Nên mua Sony Vaio hay Macbook Pro....................

dododien123
8/5/2011 7:0Phản hồi: 29
Mình đang có nhu cầu mua 1 cái laptop tầm 20-30tr! Nhưng đang thắc mắc phân vân lựa chọn giữa Sony VaioMacbook Pro. Mình mua laptop chủ yếu là để giải trí: ,lướt web,nghe nhạc,xem phim,chơi game online... Với những nhu cầu trên thì theo các bác nên mua loại nào trong 2 loại trên....................

Thực ra hiện giờ mình vẫn đang xài Macbook White,được hơn 1 năm rồi. Lúc trước mua máy vì mê vẻ đẹp quá tuyệt vời của Macbook và giao diện của HDH Mac OS nên đã chọn Macbook White,nhưng khi về xài thì chán quá! Mình ko có ý chê gì máy Macbook cả. Bởi vì cá nhân mình chỉ là 1 tay gà mờ thôi,mua máy về chỉ giải trí chơi game thôi chứ đâu biết gì. Mình chán MBW là vì mình xài ko quen HDH Mac OS,thấy sao mà xài khó khăn quá. Trước đây xài Win muốn tìm phần mềm,chương trình hay game online gì cũng được có hết,cài được hết. Vậy mà chuyển qua MBW thì nói thật chả biết làm gì,cái máy đẹp thế mà chỉ để lướt web nghe nhạc thôi cũng tiếc. Nhiều lúc thèm chơi game online mà ko cài được,phải cài thêm HDH Win đề xài,mà cài Win trên Macbook thì quá sức chán.

Nhân tiện dịp này có tiền định đổi máy. Nhưng vẫn thắc mắc nên mua Sony Vaio cho dễ xài hay lại mua Macbook tiếp,nhưng mà là Macbook Pro (vì cũng ko biết MB Pro có thay đổi,có dễ xài hơn MB White ko?). Về tính năng và độ dễ sử dụng thì đang nghiêng về Sony Vaio hơn,nhưng vẫn rất tiếc vẻ đẹp của Macbook: tinh tế,sang trọng,đẳng cấp,màn hình sắc nét... Những thứ mà Sony ko có được.

Vậy Sony Vaio và Macbook Pro có những điểm mạnh điểm yếu nào? Theo mọi người thì giữa Sony Vaio và Macbook Pro cái nào phù hợp với nhu cầu của em hơn? Em nên chọn loại laptop nào?

Cám ơn................................!
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình có cậu bạn ở Nhật chuẩn bị về nước. Nghe nói bên đó Mac pro rất rẻ chỉ khoang 27 triệu cho pro 13.3 inch. Nếu bạn có người quen bên đó nhờ gửi về giùm. Mac pro dùng thì thực sự đẳng cấp rồi. Chúc bạn sớm mua được máy ưng ý nhé!
bạn đã ko thích mac thế này rồi thì chọn Vaio vậy, Mac hay PC mình ko bình luận kẻo lại rách việc với mấy ông dùng mac. Nhưng đảm bảo mình ko mua may mac laptop thêm 1 lần nào nữa.
chỉ 2 từ: cực chán cho mac, hdh ko làm được gì cả ngoài nghe nhạc và lướt web. còn lại em ko biết làm gì
Sao bạn không nghĩ tới việc cài windows cho mac 😁, mình thấy nhiều người xài mac toàn cài windows để làm việc lắm.
Thế mua Sony để làm việc chơi game rồi cài thêm cái Mac lâu lâu cần hay có hứng thì dùng.
mua mac mà cài win thì thôi mua máy khác cho rồi, tính tương thích cũng ko cao, dễ phát sinh lổi nữa
để giải trí: ,lướt web,nghe nhạc,xem phim,chơi game online... theo mình bạn nên chọn dòng sony màn to giá rẻ hơn mac khá nhiều. Phần mềm cũng dễ sử dụng hơn Vote cho sony.
1 phiếu cho Vaio, e này khỏi phải nói, cân bằng giữa sức mạnh và thời trang + Win7, 8... thì hết ý. Mac thì thời trang còn với e thì chưa phải đẳng cấp!he với e đẳng cấp phải ở linh hồn của máy cơ mà em lại kết M$
Mua Sony Vaio

