[Nexus 4 - E960] Root, up Rom, Kernel tăng pin + mát máy, bổ sung nhiều bản MOD, ToolKit

Zanr Zij
29/11/2012 9:4Phản hồi: 9.197
9.197 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

teppiway
TÍCH CỰC
11 năm
Box vắng tanh vậy nè
@teppiway Nghỉ lễ mà bạn. Tuy vậy thì ZZ vẫn tranh thủ thảo luận nếu có chủ đề 😁.

AE nên thử Rom PA và Kernel Harsh build 3012 nhé.
Brian88
TÍCH CỰC
11 năm
@Zanr Zij bác test thử chưa, kernel Harsh có ngon hơn matr1x 3.5 ko, ko biết tại mình wá tham hay sao mà vẫn chưa hài lòng với matr1x 3.5 vì chưa bgiờ xài được wa 1 ngày, tầm 10-12 tiếng thôi (on screen ~3.5h là cao với wifi, 3G thì bật tầm 30p là nhiều, nghe nhạc headset ~1 tiếng và độ sáng màn hình là 30%, ít chơi game, đa số là web, fb và wechat+viber), mình xài rom stock của máy luôn, và set uv theo thông số của bác trừ thêm 12.5v nữa
@Brian88 Theo kết quả test sơ bộ thì Harsh cũng rất ngon. Bạn thử đi! ZZ đang dùng đây!

Sent from AndroidVietnam
Brian88
TÍCH CỰC
11 năm
@Zanr Zij bác zz ơi cho hỏi từ Matr1x chuyển wa Harsh thì chỉ cần vào recovery íntall from zip là đc thôi hả bác, có cần làm j khác nữa ko. Nếu có, bác có thể hướng dẫn cụ thể được ko. Thank bác trước
teppiway
TÍCH CỰC
11 năm
Làm 1bài hướng dẫn bị treo logo đi zz...trên trang 1 thấy chưa có hướng dẫn flash rom lại qua kitool,chỹ đưa cái link đown thôi,chứ không thấy hướng dẫn chi tiết....mình fan lg chỹ tòan flash bằng kdz,smarthtool,recovery......còn kitool lạ quá...
@teppiway Chi tiết thì qua Tết dương nhé 😁.

Vắn tắt thì đơn giản là bấm giữ sẵn 2 nút tăng và giảm Volume đồng thời rồi bấm giữ Power đến khi máy khởi động lại thì thả nút Power ra là vào được Bootloader. Ở đây ta có thể flash rom stock file img bình thường nhé. Thậm chí nếu có sẵn Recovery và Rom cook trong máy thì vào đó flash thẳng rom cook luôn ( Ở Boatloader bấm tăng volume 2 lần, thấy chữ Recovery đỏ rồi bấm tiếp Power là vào Recovery )
Mấy bạn gõ TV có dấu dùm đi

Sent from AndroidVietnam
anhnguyen686833

1. Flash recovery nếu chư có.

2. Copy kernel vào thư mục gốc của bộ nhớ máy rồi up qua recovery bằng mục install zip from sd card - choose zip ...

Sent from Nexus 4@AndroidVietnam
lamchibeo
ĐẠI BÀNG
11 năm
tại sao dùng battery monitor pin nexus 4 nhận 1500 , còn máy khác thì nhận chính xác luôn (photon) , hay ta đang bị lừa về quả pin nexus
@lamchibeo Nexus 4 mới quá chưa cập nhật trong database thôi 😃. Khi set đúng dung lượng mức tụt mà BMW báo rất hợp lý. Bạn có thể check bằng cách tháo máy ra xem.

vinataba
ĐẠI BÀNG
11 năm
E đang dùng kernel matr1x 3.5 nhưng sao trong phần cài đặt cứ bị mất 1 góc dưới cùng thế ah? Vd giờ e muốn đặt khóa màn hình bằng phần "hình" thì ko tài nào khéo xuống dưới để đánh dấu vào ô "tiếp tục" đc do mất góc này. Font chữ e để nhỏ nhất r ah
@vinataba Bạn cho cái hình minh họa đi bạn?

