[NetMarketShare] Thị phần iOS tụt, Android tiếp tục tăng trong quý 3

sonlazio
4/10/2015 7:50Phản hồi: 213
[NetMarketShare] Thị phần iOS tụt, Android tiếp tục tăng trong quý 3
Thông tin từ NetMarketShare, công ty nghiên cứu thị trường chuyên theo dõi việc duyệt web cho biết thị phần của iOS giảm trong quý 3 vừa rồi trong khi Google lại tăng. NetMarketShare đo lường việc người dùng sử dụng thiết bị nào để duyệt web và trong thời gian bao lâu để đưa ra những kết quả của họ, chính vì vậy mà họ gọi nó là thị phần về việc sử dụng thiết bị để lướt web hơn là thị phần thật sự về thiết bị bán ra, chính vì vậy đừng ngạc nhiên khi con số của iOS lại cao tới 38.58% trong tháng 9, cho dù nó đã bị tụt giảm 40.82% so với tháng 9.

Tháng 9 vừa qua cũng là thời điểm mà thị phần của Apple thấp nhất trong năm 2015 vừa qua. Có thể nó bị ảnh hưởng một phần bởi việc người ta không muốn mua iPhone nhiều vì chờ đợi iPhone 6s và 6s Plus.

Về phần Android, thị phần duyệt web toàn cầu của nó trong tháng 8 chỉ là 52.14% nhưng tăng lên 53.54% trong tháng 9. Hồi đầu năm, con số này chỉ là 47.45%, một sự tăng trưởng rất lớn. Điều này không chỉ cho thấy số lượng máy Android bán ra tăng lên mà rất có thể là người dùng Android cũng đã dùng điện thoại duyệt web nhiều hơn, điều mà Apple hay nhấn mạnh những năm trước nhưng không đả động gì tới trong vài quý trở lại đây.

Thị phần duyệt web của Microsoft bị giảm còn 2.48% từ 2.6% trong tháng 8, BlackBerry thậm chí còn tụt giảm hơn nữa và bị xếp vào hạng mục các hệ điều hành khác. Hy vọng với việc đưa ra Windows 10 thì thị phần của Microsoft sẽ được cải thiện trong những tháng tới.
Tham khảo: NetMarketShare, BGR, ảnh: Phonedog
213 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kellykent
TÍCH CỰC
9 năm
Android quá đông quá nguy hiểm, nhưng lợi nhuận lại thuộc phần lớn về ios. Giống như nước mỹ 99% tài sản thuộc 1% dân số
kellykent
TÍCH CỰC
9 năm
@anh bay seo .... Có nên nói cho loại này hiểu ko nhỉ! Thôi thì chó sủa mặc chó, đường ta đi cứ đi
@kellykent Là do Apple làm kinh tế giỏi thôi, Để ý rằng các công ty sản xuất sản phẩm Android đều ở Châu Á, còn riêng IOS lại ở Mĩ và người Châu Á kiếm tiền chưa giỏi bằng người Mĩ
Oh vậy sao . iOS tiếp thôi 😃
Cứ tiếp tục dùng iOS tiếp đi các bác. Không thiệt thòi đâu 😁
UPPERCASE
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thị phần giảm do người dùng iPhone sợ rớt giá khi 6S/6S+ ra mắt, nên bán điện thoại của mình sớm, mua tạm cái android cùi để dùng 😁
@lephu89 éo
m ko thấy ý t nói là android tùy con tiền nào của nấy à,thờ cmm
@UPPERCASE Nếu không học theo android tăng kích thước màn hình thì cũng toi đời rồi!
beluxubu
TÍCH CỰC
9 năm
@UPPERCASE Like mạnh vì đây là thực tế đó. Con số trên chỉ có thể phản ánh người dùng android lướt web nhiều hơn ios thôi, hahah.

