mù mịt và phức tạp ở trong đó
Chụp chân dung xóa phông cho người nhà, mấy đứa em. Còn người ngoài khi nào chụp tốt thì giao lưu sau 😁
Quay phim cũng muốn nghịch chút ít nên ngoài dsrl em tìm hiểu thêm mlr.

Em tham khảo mấy máy trong tầm tiền thì có
CANON EOS M10 KIT EF-M15-45 Giá 7250k
CANON EOS 700D KIT EF S18-55 IS STM Giá 10290k
NIKON D3400 KIT AF-P 18-55 VR Giá 9800k
Lạ cái là trên amazon thì M10 là 449$ còn d3400 là 396$, đều kèm len kit như ở binhminh em tham khảo.

Các bác thấy với nhu cầu trên cho người mới tinh, thích tìm hiểu trực tiếp trên máy kết hợp kiến thức trên mạng thì combo nào tốt tầm 10 triệu, chứ suốt ngày đọc trên mạng mà ko thực hành thấy nhức não quá. Đọc cũng nhiều biết rằng body ngon mà ko có tiền mua len thì cũng ko ăn thua.
Mong các bác tư vấn vừa tầm tiền !!!
soulviet357
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em mới ở nha trang mấy tháng thấy cảnh đẹp nên muốn tìm tòi ảnh ọt tý. Em tính bỏ ra 10 triệu để mua máy
Nhu cầu của em là chụp cảnh và muốn góc càng rộng càng tốt, chụp bình minh, hoàng hôn, chụp đường phố buổi tối ổn, lung linh 1 tý, rõ nét 1 tý, nhiều khi cũng muốn vào bar thử chụp tý nhưng tham khảo qua cảm giác 10 triệu chắc ko đú được ánh sáng mù mịt và phức tạp ở trong đó
Chụp chân dung xóa phông cho người nhà, mấy đứa em. Còn người ngoài khi nào chụp tốt thì giao lưu sau 😁
Quay phim cũng muốn nghịch chút ít nên ngoài dsrl em tìm hiểu thêm mlr.

Em tham khảo mấy máy trong tầm tiền thì có
CANON EOS M10 KIT EF-M15-45 Giá 7250k
CANON EOS 700D KIT EF S18-55 IS STM Giá 10290k
NIKON D3400 KIT AF-P 18-55 VR Giá 9800k
Lạ cái là trên amazon thì M10 là 449$ còn d3400 là 396$, đều kèm len kit như ở binhminh em tham khảo.

Các bác thấy với nhu cầu trên cho người mới tinh, thích tìm hiểu trực tiếp trên máy kết hợp kiến thức trên mạng thì combo nào tốt tầm 10 triệu, chứ suốt ngày đọc trên mạng mà ko thực hành thấy nhức não quá. Đọc cũng nhiều biết rằng body ngon mà ko có tiền mua len thì cũng ko ăn thua.
Mong các bác tư vấn vừa tầm tiền !!!
nhatminh_t20
ĐẠI BÀNG
7 năm
@soulviet357 Nếu với cái số tiền 10tr em khuyên bác bỏ qua toàn bộ cái danh sách bác nêu và mua sony A6000 đi bác mua máy cũ xách tay kèm kit cũng tầm 10tr nếu mua 9 hãng có kit nữa là 14tr bác nhé
mọi người cho em hỏi em mua máy CANON EOS M10 gí 5500k được không ạ
MrBphone
TÍCH CỰC
5 năm
@thành béo tám 1 ba mua chưa bạn
Bài viết hay quá
Chuẩn nhất có lẽ vẫn là câu; DSLR là xe số, xe côn tay, còn MRL là xe ga số tự động.
Nên chọn cái nào về kinh tế ạ
@long1213 Tuỷ nhu cầu của b nữa nhưng giờ mirrorless đã nhiều lựa chọn rất tốt rồi
M thik Mirrorless. Nếu xét về quang học và đang tính về máy xịn thì cái gương lật sẽ làm cho ảnh trong hơn. Đó là về lý thuyết. Còn theo trải nghiệm m thấy một số nhược điểm của mirrorless có thể bỏ qua được, quan trọng là:
Mi cho kích cỡ gọn gàng, nhẹ nhàng. Kiểu dáng đẹp, mang tính thẩm mỹ, thời trang cao hơn. Cầm lâu đỡ mỏi tay.
Mi có crop và có cả fullframe. Cũng có thể thay ống kính tùy vào nhu cầu cũng như cách mình muốn truyền tải.
Dù là nước ảnh ko đc trong bằng (theo lý thuyết chứ xem bằng mắt thì mình chịu), ông kính còn ít chưa xôm bằng DSLR nhưng chừng đó cũng đủ để cho 1 bức ảnh quá ngon rồi. M xài con A6000 cùi bắp ko thui cũng thấy đã. Đang tính lên A7ii fullframe nè
@umbalaxibua2811 Lý thuyết nào mà dslr ảnh trong hơn vậy b?
@junjihoon Thì ng ta hay nói là máy DSLR có gương lật, ánh sáng đi qua phần gương này rồi mới vào cảm biến nên sẽ trong hơn, trong khi mirrorless người ta đã loại bỏ phần gương lật, ánh sáng đi vào sẽ đến thẳng bộ cảm biến luôn. Cái lý thuyết truyền miệng vậy đó. Còn thật tế thế nào thì ai mà biết
@umbalaxibua2811 Vậy bạn nhầm nhiều rồi, loại nào thì ánh sáng cũng phải vào trực tiếp thôi bạn vì khi chụp gương sẽ lật lên, bình thường dslr có gương lật là để hình ảnh phản chiếu tới viewfinder thôi, mirrorless bỏ gương lật nên mới ko có ống ngắm quang học nên phải dùng ống ngắm điện tử và màn hình. Nên không cái nào trong hơn cái nào, tất cả là do cảm biến và thấu kính trên lens.
MinhQuan1987
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giờ mirrorless cảm biến cũng như fullframe rồi, ăn thua là thằng cầm máy.
@MinhQuan1987 Cần về "ôn" lại thuật ngữ cho đúng nhé vì câu của bác chẳng có ý nghĩa gì hết!

mirrorless là một loại trong nhiều loại thiết kế máy ảnh (DSLR, mirrorless, bridge, rangefinder...v.v). fullframekích thước cảm biến, chỉ loại cảm biến có kích thước tương đương phim 35mm (36x24 mm) (các loại khác bao gồm large format, medium format, APS-C, APS-H, micro 4:3, 1-inch, 1/2.3-inch...).
@Penguin Pingu Chắc ý ng ta là mirrorless với dslr thôi mà ghi ra không đúng
Alliance
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hiện tại và tương lai số phận DSLR đã được định đoạt, vấn đề là thời gian nhanh hay chậm. Trong 10 năm qua DSLM của Olym/Pana tiến như vũ bão (khử noise ngang cơ APSC, chống rung 5 trục bá đạo nhất, màn trập điện tử lấy nét nhanh nhất, đang phát triển AI...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019