Nên mua máy đọc sách nào

loantse
10/7/2016 16:0Phản hồi: 59
Đợt trước mình dùng kindle ppw 2013 được một thời gian rồi bán. Bây giờ đang có ý định mua lại nhưng không biết loại nào dùng tốt nhất hiện nay . Đợt trước dùng ppw thì font hơi bé và màn hình không được thích lắm xem file pdf thì hơi bị khó xem và ít truyện ebook hoặc toàn truyện cũ. Các bác thấy máy nào ok nhất hiện nay chỉ cho mình với
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

jun276
ĐẠI BÀNG
8 năm
Muốn PDF và truyện tranh thì máy tính bảng b nhé.
loantse
ĐẠI BÀNG
8 năm
@jun276 Máy tính bảng có ipad mà đọc nhiều nhức mắt, khô mắt lắm bác ợ
sakamoon
TÍCH CỰC
8 năm
Mình cũng định mua nên có tham khảo mấy loại thì chốt Kindle oasis với Kobo HD Aura và cuối cùng quyết định lấy con oasis. Nếu bạn đọc truyện tranh nhiều và chấp nhận đen trắng trên e-ink thì mình thấy con Kobo ngon đó 😃
Nếu đọc truyện tranh thị bạn lên Fanpage của Bibox bọn mình trao đổi với mấy bạn hay dùng Bibox để đọc truyện tranh xem.

Bibox dùng andoid nên cài được Manga Bird cũng nhiều truyện lắm.
kukienx8
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đọc trên máy đọc sách làm gì có chuyện font bé bạn ơi. Nó chỉnh được font mà. Hoặc do cái ebook bạn down nó để font bé, dùng sigil chỉnh lại là được.
Còn đọc PDF trên máy đọc sách thì không hay đâu. Tốt nhất là đọc trên ipad, vừa có màu, màn hình lại to nữa.
Cuối cùng nếu chịu khó tìm sách trên các diễn đàn thì không thiếu cho bạn đọc đâu 😁, còn bạn ngại thì làm em Bibox của Việt Nam, 365k 1 năm tha hồ mà đọc, sách lại chuẩn, ít lỗi, mỗi tội mình không thích nguồn sách trên Alezaa với Waka lắm.
loantse
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình cũng đang thích oasis mà cũng chưa thử nên ko biết như thế nào, ko biết có chỗ nào check thử ko ? Kobo thì thấy review tốt , có thiện cảm , còn bibox thì chưa ai dùng , cũng muốn xem hàng Vn chất lượng cao ntn? Khó nghĩ quá .
Font chỉnh hết cỡ vẫn bị bé , mà có điều mình ko ưnh ở ppw 2013 là cầm ko được đầm tay lắm. Đang cân nhắc voyage , ko thì oasis
Nghe nảo bibox đang kết hợp manga rock? Có manga mình mua liền ko nghĩ
kukienx8
ĐẠI BÀNG
8 năm
@loantse Font chỉnh hết cỡ mà vẫn bé thì là do người làm ebook họ chỉnh rồi. Bạn sửa lại cũng được. Hoặc gửi mình sửa hộ cho.
Còn có điều kiện thì cứ Oasis mà mua đi bạn. Mình cũng thích con đấy lắm 😁