Cứ iOS mà chiến là an tâm, tiền nào của đó.
DinhhCuong
TÍCH CỰC
9 năm
@UPPERCASE bỏ cái suy nghĩ android cùi của mình đi bạn!! chẳng biết ai hơn ai nhưng đừng bao giờ đụng chạm là dc! Muốn người khác tôn trọng mình thì trước tiên tôn trọng người khác đi đã!
Kemcomm
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dễ hiểu mà.
99v9.9999
TÍCH CỰC
9 năm
Q4 sẽ có thêm 1 người chuyển từ IOS sang Android
Ttdmt
TÍCH CỰC
9 năm
Chỉ số này kg nói lên được gì, chỉ để tham khảo số lượng máy lước web
Toanhc33c01
ĐẠI BÀNG
9 năm
chờ ngày apple sập tiệm
@Toanhc33c01 Bạn này sống dai lắm đây!😆
LONG8889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ngobcool Chờ xem! Chiến lược của Nokia sai lầm khi theo Microsoft còn Apple thì không như vậy!
@LONG8889 ko có gì là mãi mãi đâu bạn.
Khien_Pham
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Toanhc33c01 Có thể có ngày đó, nhưng chắc chắn ngày đó thì bạn xanh cỏ rồi
long2004
TÍCH CỰC
9 năm
Về phải lấy mấy con Blackbery cũ ra duyệt web để tăng thị phần cho BB vậy !
@long2004 Em phải đăng nhập để trả lời bác. Tình yêu của em với BB cũng như vậy.
Duyệt Web trên Chrome rất tiện vì đồng bộ được trên nhiều thiết bị. Dùng Safari vì chẳng qua đang sở hữu IPhone (chủ yếu) thôi chứ thấy hơi bất tiện!
@phucmaster Bookmark vài ngàn cái link đi rồi bạn thấy nó loạn xì ngầu cỡ nào, muốn điên lên đó bạn
phucmaster
TÍCH CỰC
9 năm
@luong_duy_khanh phân thành từng thư mục nên không lo 😁 cá nhân mình cũng không dùng đến nghìn cái vì cái nào cũ không xem nữa thì xóa
@bomduc Safari trên ipad xài được, trên ip thì thấy chán, ko vuốt chuyển tab được
@ndkhoivtv Dùng mac đi, các bác sẽ thấy ios kết hợp với mac nó tuyệt vời thế nào.
android giờ làm ơn bảo mật tốt tí với thống nhất một mức cấu hình để chạy thì may ra mới hạn chế phần nào sự phân mảnh
@100%handsome Bạn xài android bị mất cái gì rồi.... để anh em còn biết mà khắc phục giúp bạn.... hay là đưa cái android cho gấu xài rồi mất luôn gấu ...rồi bảo android bảo mật kém
@thik vọc Ko thấy lỗi statefright j sao bác?https://www.google.com/url?sa=t&source=web&rct=j&url=http://vnreview.vn/tin-tuc-an-ninh-mang/-/view_content/content/1663406/stagefright-tai-xuat-de-doa-hon-1-ty-thiet-bi-android&ved=0CDkQqQIwBWoVChMIy9b9xt-oyAIViF2mCh3b0AEu&usg=AFQjCNESdvC9ZkyNiTJkGrx6nX_Ui4PUmQ&sig2=ybU2SL5MLxxXs86jYzoL_w
@100%handsome "thống nhất một cấu hình để chạy" bạn có bị dở ko???
@HungZino Ý là chip mấy lõi,Ram mấy gb,màn hình ntn.chứ ko phải là phải xài chip hãng này,RAM hãng này.như z dễ quản lý.ý kiến cá nhân là z,thống nhất mức cau hình tối thiểu ấy
Cứ động đến iOS và Android là lại cãi nhau, không biết nó có động gì đến miếng cơm manh áo của các bạn không mà sao các bạn hiếu chiến (trên bàn phím) thế? Ai mua gì thì cứ hạnh phúc và thầm lặng mà sử dụng thiết bị của mình thôi, người ta nói sao kệ họ. Người ta ngu thì ra ngoài xã hội sẽ dạy họ, cãi nhau với người ngu chẳng phải cũng thể hiện rằng mình cùng đẳng cấp với họ sao.
