Netflix nâng cấp chất lượng âm thanh lên studio quality sound

Knah
1/5/2019 22:12Phản hồi: 146
Netflix nâng cấp chất lượng âm thanh lên studio quality sound
Netlix vừa thông báo rằng họ vừa nâng cấp chất lượng âm thanh lên chuẩn "phòng thu - studio quality sound" cho dịch vụ xem phim của mình vào hôm nay. Cụ thể Netflix cho biết sẽ nâng cấp chất lượng âm thanh lên Dolby digital với bitrate 640kbps và Dolby Atmos 768kbps. Tuy nhiên, để trải nghiệm chất lượng âm thanh mới này, người dùng phải đăng ký gói Premium.

Việc nâng cấp chất lượng âm thanh theo Netflix nhằm mang đến chất lượng âm thanh rõ ràng, sống động hơn, hiệu ứng âm thanh vòm rõ tốt hơn nhằm truyền tải tốt hơn nội dung của bộ phim. Tuy nhiên, để trải nghiệm được âm thanh chất lượng cao, người dùng cũng cần phải có đường truyền internet tốt để tránh không bị gián đoạn khi xem phim.

Cũng giống như video, tuỳ vào tốc độ đường truyền mà Netflix sẽ đưa chất lượng sao cho phù hợp nhất. Có chăng là giờ đây khi mà có cả 2 yếu tố âm thanh lẫn hình ảnh, nếu chỉ cần tốc độ đường truyền không đủ đáp ứng cho 1 trong 2 thì đều sẽ gây ra gián đoạn khi trải nghiệm.

Mặc dù bitrate 640kbps và 768kbps vẫn chưa phải là cao nếu so với chuẩn phòng thu, tuy nhiên theo Netflix người dùng sẽ không nhận ra sự khác biệt, đồng thời đây cũng là bitrate tối ưu nhất để stream đến người dùng.

Nguồn: Netlix
146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy nay coi cái ourplanet trên netflix đã quá
rocky man
TÍCH CỰC
5 năm
@cuhiep Ấn tượng nhất cảnh 5 con chim đực tập tành nhảy nhót rồi đi gạ tình con chim cái. Cuối cùng chỉ 1 con được sướng. Cảnh này chắc chỉ có bọn chim nó mới làm nổi chứ người thì some cmnl rồi 😁
@rocky man Đậu, cần spoil chi tiết vậy không ?
madafaka
TÍCH CỰC
5 năm
@cuhiep Cái này spoil có sao đâu bác, đâu có cốt truyện đâu 😁
@madafaka Hâhhahahha
Mạng bao nhiêu mới xem 4k trên đây mượt mọi người. Nhà mình có 15mbps thôi.
manny1992003
ĐẠI BÀNG
5 năm
@max-20091 Mình xài VNPT gói F2K từ tháng 7 năm ngoái, đóng trước 12 tháng với chi phí bình quân 289k/tháng. Tốc độ hiện tại đang như vầy:

Giá hiện tại của VNPT đây:

@manny1992003 Kinh nhỉ, đóng cả 12 tháng giảm đc 20%, úi dào 😁
À, bạn ko có tốc độ cam kết quốc tế hèn chi có 400k (300k với 12t) là phải 😃, bên chỗ mình bộ thằng VNPT nó ko cạnh tranh nổi FPT hay sao mà vẫn treo giá 300k/25mbps, đau lòng thật.
Mình thì do nhu cầu cần cam kết tốc độ để tránh việc ko vào đc web với chơi game mùa đứt cáp nên đóng cũng 800k/tháng😔
@trantrungkien.ct 30mbps là xem đc 4k của netflix và youtube rồi nha bạn
manny1992003
ĐẠI BÀNG
5 năm
@max-20091 Lúc đăng ký mình cũng đắn đo vụ cam kết với không cam kết, với cũng chưa có mấy gói GD. Nghĩ đi nghĩ lại thấy với cái băng thông bao nhiêu đó thì cũng không giải quyết được gì nhiều, game gủng thì xài đỡ vnlag thấy cũng chơi được nên chọn luôn không cam kết cho rẻ. Bạn đã dùng 1 thời gian thì chắc cũng qua mấy đợt đứt cáp, có thể cho nhận xét/review vụ cam kết được không?