Sent from my iPad using Tapatalk
sakamoon
TÍCH CỰC
8 năm
@loantse > Oasis muốn check thử thì chỉ có quen ai có mượn xài thôi chứ ở VN ko có cửa hàng nào có sẵn máy cho check. Mình thì mượn của bạn check thử thấy được nên mới mua. Nói chung nếu giá cả ko là vấn đề thì oasis là lựa chọn tốt.
> Kobo thì thấy review tốt, nhất là nếu đọc truyện tranh thì thích hợp hơn oasis
> Còn về bibox thì do chỉ có 1 mẫu nên nếu ko ưng ý thì sẽ ko chọn. Mình thì do ko thích thiết kế bầu bầu mà thích vuông vức hơn nên mới ko chọn bibox.
loantse
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sakamoon Thanks bạn nhiều , vậy mình nghiên cứu để chọn 1 trong 2 con đó .
Kukien8x: Tốt quá, cảm ơn bạn nhiều lắm. Thấy mọi người khen oasis quá trời mà chưa đc thử nên vẫn còn lăn tăn. Muốn xem màn nó ntn
jun276
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ngày 12 Amazon giảm giá Prime, có thể sẽ giảm giá cả Oasis. b muốn mua thì m nhận order US nhé.
sakamoon
TÍCH CỰC
8 năm
@jun276 Đã coi rồi mà giảm chủ yếu paperwhite với voyage ko còn oasis thì ko có giảm 😔
loantse
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sakamoon Oasis đang để là hàng chủ đạo thì chắc phải sang đầu năm sau may ra . Oasis đúng là nặng tiền thật 8,5tr :(. Nhưng mà chắc là đáng đồng tiền.
Thanks bạn nhiều lắm có gì mình ib hỏi bạn thêm
xuantung
TÍCH CỰC
8 năm
@sakamoon Mình cũng ngó thử coi mà Oasis vẫn 289$, không có giảm.
sakamoon
TÍCH CỰC
8 năm
@xuantung Thì mình nói paperwhite với voyage có giảm. Còn Oasis ko có giảm, vẫn giữ nguyên giá mà :|
loantse
ĐẠI BÀNG
8 năm
Với ngại 1 cái là mình load truyện tranh vào kindle hơi bị lằng nhằng nên cũng đang nghĩ 😔
sakamoon
TÍCH CỰC
8 năm
@loantse Mình thì nếu đọc truyện tranh thì xài soft nên cũng nhanh lắm.
> Down từ site về thì xài DomDomSoft Manga Downloader
> Sau đó tạo thành file cho kindle bằng Kindle Comic Converter (site https://kcc.iosphe.re/)
> Copy vào kindle và thưởng thức 😁
jun276
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hiện m có code giảm 10% cho hàng ship and sold by Amazon. Đang muốn gom 2 cái OASIS để đặt, tối đa 500$ giảm 50$
sakamoon
TÍCH CỰC
8 năm
@jun276 Bạn ở đâu thế, mình ở HCM. Nếu ở HCM thì có gì cho ké 1 em oasis cho ông anh với nhé...
jun276
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sakamoon M ở HN, đang hỏi lại bên ship xem giá ship về bn. chứ m ít khi ship đồ điện tử nên cũng ko rành.
@jun276 Lên Gofa.vn mà đặt ý bác, giá ship bên đấy rẻ lắm. Đang tết còn hỗ trợ thuế thiếc hết thì phải
Mình cũng muốn mua nữa nên bạn cho mình hỏi ship như thế nào về đây bao nhiêu nhé.
jun276
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cuối tuần m trả lời nhé, cuối tuần bạn m ở Mỹ gửi đồ về cho m thì hỏi chỗ ship hàng luôn.
@jun276 Bạn ơi đặt màu merlot dc không ah?
jun276
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vivianlee B đặt màu gì thì h Amazon cũng hết hàng, kh đầu tháng 8 mới có. Mua rồi khi nào nào có thì Amazon mới ship cho m.
mình đang xài Bibox - đọc truyện tranh cực đã! mình down sẵn gần chục GB truyện tranh về đọc đến đâu chép đến đó! :p
jun276
ĐẠI BÀNG
8 năm
........................
forzet
TÍCH CỰC
7 năm
Chỉ đọc EPUB, PDF thì máy nào hợp nhất ha các bác ?! :3
@forzet epub và pdf thì Bibox là ok nhất đó 😁

