Nếu thử Windows 10, bạn sẽ nhận bản quyền miễn phí nhưng phải tiếp tục update các build sau đó

Duy Luân
22/6/2015 23:0Phản hồi: 250
Nếu thử Windows 10, bạn sẽ nhận bản quyền miễn phí nhưng phải tiếp tục update các build sau đó

Microsoft vừa đăng tải một bài viết mới để làm rõ hơn về việc người dùng Windows Insider tham gia thử nghiệm Windows 10 sẽ được nhận bản quyền miễn phí. Theo đó, các bạn nào đã nằm trong chương trình Insider thì sẽ nhận được bản hoàn chỉnh của Windows 10 RTM vào ngày 29/7, nhưng đây vẫn được xem là một bản preview và bạn sẽ phải tiếp tục cập nhật lên những bản build thử nghiệm mới hơn. Còn nếu bạn không chịu update lên các build kế tiếp, build cũ sẽ tự động hết hạn vào thời điểm định sẵn và không còn sử dụng được. Nói cách khác, "phóng lao là phải theo lao", nếu bạn nhận Windows 10 theo diện Insider thì bạn sẽ phải liên tục update hệ điều hành của mình nếu không muốn bị vô hiệu hóa bản quyền. Lợi là bạn có bản quyền Windows 10 miễn phí, nhưng hại đó là build thử nghiệm thì chắc chắn có lỗi và không ổn định như build chính thức.

Còn nếu bạn quyết định không tham gia Insider nữa, bạn sẽ chuyển thành một người dùng bình thường và bản quyền Windows 10 khi đó sẽ được đối xử như mọi người khác. Nếu bạn sở hữu Windows 7 hoặc Windows 8.1 bản quyền, bạn sẽ được nâng cấp miễn phí lên Windows 10 (xin lỗi anh em XP và Vista). Nếu không, vui lòng mua key bản quyền đi. Trong trường hợp bạn đã xóa Windows 7/8 bản quyền để thử nghiệm Windows 10 Preview, bạn sẽ phải cài lại hệ điều hành cũ rồi nâng cấp lên thì mới bảo toàn bản quyền.

Nguồn: Microsoft
250 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đúng là cái gì cũng có 2 mặt của nó.
Căng vãi, nếu vậy thì Mic có một lượng tester kinh khủng 😆
@mrsugarvn Máy dell 2009 chưa phải đồ cây nhà lá vườn, bạn thử dùng từ năm 2011 xem (dùng card wifi,card mạng,...của nó) , giật với lag thôi rồi.
Nói chung là máy dell chỉ nên dùng win oem thôi, chứ làm chuột bạch hay nâng lên win mới là ko nên
bkuenx
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vậy hoy đi nha 😁. Cần ổn định hơn là đánh liều :D Mong ..... by phone up lên 10 được.
Loyaltyth09
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bkuenx Nhiều bạn có vẻ vẫn chưa hiểu rõ vụ actived by phone, active online và key mak,key retail nhỉ.
Key retail là key bán lẻ cho người dùg cá nhân, còn key mak là key sl nhiều cho doanh nghiệp. Cả 2 key này đều có thể active by phone và active online. Acitive by phone là 1 hình thức chính thống của Mic. Sở dĩ 1 key mak/key retail nào đó phải active by phone vì key đó đã hết số lần active online cho phép nên mới "lách luật" bằng cách active by phone (vì hệ thống active by phone ko update kịp như hệ thống active online). Và khi nếu bạn đã active by phone thành công, có nghĩa là bản win/office của bạn hoàn toàn có bản quyền chính chủ. Do vậy, mình nghĩ các bạn ko nên lăn tăn về việc bạn active by phone hay online, mà nên quan tâm bạn dùng key MAK hay key Retai để active ??? Hồi từ win 8 lên 8.1, Mic chỉ cho người dùng key Retail lên thôi, dù cho key retail đó active by phone. Còn key MAK thì ko cho dù có active online !!!
p/s: nhưng mình nghĩ đối với win 10, Mic sẽ cho tất cả máy dùng key retail hay key MAK đều đc lên free, vì MIc muốn mở rộng win 10 mà, nên bạn khỏi lo đi :D:D:D
bkuenx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Loyaltyth09 Mình dùng By phone vì biết nó chính thống.. Nhưng nó vẫn có thể bị MS phát hiện và vô hiệu hóa key.. Vì dù j nó cug là key lậu. Lên rồi nhưng dùng dc nửa mùa rồi bị khóa :3 chắc chớt :D
Phóng lao phải theo lao thôi , muốn bản quyền thì phải feedback lại cho họ chứ 😃
Vẫn dùng Win 7.
tamthangia
TÍCH CỰC
9 năm
thế tóm lại RTM vẫn lỗi chăng ??
@tamthangia RTM thì sẽ ổn định (ở chừng mực nào đó, chứ lỗi thì phần mềm nào chả có), và nó cũng là bản chính thức.
@tamthangia Mình thấy phải 1 năm sau phát hành chính thức thì mới tạm gọi là ổn định 😁 Các đời win trước cũng thế, hồi windows 7, thời gian đầu máy mình cứ hay bị blue screen, sau một thời gian thì mới hết.
darkera13
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tamthangia Cái gì mà chả lỗi. RTM là bản phát hành cho các đối tác phần cứng để cài kho xuất xưởng nên nó là bản ổn định rồi.
cũng được dù sao cũng có cái xài đỡ mang tiếng xài chùa. Tuy nhiên win 10 đúng là còn nhiều lỗi thật xài nhiều lúc ức chế.
pqmn92
ĐẠI BÀNG
9 năm
vẫn chưa rõ, vậy phải update mới nhất phiên bản slow như 10130 hả
@pqmn92 Tóm lại là giờ bạn cứ lên bản 10130 đăng nhập tài khoản ínsider và chờ đến 29/7 update. Không thì đến hôm 28/7 cài bản 10130 (hoặc mới hơn khi đó) đăng nhập vào rồi update lên là ok.