Vụ giảm giá/khuyến mãi thì chỗ nào cạnh tranh càng lớn thì họ có chính sách giảm càng nhiều để lôi kéo/giữ khách hàng. Chỗ nào ít cạnh tranh thì được giảm ít hơn nên có thể khác. Lúc mình đăng ký thì mình có hỏi và họ cho biết là khách hàng cũ thì được giảm tới 30% nên mình mới được 289k/tháng (thay vì 330k). Đến tháng 7 sắp tới sẽ chọn lại gói phù hợp, cũng đang nghía gói GD3 vì thấy speedtest mấy bạn khác xài lên được 60Mbps, lại có 16GB/tháng Data cho 8 sim điện thoại (tự chọn, tất nhiên là vinaphone), cái myTV net thì không quan tâm vì mình không xem TV, tổng phí luôn VAT có 250k/tháng nếu đóng 6 tháng. Như vậy nếu là khách hàng cũ, đóng 12 tháng thì chắc sẽ thấp hơn (hy vọng vậy).

phanjantho
TÍCH CỰC
5 năm
Không chỉ đường truyền internet tốt mà còn hệ thống âm thanh cũng như màn hình độ phân giải cao đủ đáp ứng nữa.
Lại thêm tiền
@Lửng Mật Nếu bạn đang dùng Premium rồi thì k cần phải thêm tiền
@Lửng Mật Hàng xịn thì không bao giờ miễn phí!
@Lửng Mật cũng rẻ mà mình đang sài có 180 4 tháng tính ra có 45k/tháng của b này. Acc sài add sẵn tiền tự pay luôn
Https://m.facebook.com/S2xMrT?ref=bookmarks
cccp1784
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngon...
Dùng sk5r wá đủ với chất lg giờ.
Phim minh nhiều wá chưa đụng tới netflix. B nào muốn share ko?
von04111
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mấy cái này không có dùng nên ko quan tâm .
hiepsicoi
TÍCH CỰC
5 năm
Không biết có hỗ trợ coi trên điện thoại không?
Xem phim thì phải 5.1 trở lên chứ 2.1 hoặc 2.0 thì cái Studio Quality cũng vứt
@p700i Mình đi coi 2 phim này rồi và khẳng định với bạn 2 phim đó có HRTF nhé nên hiển nhiên lúc người ta làm ra đĩa hoặc stream (loại có TrueHD, Atmos hoặc Digital) nó đã auto có HRTF rồi.
  • HRTF đơn giản chỉ dùng phần mềm bóp méo tần số -> hiệu ứng âm thanh 3D thôi, encode ra codec nào thì tùy bạn.
  • Còn dàn 5.1, 7.1 là phần cứng để tạo ra âm thanh 3D nếu bạn cần độ trung thực cực cao 😃

Nếu bạn cần thông tin thì đọc cái này đc nè:
https://en.wikipedia.org/wiki/Head-related_transfer_function
https://en.wikipedia.org/wiki/3D_sound_reconstruction
@max-20091 Vậy càng khó hiểu

"TrueHD, Atmos hoặc Digital nó đã auto có HRTF rồi" -> Bóp từ 5.1 ra hay là từ 2.1 ra hay là nó có một đường tiếng riêng.

TrueHD, Atmos hoặc Digital nó lưu từng kênh một thì HRTF nó lưu vào đâu? Nếu bóp thì ai bóp, phần cứng bóp hay phần mềm bóp? Nếu phần cứng bóp là phần cứng gì? Nếu phần mềm bóp thì phải có phần mềm, phần mềm đó là gì? Codec gì? Bạn giải thích cho cụ thể hơn nhé.
@p700i Có 2 cách để tạo ra âm thanh 3D:
1 là tạo ra âm thanh nhiều kênh khác nhau rồi để mỗi kênh phát ra 1 loa khác nhau.
2 là lợi dụng tần số để tạo ra âm thanh 3D (HRTF)

Nhiều phim lúc trước nó chả có 1 mà cũng chẳng là 2 nên dẫn đến việc mua dàn âm thanh 5.1 7.1 mà nghe chẳng khác gì 2.0.
Còn film bây giờ nó có chuẩn codec và encode tốt như Dolby Atmos nên kết hợp giữa 1 và 2 để tạo ra âm thanh 3D mà không cần tới 5.1 7.1. Hiển nhiên có 5.1 7.1 âm thanh nó phát ra chuẩn hơn 2.0 là đúng rồi.

Còn bạn hỏi HRTF của Dolby nó lưu ở đâu thì cái này ko ai biết đc trừ thằng Dolby ra. Cái này chỉ dành cho NSX thôi.