@Chủ topic:
Tôi cũng có cùng thắc mắc với bạn và sau 1 thời gian tìm hiểu, tôi đã có câu trả lời. Hi vọng câu trả lời của tôi sẽ có ích với bạn.
MacBook thì không phải bàn về thiết kế, màn hình đẹp long lanh, hệ điều hành được tối ưu, máy ít hỏng vặt và tương đối an toàn hơn vì hầu như không có virus (Mac OS có virus nhưng chưa nhiều mà thôi). Có điều, mọi người hay nói mua Mac đi, mua iPhone đi, đẳng cấp hơn, mọi người nhìn với con mắt khác. Đáng sợ ở 2 cái chữ "đẳng cấp" đấy. Đành rằng dùng các sản phẩm của Apple luôn cho người ta 1 sự hài lòng và hầu như ai đã qua dùng các sản phẩm của Apple thì luôn bị mê hoặc. Có điều, bạn chọn mua thiết bị vì nhu cầu - tối ưu hóa nhu cầu và cả túi tiền nữa.
Thực ra đa phần mọi người dùng Windows đều cr4ck (ko hiểu sao từ kia bị thay = dấu ...), đặc biệt ở VN. Mọi người cr4ck từ cái Windows cho tới các phần mềm chạy trên Windows. Làm như thế chẳng khác nào hành hạ cả phần cứng cũng như phần mềm thử hỏi làm sao mà máy móc chạy ổn định cho được? Hơn nữa Windows chạy trên nhiều cấu hình phần cứng của nhiều hãng khác nhau, tất nhiên trải nghiệm sẽ rất khác nhau.
Nếu cùng 1 giá tiền mà ở Apple store niêm yết 1 con Macbook pro 2011 13" khoảng 29tr thì mua 1 con Sony Vaio dòng S (so sánh cùng cỡ màn hình, tương đương cỡ máy) trội hơn về nhiều mặt:
1. Về phần cứng:
- Card màn hình rời, có thể chuyển từ chế độ speed (chơi game, đồ họa) sang stamina (duyệt web, văn phòng) trong khi phải lên MBP 15" và có nghĩa là hơn nhiều tiền nữa mới có card màn hình rời.
- Nhẹ hơn, chỉ có 1.7kg cả pin trong khi MBP đã là hơn 2 kg, 15" là 2.5kg (khá nặng nếu phải mang đi), còn MBAir thì lại thiếu nhiều thứ dù chỉ có hơn 1kg. MBP không hề nhẹ!
- Cùng tiền Vaio là chip i7 còn MBP là chip i5.
- Nhiều cổng chia sẻ hơn.
2. Về phần mềm:
- Windows phổ biến hơn, dùng tiện hơn vì nhiều lí do: cộng đồng chia sẻ nhiều, phần mềm nhiều hơn, chưa kể dân VN hay cr4ck máy thì cr4ck Windows cũng nhiều hơn hẳn. Còn về chuyện ổn định thì thực ra tôi đã dùng Windows và phần mềm có bản quyền, chạy ổn định, không đến nỗi quá chênh lệch với Mac (tôi cũng đã dùng 1 thời gian). Có chăng là Windows thiết kế hệ điều hành theo kiểu "sinh học" tức là người dùng chịu trách nhiệm toàn bộ (quyền root), nếu bị dính virus thì virus ăn thẳng vào "máu", làm hỏng hết toàn bộ "cơ thể" còn Mac thì theo kiểu "cơ khí", nếu chẳng may có dính virus gây hỏng hóc cũng chỉ 1 phần, các phần còn lại hoạt động độc lập và khi muốn can thiệp vào hệ điều hành, phải qua thao tác khai mật mã (quyền user). Mac OS rất thân thiện, dùng không hề khó.
- Nếu ai có nhu cầu chơi game cao thì nhất định phải dùng Windows - tôi không cần phải tranh cãi với người dùng Mac về vấn đề này vì nó quá hiển nhiên.
- Đôi khi rất khó tìm hoặc không có các phần mềm cần thiết cho người dùng ở VN trên Mac, khi đó lại phải chạy Windows trên Mac thì rất dở. Đành rằng Mac có ưu thế trong việc xử lí hình ảnh nhưng xét cho cùng, 1 máy laptop cũng không phải là thiết bị hoàn thiện cho những công việc chỉnh sửa film hoặc ảnh đồ sộ. Nếu được, hãy mua Mac Pro - các thiết bị chụp hình CT hiện đại đều dùng máy Mac Pro để xử lí ảnh.
- 1 thứ rất tuyệt vời của Apple là iTunes thì có thể dùng ngon lành trên Windows nên nếu dùng iPhone hay các thiết bị khác cũng không có trở ngại gì.
3. Chung:
- 2 chữ "đẳng cấp" mà nhãn hàng Apple có được là nhờ tài của Steve Jobs. Ví dụ bản thân iPad là thuộc vào hàng máy tính bảng rẻ tiền nhưng nhờ thiết kế đẹp và tài hùng biện của SJ, nó trở thành 1 thiết bị thời trang và phong cách. Rất nhiều người chọn các sản phẩm của Apple vì bị ám ảnh 2 chữ "đẳng cấp" này chứ không phải bởi các giá trị thực sự mà các sản phẩm ấy mang lại. Tôi chọn 1 số sản phẩm của Apple vì nó đáp ứng được nhu cầu của tôi và tôi cảm thấy rất hài lòng khi dùng chúng.
- Nếu ai cho rằng cầm Vaio là không có "đẳng cấp" thì tôi nghĩ người đó nên xem xét lại về khái niệm thế nào là "đẳng cấp".