Nói chung thằng bản quyền free thì sẽ làm trâu làm ngựa test cho thằng bỏ tiền mua bản quyền chính thức dùng ổn định. Phận nghèo thì cày bừa tối nó mới ném rơm cho mà ăn. Thế thôi.
Windows 10 không biết có khó cơ rách hơn không...
E check update rồi up lên mà bị lỗi 3 lần rồi. Ai chỉ e cách gỡ lỗi vs

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@tainhoc1206 Đã download xong chưa? Hay mới bắt đầu down đã xuất hiện lỗi?
@megatroll E down xong rồi đang tiến hành cài đặt. Một lúc cỡ 30p gì đấy thì báo lỗi, tự khôi phục lại win7 rùi e dzô update thấy để z đó a
Đúng là ko có gì là miễn phí cả, cũng đúng thôi.
cái gì cũng có giá của nó, hốt key win 7 về rồi xài up lên cũng tốt chán, nếu mà win 10 bom xịt thì về lại win7 cũng quá OK, 1 công đôi việc
@king_of_mar1311 Mình nghĩ nếu mua key win 7 up lên win 10 thì cái key đó sẽ trở thàh key win 10 lun. Ko có vụ mua 1 được 2 thích sài gì thì sài đâu
@PIDER Mình cũng đang thắc mắc chỗ này. 😕
brits
TÍCH CỰC
9 năm
@PIDER bạn phải hiểu là MS khuyến khích người dùng W7,8 nâng lên W10 nên cho phép dùng miễn phí 1 năm, chứ nó mà biến thành key win 10 luôn thì lại ngon quá 😁
mình vừa tham gia chương trình Windows Insider này, bản Win hiện tại vẫn đang là build 10074 do chưa có internet để cập nhật lên (mạng công ty bị chặn)
cảm nhận ban đầu là trông hơi đồng bóng mang hơi hướng Tim Cook iOS7, bộ icon mới trông khá .. trẻ con mà nhiều Insider khác cũng có chung nhận xét :D
@brits miễn phí vĩnh viễn khi update trong 1 năm đầu không phải là miễn phí chỉ trong 1 năm
duy900020004
ĐẠI BÀNG
9 năm
Theo mình bạn nào đang dùng Win 7 và 8 / 8.1 bản quyền thì cứ chờ đến ngày được update free. Còn các bạn khác muốn dùng ổn định thì chờ thêm 1 thời gian vì Win 7 và 8/8.1 vẫn đang dùng tốt cho công việc. Bản quyền thì thực ra là ko mắc nếu bạn sử dụng máy tính lâu dài.
@duy900020004 Bạn này có một cách suy nghĩ về bản quyền hết sức tốt! Còn mình thì cũng bản quyền nhưng bản quyền win theo máy 😁
Cài Windows 10 build 10130 vừa xong, đang update nhưng đọc thấy bài bác Luân nên về ngay Windows 7 kèm cái Windows 7 Loader của bác Daz thôi.
M$ mà!

