Nếu dùng iPhone 4S thì bạn nên cân nhắc trước khi lên iOS 8

vuhai6
18/9/2014 6:21Phản hồi: 602
Nếu dùng iPhone 4S thì bạn nên cân nhắc trước khi lên iOS 8
Đêm qua Apple đã chính thức cung cấp iOS 8 cho người dùng, hỗ trợ cả iPhone 4S cũ lẫn iPhone 5S mới. Tuy nhiên nếu như bạn đang dùng iPhone 4S thì cần cân nhắc một chút trước khi nâng cấp lên phiên bản mới này. Cái mà chúng ta sẽ phải đánh đổi đó chính là tốc độ thực thi của máy, bù lại thì iOS 8 sẽ mang đến những trải nghiệm cũng như tính năng mới. Rất nhiều người bạn của mình cũng như thành viên Tinh tế sau khi lên iOS 8 cho iPhone 4S thì đều than phiên về việc tốc độ thực thi của máy chậm hẳn đi, cũng giống như việc khi xưa iPhone 4 lên iOS 7 vậy.

Trang Arstechnica có làm một số thử nghiệm nho nhỏ để so sánh tốc độ thực thi của iPhone 4S với iOS 7 và iOS 8 GM. Kết quả bạn có thể xem ở bảng so sánh dưới đây, kết luận chung là với iOS 8 thì iPhone 4S chậm đi khá nhiều.

Screen Shot 2014-09-18 at 1.26.33 PM.png

Ngoài ra thì iPhone 4S khi cập nhật lên iOS 8 cũng không có đầy đủ tính năng như iPhone 5 hay 5S, một số tính năng sẽ không có như: AirDrop, TouchID, Handoff, không hỗ trợ OpenGL ES 3.0 với Metal graphics API. Nếu như bạn không quan tâm tốc độ thì cứ lên thôi, tham khảo thêm những tính năng mới của iOS 8 tại đây:
602 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

biết mà 😆 cấu hình thấp có nâng cấp lên thì chậm cũng là đúng rồi,miễn là trong khoảng chấp nhận đc
@nhocmaibenem Mình dùng trên4s thấy mượt chứ có chậm gì đâu
😔 buồn nhỉ, thấy cấu hình 4S cũng khá
@kingofkings2029 xưa rồi mà diễm, cuộc chơi nào cũng phải tàn 😁
tuan09d3
TÍCH CỰC
10 năm
@linhsonnguyen Bác cho em cười ké với😁:p
nqhuy229
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kingofkings2029 niếu kéo làm gì bác, e ấy đã 3 năm tuổi rồi mà -_-
5c lên bình thường 😁 vui quá
@luatfreeman 2 năm nữa thì mua con khác bạn 😁
@phamthanhhieu178 nhưng k lên k dc bạn 😔
@hieucocc Lên ngay đi bạn ơi, mượt lắm
@Mr KOP biết chắc chắn nó sẽ nặng hơn 7
nhg lên cho = anh = em 😁
ipad mini của mình nên lên ko nhỉ??
@ericcold190 Vậy chắc mình ko lên đâu, đợi a e ai lên trước phản hồi nhiều nhiều rùi quyết định
@thịnh trần bl Lên thoải mái bác ơi, em lên rồi, ngon lắm😁
ericcold190
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thịnh trần bl dần cũng phải lên thôi. cơ mà về lun 7.1.2 r. thấy ko có j mới, chưa thấy có chia đôi màn hình sao á 😁
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
@thịnh trần bl Mình đã lên và cảm giác phê hơn ios 7
Sao nhắn tin SMS trên ipad ko dc nhỉ, mà gọi bt (tốn phí) thì dc rùi, ai bik chỉ vs. 😔
@nguyensang12 Bác nói thiệt hay chơi zay. Ipad gọi điện đc á ?.
shirley19
TÍCH CỰC
10 năm
Sao mình thấy nó cũng ko khác 7 là mấy thì mấy bạn 4s xài 7 là ok rồi . Nó đâu khâc hẳn như 6 lên 7 đâu
dzungntd
TÍCH CỰC
10 năm
Đã đến lúc khai tử..............
@tn2108 Vậy xuống đc ko? Lên mà lag lên làm gì.
@tn2108 Nhiều máy Sony SS LG ko tới 1 năm nữa. Có khi bán ra bản android đó coi như xong. Mặc sát ko quan tâm đến. Bởi ai chê Apple chứ trình quan tâm khách của Apple cũng ở đàng trên.
@Chanh Bui Bạn nói LG hoặc sony còn được nhưng những con Flag ship của SS vòng đời 18 tháng. Những máy cấu hình cũ của Apple cho lên nhưng liệu co tốt hơn hay tệ hơn?? nếu nâng cấp mà tệ hơn liệu có đáng để lên không bạn? hay đa số phải lọ mọ trèo xuống khi cấu hình yêu mà ra gió 😃. Thật ra apple không tài giỏi gì ở cái khoản nâng cấp đâu bởi vì họ cũng chỉ có 1 năm 1 con, trong khi các hãng khác 1 năm có đến mấy con và quan trọng la IOS đóng nên rất dễ nâng cấp chung, trong khi android phân mãnh. Android cập nhật vòng đời như thế cho tất cả các sản phẩm bình quân 18 tháng đã là hay lắm rồi.
@junerain126 Nếu apple muốn mượt mà thì dễ lắm bạn , chẳng qua cái thời TC đặt doanh thu lên hàng đầu , nếu lên os 8 mà mượt thì ip 6 bán cho ai , phải làm lag cho nó ức chế để mà còn mua ip6 chứ. Đơn giản như con 5s mới ra 1 năm cho lên ios 8 đã lag rồi , mặc dù sức mạnh của nó k thua ip6 bao nhiêu cả , thế mà lại có sự khác biệt quá lớn về độ mượt mà. Chứng tỏ có tiểu xảo ở đây
tronghien
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lên làm gì không có jb, tính năng không thay đổi nhiều, thêm mấy cái vớ vẩn. Lên thử cho ipad air từ thời bản GM ròi giờ lên bản chính thức, không khác gì, giống số build. Còn 5s thì chờ jb hẵng lên, không có jb thì iphone xài cực kỳ gò bó và khó chịu, ko như ipad.
Bonus thêm cảm nhận khi lên 8: bàn phím mượt mà hơn, gõ ít lỗi hơn, vào tinhte bằng safari ít đơ hơn. Đôi khi mượt hơn, còn lại đa số thấy không mượt bằng 7.1.2, vuốt đa nhiệm lâu lâu lỗi. Pin tụt nhanh hơn, đã test cả tuần nay tư bản GM, đôi khi bị khựng, ngày tầm 6,7 lần. Icloud thay đổi, bắt những thiết bị dùng chung khác phải nâng cấp mới đồng bộ.
Chung quy lại là 4s không nên lên, không nhiều cái khác, ko jb, chậm hơn, pin tụt nhanh hơn.
Ai muốn xuống lại thì xuống nhanh còn kịp, hết ngày nay apple nó khoá sign là hết xuống rồi ngồi than khóc 😃.
@tronghien Test bản GM mà chém như đúng rồi ấy nhở ;)
Twa
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tronghien Mình thích nhất lướt 3G ko còn bị nóng máy :p
Bao giờ phiên bản iOS xx.1 cũng ổn định nhất. Hóng 1 thời gian đã.
nklchuyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Spellsinger413 Chính xác