vinataba
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Zanr Zij Sz, hôm qua e để bản mobile nên ko up ảnh đc. Screenshot_2012-12-31-20-52-53.png
@vinataba Đúng là cái này có vấn đề thật. Không biết có phải các rom cook nói chung bị, tất cả Rom của Nexus bị hay ntn. ZZ dùng Rom PA cũng bị. Cái rom PA giúp cho màn hình rộng rãi nhất rồi vẫn không giải quyết được vấn đề gì cả.
@vinataba Mình xài cm thấy bình thường mà

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
@vinataba Mới biết 😁. Bạn bật xoay tự động và để máy nằm ngang là ok!

ki90
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có Matr 1x 3.5 rồi à bác Zz,Harsh nữa,up lên với ZZ ơi :d
Edit post bằng App Tinhte mà ko up ảnh đc.

vinataba
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nghĩ đơn giản mà ko đơn giản. Cảm ơn bác ah! 😁
Mới rước em nexus 4 về, xin gia nhập topic nào
Mình mới tậu được em N4 và lần đầu tiên xử dụng Android nên còn gà mờ chưa bít gì. Mình đã bỏ time để đọc hết 2 topic của bạn ZZ về N4, thu thập được các kiến thức có thể, bây giờ mình chuẩn bị Root và up Room con N4 của mình, nhưng có vài thứ vẫn chưa rõ, nên muốn hỏi thêm.
Mình xin tóm tắt lại trình tự cần làm theo mình hiểu, nếu có chỗ nào chưa đúng các bạn comment hộ nhé:
B1: Unlock Bootloader, cài Recovery, root máy.
- mục đích: 1.cài để sử dụng môi trường recovery
2. sử dụng các phần mềm cần quyền Root cũng như có thể flash Rom, flash các bản Mod cho Nexus 4.
- Cách làm: c1: thủ công như Post 1 của ZZ
C2: sử dụng Toolkit
B2: Up Room:
- mục đích: chuyển từ Room stock là bản Odexed Rom lên bản Room Cook là bản Deodexed rom, dễ mod và tùy biến.
Cái bước này có nhất thiết phải làm không ạ?MÌnh thấy ZZ đưa ra mấy loại Room Cook trong đó chia làm 2 loại là ROM COOK DỰA TRÊN ROM STOCK CUẢ NEXUS 4 và ROM COOK AOKP - AOSP - CYANOGEN MOD. Nếu up lên thì nên chọn loại nào?

B3: Flash Kenel
Mục đích: Nó tác động đến hiệu năng, đến thời lượng pin và đến vài thành tố quan trọng khác nữa

Hiện em thấy ZZ khuyên a e nên dung Rom PA và Kernel Harsh build 3012, trước đây là KERNEL *Matr1x* v3.5 và có bạn khuyên là Kernel của R14.
Em muốn biết là hiện tại thì theo đánh giá là nên dung cái nào và cho em cái xin link với ạ, mấy cái Room PA và Harsh em chưa thấy link L
Cách làm
- Đưa file kernel vào thư mục gốc của bộ nhớ trong
- Reboot máy vào chế độ Recovery
- Flash bằng mục Install zip from sd card

B4: UV
Cái này cần set cho mọi Kernel hay là chỉ mỗi Matr1x thôi ạ?

B5: Mod…. Nghiên cứu sau

Các bác cho em ý kiến với ạ
@Trunglupin 1. Up rom để chuyển không nhất thiết phải làm nhưng để mod tuỳ biến hay làm bất cứ cái gì tác động đến hệ thống bạn đều phải chọn bản dành cho odexed rom.

2. Ban đầu nếu muốn up rom thì nên up Stock Deodexed hoặc 1 rom nào khác có sẵn 1 số mod hay kiểu như Jellytime, Raisebean, sau đó có thể dùng thêm CM10 hay Paranoid.