Các bạn ham hố thì cứ sẽ làm chuột bạch thôi, chẳng phải bản quyền đâu mà chỉ là bản thử nghiệm thôi.
Vả lại cái Windows 10 build 10130 này cài Bkav của bác Quảng vào lúc khởi động bị chớp màn hình xanh lè @@
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@thenhantinh quả thật là bị 1 lần tởn tới già:p
@android no.1 Hỏi thật bạn bán 1 đĩa BKAV được bao nhiêu hoa hồng vậy? BKAV tiến bộ bao nhiêu thì không biết vì mình không dùng nữa rồi nhưng trên các diễn đàn công nghệ chả ai dùng, chỉ còn xuất hiện trong nhà nước thôi. Nếu BKAV nó tốt vậy thì đã lên top Avtest lâu rồi.
@thenhantinh mình cũng dùng qua nhiều AV (avast, avg, avira, bit, bkav, kis, ...) và nhận thấy bkav pro là av hợp với mình và mình chia sẻ cảm nghĩ cho các bạn khác thôi. Mình cũng quen 1 vài ng bán bkav và thấy họ bán khá chạy chứ k fải chỉ trong nhà nước mới dùng đâu nhé.
Tóm lại, chả có AV nào là tốt nhất cả, avtest cũng chỉ để tham khảo thôi. Quan trọng là ai thấy AV nào hợp với người đó thì dùng thôi 😃
Đang sài Win 7, định năm sau thay ssd cài win 8, nếu win 10 đc đánh giá tốt thì mới cài
@Tạ Anh Quânn Win 8 mà xài SSD nữa thì quá là ok luôn, lap mình cáp SATA2 mà gắn SATA3 vô mà vẫn chạy vù vù ngon khỏi chê 😁
@Thịnh Trần Design Tại cái HDD e đang xài, hồi trước e nghịch cài Windows 7, 8, 8.1, ubuntu, mac os, nên giờ nó bấy rồi, em phải thay, sợ nó tịt thì khóc không thành tiếng 😆
Thay xong, em lấy cái HDD đó làm USB lun 😃)
nierec
TÍCH CỰC
9 năm
Chỉ có window xp là sống lâu được 8 năm mới ra win 7 sau 5năm lại ra win 8. Khoảng thời gian cho ra phiên bản ngày càng ngắn... Đi theo di động chăng.
@nierec XP sống được gần 7 năm, sau đó thì từ Vista trở đi mỗi phiên bản 3 năm 😁
hhd357
TÍCH CỰC
9 năm
@nierec window 10 sẽ là phiên bản win cuối cùng, sau này ms chỉ vá lỗi update lại tôi bạn ạ.
@nierec qui luật cạnh tranh, phải đổi mới liên tục nếu ko muốn bi tụt lại. Nếu cứ chủ quan mình đang trên ngôi vua mà ko nâng cấp, cứ giữ Win 7 sống tới bây giờ thì sớm muộn cũng đi vào vết xe đổ như Nokia. Mà cái này thì M$ thấm hơn thằng nào hết vì nó thâu tóm được Nokia cũng nhờ cú trượt ngã đau này
Buồn nhất là sau update sẽ có một số phần mềm đã cài bị lỗi, và một cái thư mực Windows old kha khá dung lượng, mặc dù xóa đc nhưng vẫn thích cài mới hơn.
Nếu Win10 không thể ..... đc thì mới phải dùng theo cách này ^^
@zBlackMoonz Bạn chỉ cần chạy disk cleanup với quyền Administrator là sẽ xoá mấy thứ thừa sau khi nâng cấp
@zBlackMoonz Thực ra cái này không phải là mối lo ngại đâu, bạn hoàn toàn có thể down iso bản mới về để cài lại mà, miễn là bạn dùng acc cũ tham gia Insider Preview
HuluHala
TÍCH CỰC
9 năm
Vậy là phải làm tester suốt đời cho Microsoft rồi 😃
@HuluHala Thế cũng là nhân viên ko chính thức rồi...
@Âu Hữu Lộc làm nô lệ ...vì ko trả lương
huydancmit
TÍCH CỰC
9 năm
Ờ...siêu RÃNH. Thẳng thắn vậy ngay từ đầu có vui hơn ko?

Đang W7 bản quyền trên con VAIO ko thèm Up nói chi dùng thử.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019