NKLCHUYEN
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
Mấy máy cũ mà Apple cũng còn hỗ trợ, thì up lên máy chạy chậm nhiều hơn 1 chút cũng ko sao 😃
@tn2108 😃 cái này tự an ủi đây này. Nếu up lên mà chậm, lag, nóng máy và hao pin thì up cũng bằng thừa vì xưa nay bạn dùng IP luôn tự hào là mượt mà, nay up lên lag um trời thế thì còn gi là IP nữa. Các nhà sản xuất android không hỗ trợ cho những bản cũ bởi vì họ biết có lên sẽ còn chậm hơn và tệ hơn bản đang dùng mà thôi. Vòng đời up sản phẩm của android là 18 tháng hợp lý rồi.
@junerain126 Đúng là dùng iphone mà lag thì đúng là k thể chấp nhận được
Chỉ có người tinh mắt lắm thì mới nhận ra thôi,chứ delay 1s cg ko la bao
@phuongvic84 linh tinh, 1s mà k nhận ra thì là máu lên n.ão chậm hơn ng thường à
ông dùng cứ thấy cái gì cũng delay 1s xem khó chịu thế nào
@phuongvic84 Delay 0.5s còn là quá lâu, delay 1s mà ko thấy chắc có vấn đề về thị giác
trungking
TÍCH CỰC
10 năm
@phuongvic84 10ms hoặc 0.1s còn chấp nhận được chứ 1s mà ko bao nhiêu thì mắt bác hơi có vấn đề :v
Tưởng thịt bò táp dô rồi thấy :p
4s của mình lên tưng bừng
NhanBuiPP
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thuy_vp Vẫn mượt chứ bạn, chấp nhận đc kg
@Oliver Bui lên ko cần phải đắn đo,mượt như thường lại đẹp nữa
sieunhan9x@
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thuy_vp Mình đang định lên đây nhưng mà sợ giật, bạn cho ý kiến nhé
sieunhan9x@
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thuy_vp Mình đang định lên đây nhưng mà sợ giật, bạn cho ý kiến nhé
@sieunhan9x@ đừng lên
Thế là xong ..... hết đời 1 chiếc iphone đẹp nhất trong tất cả các máy iphone từ trước tới giờ! 😔
p/s: Mà máy đẹp thì cũng nên ở lại vs hđh đẹp ... (ios6) 😁
Thanhbeoa6
ĐẠI BÀNG
10 năm
@maithang215 Like điên đảo
@maithang215 Trước mình cũng dùng 4s thì cứ nghĩ là nó đẹp... Cho đến khi lên 5s nhìn lại 4s đúng là đồ bỏ đi... Bạn thử xem... Mình nói về mặt hình thức thôi nhé!
@maithang215 Mình cũng rất thích thiết kế của Iphone 4 hoặc 4s...
athena16
TÍCH CỰC
10 năm
@maithang215 iphone 5 chạy ios6. So beautiful. :v
lên con 4s r
tranlehung
ĐẠI BÀNG
10 năm
@pteck lên kệ m, khoe khoe 😆
IP touch gen 5 lên 8 có mượt ko nhỉ. ?😃
4s lên 8 bao lag 😃
vuhoang132
ĐẠI BÀNG
10 năm
WP khi nâng cấp lên 8.1 cho các máy đời cũ đều có hiệu suất cao hơn. cái này chắc do apple cố tình làm vậy để người dùng đổi máy đây mà.
@sinbat23794 Tớ vừa xuống xong này. May mà còn xuống được. Mấy chú ko xuống được thì ngồi thúi ruột luôn
@sku94 chỉ chốt cái câu là 4s lên 8 lag như 4 lên 7 thì buồn cuwoif thôi
còn vấn đề khác k bàn đến
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hieupy89 Biết thì hãy chém bạn ạ. Máy WP8 nào không lên được WP8.1? Bạn chỉ cho mình coi?
hoanpapy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhancom3d HTC 8s bạn ơi....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019