New York sẽ hoàn tất việc chuyển đổi 250.000 bóng đèn đường thành đèn LED vào năm 2017

Duy Luân
25/10/2013 13:57Phản hồi: 81
New York sẽ hoàn tất việc chuyển đổi 250.000 bóng đèn đường thành đèn LED vào năm 2017

Thành phố New York hiện đang trong quá trình chuyển đổi hơn 250.000 bóng đèn đường sang sử dụng bóng LED nhằm tiết kiệm điện hơn và dự kiến kế hoạch sẽ kết thúc vào năm 2017. Thị rtruo73ng Michael Bloomberg cho biết rằng việc nâng cấp đèn đường khi hoàn tất sẽ giúp thành phố tiết kiệm được khoảng 14 triệu USD tiền thuế của người dân mỗi năm. Được biết các bóng LEDNew York dùng sử dụng rất ít năng lượng so với các đèn cao áp natri hiện nay. Ngoài ra đèn LED cũng có tuổi thọ dài đến 20 năm chứ không phải là 6 năm như đèn cao áp đang được thành phố này gắn trên những con đường của mình, giúp tiết kiệm một khoản đáng kể chi phí bảo dưỡng, thay thế.

Thị trưởng Bloomberg cho biết thêm rằng chính quyền thành phố New York đã thử nghiệm việc xài đèn LED trong nhiều năm qua ở vài khu vực như Công viên Trung tâm (Central Park) và ở trên các sợi cáp của cầu East River. Sở giao thông vận tải New York cũng đã phối hợp cùng Cục khí hậu và Sở năng lượng từ năm 2009 để nghiên cứu tính hiệu quả của dự án đèn đường LED. Trước đó, cũng ở Mỹ, thành phố Los Angeles đã hoàn thành việc thay thế 141.089 đèn đường cũ bằng bóng LED.

Nguồn: Bloomberg
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sona6789
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ướt mơ một lần được đặt chân đến đây. Nếu có em nào hốt thì ở lại luôn. Có ai như tui không 😁
@finely
Bác phán thánh thế. NY là 1 bang bác à, nó kế bên Canada, mình ở Malta đây. Dơ nhưng sạch hơn nơi bác đang ngồi gõ bàn phím đấy. Con người thì nơi bác ngồi thân thiện hơn sao ? Chổ nào cũng thế đầy thành phần.
P/S đã từng bị trộm 200$ ở Hyatt Place Saratoga, NY
@shrelax84 NY cung la ten cua 1 city day ban
@galabuon Xin lỗi bạn chứ, bạn ngồi đọc mấy cái tờ báo mạng rồi phán như thế mình thấy bực đéo chịu đc. Điển hình vụ mới đây, thằng K bắt cướp bị té trầy đầu gối, nó là bạn cấp 3 của mình, nó bảo đa số người dân bu vô để lụm tiền giúp cho nạn nhân. Đừng có mà hở ra cái gì cũng lôi VN vào, ngay cả 1 số nước châu Âu mình tới và đang làm việc cũng chả khác VN là bao, ngoại trừ cơ sở hạ tầng tốt hơn thôi
@vovantan007 thằng bạn bác bị cướp là xui rồi , bây giờ nó té là quá đen , giờ mà còn xông vào hôi của thì đúng là xui tận mạng . Bác cứ đi bình thường xong va chạm té bất tỉnh lúc đó ko bị mất gì văng ra thì hãy mừng , chứ tiền + phone mà nằm trong túi + bác tỉnh như sáo thì ma nào dám lấy :oops:
Một hành động rất thiết thực không chỉ giúp tiết kiệm nguồn năng lượng và giảm thiểu tiền thuế cho nhân dân mà còn góp phần hạ nhiệt cho trái đất vốn đang bị nóng dần lên.
Bên cạnh đó nghĩ lại nước mình chưa thực sự làm tốt điều này, chưa dám nói đến thay đổi mà mới chỉ vấn đề ý thức thực hiện cái có sẵn cũng đã nan giải rồi, nói đâu xa xôi, trong khu công nghiệp nơi mình công tác ngày nào tan ca (4 giờ chiều trời còn nắng chang chang) cũng đã thấy dàn đèn đường được mở hàng loạt sáng chưng rất phí phạm, trong khi đó có những người công nhân tăng ca về trễ hoặc làm ca rất khuya về thì có khi gặp những con đường không hề có 1 bóng ánh sáng nào khiến cho cảm giác rất bất an và cũng tạo điều kiện cho những việc đáng tiếc xảy ra.
Thật đúng là kẻ ăn không hết người lần chẳng ra cũng chỉ vì cách quản lý lỏng lẻo của những người có trách nhiệm.
nước Mỹ giàu thế còn tiết kiệm !
chả bù cho các bố nhà TA ....! đường thì đào và đắp , gạch vỉa hè đang ngon thì lóc lên thay mới , nhưng nói đi thì cũng nghĩ lại , hổng " làm " thì lấy gì mà có ( CỚ ) để " ăn " !