3. Hiện tại nên dùng Rom nào: tuỳ thuộc vào bạn. Bạn thử thấy thích cái nào thì dùng cái đó vì đa số Rom cho N4 đều tương đối ổn do nó là con đẻ của Google nên các dev đều có tài nguyên khá đủ để làm rom. ZZ đang thích rom PA vì nó có thể chuyển chế độ tablet mode thu gọn cả các phím mềm và status bar vào 1 giúp không gian hiển thị nhiều hone. Có thể tuỳ biến khá độc đáo.

4. Hiện tại nên dùng Kernel nào: theo tiêu chí của ZZ thì kernel Harsh, kernel Faux và kernel Franco đều tốt. Harsh ổn định, tin cậy, pin tốt, có swipe2wake. Faux nhiều tín năng và swipe2wake full màn hình. Franco khá hứa hẹn nhưng chưa vượt trội.

5. Bảng đó của Matr1x nhưng có thể áp dụng cho các kernel khác do đó là mức mà CPU có thể chạy ổn định.
ki90
ĐẠI BÀNG
11 năm
ZZ update link down trang 1 ROm PA với Kernel Harsh cho mọi người down với,thanks
Cài Android ADB. Chi tiết có thể tham khảo Ở ĐÂY, Ở KIAKIA KÌA . Nếu bạn đã cài rồi thì có thể bỏ qua.\
hix... Zanr Zij xem lại phần ADB giùm mình cái,toàn là link die ko vậy😕
@tuyenvpb Mình vừa cài sáng nay theo link thứ 2 vẫn ok nhé

Sent from my Nexus 4 using Tapatalk 2
@tuyenvpb Phần download bạn có thể search qua để có bản cập nhật Java và Android SDK mới nhất. Cái chính chỉ là cách cài thôi.
@Zanr Zij do lần đầu dùng android nên mình còn nhiều bỡ ngỡ quá:oops:
lúc trước dùng N9 chạy MeeGo mình vọc nát luôn mà giờ chuyển wa android chưa vọc đc gì hết,chỉ biết 1 điều là dùng android mà ko biết root + up room thì mất quyền lợi hơi nhiều ák😁
cho hỏi sau khi bác ZZ up Kernel thì thời gian lướt web + chơi game liên tục của N4 là khoảng mấy tiếng vậy?
Room PA link nao ha ZZ oi

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
Brian88
TÍCH CỰC
11 năm
Có Matr1x 4.5 + Sweep2wake rùi 😁
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2007231
thôi mình flash cái Harsh vậy, Matr1x Brian dùng thấy thế nào
Brian88
TÍCH CỰC
11 năm
@Trunglupin Toạc rùi bác à, cứ bị mất cảm ứng wài à >"<
anhpstn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Brian88 Bác Brian cho cái link Harsh nhé. Dùng Harsh ok không bác
Brian88
TÍCH CỰC
11 năm
@anhpstn Mình chưa dùng Harsh bác ơi, sáng thử matrix 4.5 mà dở wá, nên way lại 3.5. Bây g đang down Harsh 0201, mà ko bít có nên flash ko, tại đang xài Matrix ko biết flash thẳng wa Harsh có sao ko nữa
@Brian88 Harsh khá lành. Matrix flash thẳng qua Harsh đc. Chỉ có từ kernel Bricked chuyển qua kernel khác phải về stock rồi mới up.

Sent from my Nexus 4
Brian88
TÍCH CỰC
11 năm
@Zanr Zij vừa cài hồi chiều, ko biết bác xài build nào mà thấy ok, chứ mình xài build 0201 thấy máy lag cực kỳ, quad core 1.5 mà mình cứ tưởng như dual core 1.0 >"<
anhpstn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác ZZ cho em hỏi : Rom PA là rom gì? Link down ở đâu bác. Sẵn tiện bác cho e cái link của Harsh nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019