Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

nên mua máy ảnh KTS của hãng nào?

icecream81092
21/4/2011 2:59Phản hồi: 29
Bạn nào có kinh nghiệm về máy ảnh thì giúp mình vụ này với.
Máy ảnh hiện nay có rất nhiều hãng và nhiều dòng.
Nếu xét về dòng compact thì hãng nào cho chất lượng ảnh tốt nhất
Các bạn đánh giá từng hãng giúp mình nha,cho mình 1 sản phẩm tiêu biểu luôn.
Thanks.
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lại có tranh luận rồi đây 😃 1 phiếu cho canon hoặc sony

...Canon luôn là lựa chọn hàng đầu...
...rứa mà ko hiểu sao cách đây hơn 2 năm...
...con bé ở Pico lại chào mời mình mua được con Sony...

@crazysexycool1981 vui tính vì gái xinh >>> ngưòi ta gọi là dại gái ^^ ! canon và sony đều ok nhưng máu canon hơn ^^
prethinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình thì thấy canon dùng được đấy
Nếu xét về compact thì các dòng tốt nhất là (không theo thứ tự ưu tiên) Fujifilm, Nikon, Sony, Canon, Olympus, Pentax, Panasonic
A nói thế nghĩa là sao? khó hiểu quá 😁
Không biết bác Starnt và các bác đánh giá theo tiêu chí nào, thôi thì khách quan xem xét các số liệu ở những trang web bán lẻ trực tuyến nổi tiếng vậy.

Trang Amazon.com thì chắc ai hay online đều biết và nghe danh tiếng. Người tiêu dùng Mỹ hay Châu Âu đều là người thực dụng trong mua sắm, họ ít khi bỏ tiền nhiều hơn cho 1 tính năng họ không sử dụng và không có cái việc "mua để khoe" như dân Châu Á. Tôi giới thiệu đến các bạn danh sách Best Seller Top 20 dòng máy Digital Compact Camera hay được gọi là Point and Shot của trang amazon để các bạn tự tham khảo nhé:

http://www.amazon.com/gp/bestsellers/electronics/330405011/ref=zg_bs_nav
Có 2 loại chân lý, 1 là chân lý đám đông (thống kê của các hãng bán lẻ) 1 là chân lý kỹ thuật và thực tế 😃
Đồng ý với bác. Nếu ai mua máy PnS cũng đều biết kỹ thuật và có kinh nghiệm (thực tế) thì đã có thể tự quyết định cho mình rồi.
E có đọc rồi. Càng đọc lại càng k biết phải chọn cái gì :-s
E đang có ý định mua 1 chiếc máy ảnh để chụp nhưng lại có quá nhiều loại máy và mức giá để lựa chọn.
Với túi tiền khoảng 4 tới 5tr (có thể trên 5tr 1 xíu nếu chịu khó dành giụm) thì máy nào đáp ứng đủ nhu cầu: chất lượng hình ảnh đẹp, có quay phim HD, có chức năng chỉnh tay toàn bộ (để phục vụ nhu cầu thỏa mãn sự tò mò và cũng muốn thử các chức năng như phơi sáng....), độ bền (cũng k cần thiết lắm), zoom cao (có thì càng tốt)...ngoài ra cũng lâu lâu đi chơi bạn bè nên máy nhỏ gọn cũng là 1 vấn đề nhưng có thể gạt qua 1 bên vì túi tiền nhỏ k đủ để đáp ứng các nhu cầu trên.
Sau 1 tgian tìm hiểu ở các cửa hàng thì có 1 số máy đang quan tâm:
-Canon A2200(khoảng 3tr4) nhỏ gọn,hợp túi tiền,HD...nhưng zoom k cao,và k biết có chỉnh tay đầy đủ và phơi sáng đc k (có lẽ là k)
-Canon SX130IS (khoảng 4tr4) zoom 12x,quay HD...nhưng k rõ lắm về các chức năng của máy
Nghe những ng ở cửa hàng bảo là Canon khi in ra ảnh thì màu sắc lại đẹp nhất.
Bên cạnh đó còn có 1 số máy của hãng khác như NIKON L110(gần 5tr),...hay cái máy nào thỏa mãn nhu cầu trên thì nhờ các anh chị giúp.
E mới tìm hiểu vào nhiếp ảnh chưa lâu nên còn chưa rõ ở 1 số chỗ,ai đọc thấy sai chỗ nào thì bỏ qua cho em.
Vụ này làm em đau đầu quá! Anh chị nào có kinh nghiệm thì tư vấn giúp em nha.
Rất cảm ơn!
Nhưng mình lại chưa có kỹ thuật lẫn kinh nghiệm 😔
Bởi vậy nên cứ theo số đông trước. Nếu 1 sản phẩm không tốt hay xứng đáng với số tiền bỏ ra mua, chắc nhiều người "dumb" như nhau nhỉ, hehe.
Thực ra câu hỏi đầu tiên của bác rất rộng, và không thể có được 1 sự khu trú chính xác cho câu trả lời, bác nên tự tìm hiểu 1 chút, đưa ra khung giá mong muốn, từ đó mới có đáp án nổi. Mấy post vừa rồi anh em chỉ trao đổi về lý thuyết cho vui thôi.
dòng a Của canon thì ko hay lắm, chất lượng ảnh kém, lấy nét chậm.
Nếu là nữ thì quan tâm dòng ixis ixus gì đó, trông rất cool.
Nếu ko ngại hơi to thì Sx130is là phù hợp nhất với nhu cầu của bạn. Nhỏ gọn thì ko zoom xa được, nếu muốn nhỏ gọn mà chất ảnh đẹp thì phải mua dòng s của canon.
Zoom là tính năng quan trọng, nó cho phép bạn sắp đặt bố cục ảnh thoải mái hơn rất nhiều.
Mình thấy 3 triệu bạn mua được Canon A3100 IS được rồi, không chỉnh tay PSAM được nhưng có chế độ P thì có thể chỉnh được phơi sáng. Con này tương đương con A2200, nó rẻ hơn vì cũ hơn, nhưng lại có chống rung quang IS.
Tầm 5 tr hơn có thể mua được TZ10 của panasonic, chống rung + quay film HD + chỉnh tay PASM + Zoom 12X, màn hình của nó 3" độ phân giải cao 460k đó có lẽ là lựa chọn phù hợp nhất trong tầm tiền. Dáng đẹp hơn hẳn canon SX130. nhưng mà Firmware của panasonic chuối chưa từng có, tất cả các thiết bị số trên đời này đều mặc định phím 5 chiều có phím giữa là phím chọn (select) thì pana lại đặt là exit (?), hơn nữa giao diện menu vàng trắng với font chữ khá xấu và bố trí bất hợp lý.
panasonic có cập nhật firmware cho tz10 rồi nhưng k biết có khắc phục lỗi trên đc k.chắc là k vì chữ đã in trên phím 😁
con TZ10 cũng có rẻ đâu,hix
phổ thông thì Canon, chuyên nghiệp hơn nữa thì Nikon, Leica... mà bác mua máy tính chụp hình với mục đích gì?
Vote một phiếu cho Sony. Em chỉ Sony và Sony thôi.
EdwardPham
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tầm 5tr thì máy nào cũng tương tự nhau thôi '___'
nghe nhiều người nói là Fuji tốt và giá vừa phải, nhưng chưa thử nên ko biết
Nếu cố thêm chút nữa tầm 6-7tr thì có LX3, G9, G10,... hàng 2nd, đây là những máy đỉnh của PnS