@Black Mamba Thế sao bạn lên đây cmt làm gì? :v
Mình thì thấy nó thú vị đấy chứ. Mong muốn 1 ngày Việt Nam làm ra 1 sản phẩm mà anh em công nghệ trên thế giới đem ra so sánh, đả kích, thậm chí là chửi bới cũng được. Nhưng chưa biết bao giờ mình mới có 1 sản phẩm dù phần cứng hay phần mềm được như vậy.
ndta13
CAO CẤP
9 năm
@songoku_1206 Có rồi, Bphone chớ đâu 😁
vitkon
CAO CẤP
9 năm
@Black Mamba Chúng nó cãi nhau cũng ảnh hưởng gì đến nhà bác đâu mà cần bác chửi chúng nó?
_Gió_
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thật chẳng hiểu cái bọn dùng IOS với Android chúng nó cứ cãi nhau làm gì, có 2 HĐH mới có sự cạnh tranh, càng cạnh tranh thì người dùng càng có lợi, còn mấy chú ISO, gì mà Android giật, lag, IOS thì không, ờ thì IOS có cái nào dưới 10 củ đâu, với tầm đấy thì mua Android cũng làm gì có lag, nói mà không biết nghĩ. Thêm mấy thím ở trên, mua tạm con Android cùi 1 2m để dùng tạm, mấy bác giàu quá, không biết lương tháng được bao nhiêu, hay AHBP?
@Dr. Ho thanh niên chém ẩu vô căn cứ quá,đưa ra cái dẫn chứng để mình mở mang tầm mắt cái nào.
@Dr. Ho Lúc đầu là bao lâu hả bạn? Trên 10tr hay trên 2tr? Đừng có vơ cả đống thế.
@Dr. Ho Như vậy là không phải lỗi của HDH mà do lỗi NSX. Thế mà bác vẫn chày cối được, đến chịu. Con G2 (hàn xẻng) em mua lâu lắc rồi, chuyển sang cho vợ vẫn mượt như xưa, mà giờ đâu như 4 5 củ j đấy thôi
beluxubu
TÍCH CỰC
9 năm
@ducngock Khái niệm đó xưa rồi diễm, Split View, pic in pic ko đa nhiệm à? Mà hay ở chỗ ip6/6+ vẫn phần cứng cũ, 1gb ram mà đa nhiệm vẫn mượt.
phantnang
TÍCH CỰC
9 năm
lại có chiến tranh!
xmen533
TÍCH CỰC
9 năm
Thị phần windows 2.48% o_O cứ 100 người lên mạng thì mới có 2ng dùng winphone. Thảm thật :oops: mang danh os đứng thứ 3 mà lép quá
@xmen533 trâu chậm uống nước đục, 2% là còn nhiều vì chỉ nhờ ăn ké cái hào quang 1 thời ngày xưa của Windows thôi chứ nếu là 1 os ko tên tuổi thì never luôn nhé
Ban Tran Van
ĐẠI BÀNG
9 năm
cũng chỉ là số lượng đè chất lượng thôi mà 😃
chẳng qua androi cài rất nhiều máy của các hãng khác nhau thì đương nhiên là nhiều hơn rồi
Cái kết quả thị phần duyệt web này không biết khi dùng Chrome duyệt web có ảnh hưởng gì không nhỉ? Bởi vì dùng thiết bị nào em cũng cố duyệt bằng Chrome hết nên trong tài khoản google của em hiện tại ghi nhận tới mười mấy thiết bị trong đó lận kể cả các thiết bị cũ lẫn mới.
Từ sau vụ con Galaxy S4 i9507 xách tay bên úc về bị dính virút time Sevice-monkey test không tìm được rom để flash- giờ thành cục gạch chặn giấy là Em thề sẽ không dùng bất cứ thiết bị nào liên quan tới Android luôn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019