Gửi đi từ " bom xịt " làm từ Nhôm + Kiếng của Tui
@galabuon Nc mỹ nó làm gì cũng minh bạch cả....đều công bố ra bên ngoài....còn Việt Nam! mình thì chả ai biết....chỉ biết nói lỗ....xin tăng giá....như bọn EVN hay Petro đấy, bán điện thì lo bán điện đi, bán xăng thì lo bán xăng đi, tự nhiên chả hiểu ai duyệt cho đi đầu tư bất động sản để rồi giờ nó thúi quắc, lỗ sặc máu cái cấn qua tiền điện, tiền xăng, bắt dân phải trả, nghịch lý quá....
@galabuon Bạn có hiểu chính phủ vỡ nợ nó khác với một quốc gia vỡ nợ nó khác nhau thế nào không vậy? Bạn nên xem lại cái chế độ của Việt Nam và Mỹ khác nhau thế nào nha, chính phủ ta không vỡ nợ như Mỹ được đâu mà lo, còn chuyện nước ta vỡ nợ lại là vấn đề khác
@galabuon VN vỡ mà mấy bác nhà mình bưng bít cmn hết rồi =))
@kenny81_hp Nói như bác thì Việt Nam không nợ chắc? Đất nước nợ như chúa Chổm đấy mà quann thì vẫn tham nhũng đầy.
nói chung từ ý thức mỗi người cả ... các bố cứ đổi nhà nước trong khi đi làm bố nào cũng ý thức rằng " hàng chùa " " của chung" " mình nộp tiền mình xài " ...
ôi trời, người ta sài LED rồi
Còn VN mình thì đèn thành phố nó chớp tắt chớp tắt riết. đã vậy dạo này còn mở đèn muộn nữa chứ, đường nó tối thui.
trieu1209
TÍCH CỰC
10 năm
@iloveyoutoo bạn ơi sai rồi không phải mở đèn muộn mà do địa lý
tháng 10 ngày sẽ ngắn , đêm sẽ dài ra ( xem địa lý lớp 8 hay 9 gì đó)
ông bà ta có câu
đêm tháng 5 chưa nằm đã sáng
ngày tháng 10 chưa cười đã tối
vì lúc đó trục xoay trái đất thay đổi.
@trieu1209
ở bên này tếu lắm, hè tháng 4 - 8 thì 9pm mới bắt đầu tối 😁
@trieu1209 cái điều bạn nói ai cũng biết, nhất là mấy ông nhà đèn, biết là tối sớm vậy sao không thay đổi thời gian mở đèn điện, giá xăng giá điện nói tăng là tăng cái rụp, nhanh gọn lẹ, sao việc mở đèn đường thôi mà không chịu cải thiện.
trieu1209
TÍCH CỰC
10 năm
@iloveyoutoo cái bạn nói mở sớm chi phí nó sẽ tăng lên mà chi phí tăng lên lấy gì mà ăn
"Thị rtruo73ng Michael Bloomberg" dạo này mod hay viết sai chính tả quá 😔
@Kiên Shino chán thế đấy
mrcab
ĐẠI BÀNG
10 năm
thành phố phát triển có khác. lần sau vệ tinh chụp từ trên trời không còn là màu vàng của đèn nữa mà có thể là màu trắng của đèn LED.😁
vinhsswave
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đường thành Thái hcm đã lắp lâu rồi mà ^^

Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn mobile app
natomedia
TÍCH CỰC
10 năm
Nói chung văn minh, nước thải nhiều khí thải như Mỹ cũng bắt đầu tiết kiệm và có trách nhiệm hơn chứ không như thằng Tung Cẩu. Còn VN thì khỏi bàn lãng phí thuộc dạng tốp đầu tiền thuế của dân mà không quản toàn nuôi béo bọn quan tham.
vậy 200 năm nữa HN và SG sẽ như vậy,lúc ấy ko đc đi buôn đèn LED rồi
APTX2869
ĐẠI BÀNG
10 năm
VN sẽ hoàn tất vào mùa Quýt năm sau nha các đồng chí:p
sapdoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Led có nhiều màu chứ ko riêng gì màu trắng bạn nhé, đầu tư ban đầu cho LED sẽ là rất tốn kém, nhưng về lâu dài thì không cần phải suy nghĩ, chip LED tuổi thọ rất cao ( 50k giờ) và đặc biệt là siêu tiết kiệm điện năng, an toàn cho môi trường, giảm chi phí duy tu, thay thế bảo trì bảo dưỡng.
VN mình khi nào mới dc như người ta đây ;)..~.~
CloudNine
TÍCH CỰC
10 năm
@baotam2101 yên tâm đi, không bao giờ.
Eahleo
TÍCH CỰC
10 năm
Mềnh đi xe máy còn đang chế bộ đèn lái LED thay cho bóng sợi đốt đây 😁

@Eahleo mình chả biết đèn LED này tk đc bn điện nhưng mà nó gây lóa cho ng đi đối diện, rất nguy hiểm.
Eahleo
TÍCH CỰC
10 năm
@sieu_nhan Đèn lái là cụm đèn phía sau xe đó, không phải đèn pha đâu bro =)

Mạch điện chỉ có ít bóng LED nên nó không gây chói mắt đâu mà lo 😁
Bác Mr.Bach ở bang nào vậy?
Mùa hè thì vậy. Mùa đông thì ngược lại quá 😆
@hug0ken Dallas, Texas. Mùa đông cũng ko đến nổi, tầm 7h30 sáng mới có mặt trời
Không khéo các bác nhà ta lại kiếm cớ thay hết các bóng trong Tp để có cái mà "ăn"
new york luôn đi đầu nhỉ
Ở Đà Nẵng quê em cũg đag sử dụng đèn led nè,nhất là mấy cây cầu bắc qua sôg Hàn đều là đèn led hết.
Vậy hả. Mình ở Seattle chắc cũng giống bên đó rồi 😁. 5h tối 8h sáng quá ^^~
Nhìn NY lộng lẫy thật.
VN cải cách là ngon :-bd

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019