Chốt lại vẫn là tùy nhu cầu, ngay chính các sản phẩm của Apple cũng nhắm vào các nhu cầu khác nhau của người dùng. Tôi nêu những quan điểm chủ quan chứ không muốn tranh luận với ai.
Chúc chủ topic sớm đưa ra được quyết định và hài lòng với quyết định của mình.
@ndv207 bài viết khá hay.phát huy bác nhé.cần những cái nhìn trung thực ntn
@ndv207 em đã phải đăng nhập để like cho bác! :sure:
@ndv207 thanks bác. e cũng nghiêng về vaio hơn 😃
thanhf102
TÍCH CỰC
13 năm
ndv207
một nhận xét đáng để mọi người suy nghĩ!
thanks
1 năm rồi. mới đọc đc bài này. rất cảm ơn anh.một nhận xét,đánh giá hết sức đáng để suy nghĩ, e cũng boăn khoăn 2 dòng đó , nhưng giờ thì quyết định dùng vaio..
waka
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài hay thế này mà ít mem comment thế ^^
saomaimuaha
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài viết rất hay, thanks bác ndv207 rất nhiều
newbieppc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vote cho bạn ndv207 với chia sẻ rất rõ ràng và thuyết phục.
Thấy MBP chạy win 8 vs mac os mượt lắm mờ, mỗi tội chạy win 8 hơi nóng máy, bác nào giỏi it thì gọi qua uk bằng skyper xin key active win8 pro thì k bao h bị lỗi, cu e e nó dùng Học CNTT chạy toàn soft nặng 10Gb 1 mà vẫn mượt. Các bác toàn chơi w7 ..... lẽ nào nó chả nặng. Khi nào dùng Win 8 pro ui nhận xét ms chính xác dk, nh nếu nhu cầu của bác vây thì bác nên mua vaio duo laf cực kì hợp lý.
theo mình thì mbp vẫn hơn,laptop không thể chơi game như destop được và mac os x độ ổn định rất cao ( window thì mình chưa biết vì chưa xử dụng ) ứng dụng trên mac tôi đồng ý là ít hơn window nhưng cũng đủ xài. xử dụng mac osx cùng mbp thực sự mang lại sự an tâm rất cao và cảm giác tương tác với trackpad và giao diện rất tốt và có thể nói là tốt nhất vì chưa có máy nào chạy win mang lại được.hi vọng giúp ích được bạn
Hiện nay có Dell XPS xài win 8, kiểu dáng giống Mac pro. Con này đảm bảo tốt các tiêu chí của bạn. Bạn tham khảo thêm con này nhé

http://www.laptopus.vn/?frame=product_detail&id=620

Sony Vaio thì bên mình đang có SVS 15 giá tốt.

http://www.laptopus.vn/?frame=product_detail&id=596
Thinkpad đê bác ei ;))

Sent from my LT26w using Tinhte.vn
Dùng macbook đi bác, nhìn đẳng cấp hơn nhiều, có con e mua con vaio 24 củ h đang tiếc ko mua e mac pro.

Sent from my iPhone using Tapatalk 2
@duongtieu6789 @@, 24tr mac pro ko có card rời nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019