Máy ảnh tầm 10 chấm là đẹp, video thì 720p là vừa... fullHD 1080p thì dù có cũng chả quay đc vì thường quay HD 1080p trong 10ph là ~4GB :-", tiền mua thẻ còn nhiều hơn máy nữa =))
changviai
ĐẠI BÀNG
11 năm
@EdwardPham bác cho em hỏi tí giờ mua mấy hàng này ở đâu ha? bác! e cũng tính mua 1 con mak ko biết chỗ nào bán nữa! kiếm trên mạng thì quá trời.... mù luôn
EdwardPham
ĐẠI BÀNG
11 năm
@changviai bác vô xomnhiepanh hay vnphoto canh hàng thử xem sao...
nhiều khi có mấy con M4/3 đời đầu giờ cũng 6-7 triệu ấy, thậm chí rẻ hơn.

Vô xem ưng máy nào thì dùng google search số điện thoại liên lạc của họ xem coi có đáng tin này kia hay ko... rồi đi xem thử máy thôi. Hay nhất là kiếm mấy bác nhiếp ảnh gia chỉ mua về test máy hoặc muốn lên đổi máy ấy... máy bác ấy dùng tương đối kỹ + tư vấn cũng nhiệt tình.
changviai
ĐẠI BÀNG
11 năm
@EdwardPham oki! tks bác ạ!
trước khi mua, e cũng đã tìm hiểu kỹ các dòng máy rồi.
Nhưng khi quyết định mua FX65 thì thấy hình ảnh có thực nhưng chưa được đẹp lắm.
Nhờ anh Starnt chỉ giúp em được ko?
Cám ơn anh.
Post một số hình "chưa được đẹp lắm" vào mục ảnh khác rồi tiếp tục bàn 😃
mình cũng đang muốn mua 1 máy kts, các bạn thấy con MÁY ẢNH KTS CANON IXUS115HS (MÃ SẢN PHẨM: IXUS115HS ) này như thế nào?
thinhapple
ĐẠI BÀNG
7 năm
tôi thấy càng ngày các bác vô diễn đàn . định hướng chia sẻ đi đâu hết rồi . ý của thành viên muốn hỏi và chia sẻ thôi mình thấy dài dòng và phức tạp - nghị schur diễn đàn cũng lên có ý kiến .để tránh mất tg và xây dựng 1 diễn đàn uy tín hơn
Orient1080
ĐẠI BÀNG
6 năm
Theo quan điểm mình đã dùng thì Canon IXY, Sony Cybershot. Mình vẫn đang dùng 1 máy Canon IXY 32 và 1 Sony Cybershot W300 Made in Japan DSC01806.jpg DSC01881.jpg . Chất lượng ảnh khá đẹp...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019