epub thì mặc định tốt rồi, pdf thì có trình Adobe reader có khả năng reflow lại file pdf, giúp bạn điều chỉnh chữ to nhỏ mà ko bị tràn trang.
Bạn xem video này nhé
jun276
ĐẠI BÀNG
7 năm
@forzet PDF dạng có nhiều hình vẽ? tablet b nhé.
Oasis dùng phê lắm các anh em ơi :3 tầm chưa đến 7 củ thôi mà công nhận pin con này trâu thật, cầm nửa tháng của thằng bạn mà vẫn chưa xi nhê gì, mỏng dính 🆒🆒🆒
congthinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình còn dư con Kindle 2016 (gen 8th). Mới khui được 3 ngày, ai cần PM nhé.
Mình ở HCM.
xuantung
TÍCH CỰC
7 năm
@congthinh Giá tốt ko bạn? PM mình cái giá coi ok thì mình múc. 😁
binhminh931
ĐẠI BÀNG
7 năm
@congthinh giá nhiêu bạn 😁
binhminh931
ĐẠI BÀNG
7 năm
bà con cho em hỏi con Bibox dùng ok không vậy :3
babykane
TÍCH CỰC
7 năm
@sakamoon Mình cũng hay đọc truyện tranh, vậy có nên mua PPW hay Kobo Aura (có hỗ trợ thẻ nhớ) không bạn? Còn về nguồn sách thì download ở đâu vậy bạn? Cảm ơn bạn đã giúp đỡ
sakamoon
TÍCH CỰC
7 năm
@babykane Hay đọc truyện tranh thì:
+ Thích màn hình bự thì mua con kobo 7.8" màn hình bự tí chắc đọc truyện ngon hơn (chưa xài con này nhưng xem giới thiệu thì rất ấn tượng)
+ Thích gọn thì ppw hoặc oasis. Mình đang xài oasis và thỉnh thoảng cũng đọc truyện tranh và rất ok.
Về nguồn truyện thì mình tự làm file bỏ vào, do xài tool down truyện + làm file nên làm 1 bộ 100 chapter quen tay rồi thi tầm 5' là xong hết bạn ah. Nếu thích thì mình có thể hướng dẫn bạn làm...

Còn về nguồn sách thì cách nhanh nhất là bạn có thể lên google gõ => tên sách + định dạng file (thông thường cho dòng kindle thì prc, azw3...) rồi dùng chương trình calibre (có thể convert qua lại giữa các định dạng epub của iphone wa prc, azw3 của kindle dễ dàng) để copy sách vào).

P/S: về vụ thẻ nhớ thì với mình 4GB là đọc cả tháng ko hết rồi nên ko wan trọng lắm. Còn nếu cảm thấy it và thích ppw thì hiện có bản ppw 32GB để dành đọc manga đó
binhminh931
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sakamoon mình đọc nhiều là file PDF. bạn thấy dùng kindle có ổn không?
sakamoon
TÍCH CỰC
7 năm
@binhminh931 Mình ko đọc file PDF nên ko rõ bạn. Ko thích định dạng đó nên luôn kiếm epub, prc về đọc ko ah. Nhưng nghe mọi người nói PDF đọc trên e-ink ko ngon, nếu muốn đọc pdf thì tốt nhất nên mua tablet...
Mình muốn tìm một máy đọc sách màn hình lớn một chút, cỡ như cuốn sách khổ trung bình thì nên chọn loại nào? Và các máy đọc sách hiện nay có cho phép chép file sách epub, pdf từ máy tính vào để đọc như máy tính bảng, điện thoại không hay chỉ đọc được sách mua trên store của nhà cung cấp?
@takzan37 theo yêu cầu của bạn thì có Kobo (Aura)
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@takzan37 Kindle PaperWhite 3 cũng rất tốt
mình chép vào đọc cũng được mà mua từ store cũng ok
@spkar nhưng Kindle mặc định không hỗ trợ định dạng epub
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trankhanhhoang calibre sẽ convert qua azw3 khi chép vô kindle

Xu hướng

Bài mới