Âm thanh 3D phần cứng nó phụ thuộc vào số loa, cách setup loa sao cho phát ra 5.1 7.1 (tức là từng loa phải phát ra được tiếng khác nhau, VD như mình chỉ trỏ kênh 1 thì loa 1 kêu, trỏ kênh 4 thì loa 4 kêu,...)
Còn âm thanh 3D phần mềm nó phụ thuộc vào thằng làm phim, codec audio của phim và cả đĩa phim/stream nữa.
@max-20091 Bạn giải thích hoài mà nó vẫn rối bòng bong.

Tóm lại là bỏ qua cái HRTF, chiến 5.1 trở lên là ngon nhất, đỡ phải nghĩ ngợi nhiều.
ultratrung
TÍCH CỰC
5 năm
Không liên quan lắm nhưng mà mình không biết hỏi ở đâu nên hỏi đại mong các bạn trả lời.
Mấy cái quạt điều hòa trên thị trường dùng có hiệu quả không ạ
Dùng cho trẻ sơ sinh có bị gì ko ạ
Phòng tầm 10m² thì dùng loại nào được
Xin cảm ơn
@ultratrung Thấy "trẻ sơ sinh" nên mới gửi chút kinh nghiệm thay vì báo xấu:
- Quạt điều hòa dùng khá hiệu quả, làm mát ok, tiết kiệm điện hơn máy điều hòa
- Dùng cho trẻ sơ sinh không ổn vì bản chất là thổi hơi nước để làm mát, làm tăng độ ẩm, dễ sinh ẩm mốc
- Phòng 10m2 mua loại cho phòng 10~15m2 là ok
Nếu có điều kiện nên lắp cái điều hòa hoặc dùng cái điều hòa di động cỡ nhỏ là chuẩn nhất.
@ultratrung Quạt mà dùng nước là nguy hiểm vì chất lượng nước ra sao? lâu ngày nổi mốc rồi thổi ra hít vào.
Quan trọng là hít hơi nước là không tốt rồi.
zodzeus
TÍCH CỰC
5 năm
@nnkjsc chắc nhầm với quạt hơi nước rồi, quạt điều hòa đâu có thổi ra hơi nước
@zodzeus 😃 quạt điều hòa cơ chế như điều hòa được dùng thuật ngữ là điều hòa di động
zodzeus
TÍCH CỰC
5 năm
@nnkjsc nó có cái màng nước rồi thổi khí xuyên qua để giảm nhiệt luồng khí. còn phun sương mà nó phun hơi nước ra luôn
Phải đi với tai nghe nữa mới phê lòi

@bumaki315 Mình bỏ coi tv từ mấy năm trước rồi bạn
@shen008 Ipad 2018 nhé
@chavalier ipad thường hay pro vay bạn
@shen008 Ipad pro 11 2018 nhé bạn
hay lắm nghe đã thật
Tpan4u
TÍCH CỰC
5 năm
Screenshot_2018-11-13-07-11-44-408_com.sec.android.app.sbrowser.beta.png
Tưởng phổ biến đại trà gói Ultra với âm thanh Hifi.
laobantien
TÍCH CỰC
5 năm
@Tpan4u Việt Nam đã có gói ultra rồi nhanh nhỉ
Tpan4u
TÍCH CỰC
5 năm
@laobantien Có đâu mà có, ảnh chụp cuối năm ngoái lúc nó mở hạn chế thử nghiệm gói ultra.
goodbye77
TÍCH CỰC
4 năm
@Tpan4u ủa cái gói ultra là sao ta, @@
mà nó lại ko hỗ trợ màn 21:9 😔
@magic.flame Màn 21:9 là màn Xperia 1 à?? :eek:
@Sr_9x Dell u3419w bác ạ
Chắc chắn đạp chết apple music.
@anhmutcobedi1990 Lại chém gió bậy rồi 😃
@anhmutcobedi1990 AntiFan Apple hả bác 😃
@anhmutcobedi1990 V~ so sánh ;)))))
ko mê phim lắm nên kqt hehe "người tối cổ"
hình đẹp phải kèm tiếng hay
huyqtran.lx
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không liên quan mấy, bác nào còn dư 1 slot premium cho mình hùn ké với, không thích xài 40k trên FB, nhưng một mình mà đăng ký thì cũng nặng quá, Tks các bác
@huyqtran.lx 0901535754 add zalo dễ nc nha bạn
@huyqtran.lx Còn Slot nào không bác ơi
@huyqtran.lx quan tâm netflix Ib bạn này Https://m.facebook.com/S2xMrT?ref=bookmarks
onlygem
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huyqtran.lx dư 1 slot đây, ai có nhu cầu inbox nhé
vnlabcode
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nâng cấp thì lại nâng tiền. Tiền nào của ấy thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019