Nga sắp thử ngắt kết nối ra khỏi mạng internet toàn cầu, chuẩn bị có mạng nội bộ giống Trung Quốc

ND Minh Đức
11/2/2019 10:6Phản hồi: 335
Nga sắp thử ngắt kết nối ra khỏi mạng internet toàn cầu, chuẩn bị có mạng nội bộ giống Trung Quốc
Toàn bộ nước Nga sắp sửa bị ngắt kết nối hoàn toàn ra khỏi mạng internet. Đây chính là quyết định của chính quyền Nga và hầu hết nhà mạng tại nước này nhằm tiến hành thử nghiệm theo như kế hoạch đã lên trước đây nhằm thu thập thông tin chi tiết, cung cấp phản hồi và tinh chỉnh những đạo luật thuộc Chương trình quốc gia về kinh tế kỹ thuật số đã được đề xuất ra quốc hội Nga hồi cuối năm ngoái.

Một trong những điều kiện tiên quyết của dự thảo luật nói trên chính là các nhà cung cấp internet Nga phải đảm bảo được sự độc lập của không gian mạng Nga trong tình huống các thế lực bên ngoài ngắt kết nối của Nga tới phần còn lại của internet thế giới.

Thêm vào đó, các công ty viễn thông Nga cần phải cài đặt phương tiện kỹ thuật nhằm tái định tuyến toàn bộ lưu lượng truy cập internet của Nga tới những điểm đã được cấp phép hoặc quản lý bởi Roskomnazor - cơ quan theo dõi viễn thông của Nga.

Cơ quan này có nhiệm vụ kiểm tra lưu lượng truy cập và chặn những nội dung không được phép, đảm bảo việc truy cập giữa những người dùng Nga vẫn nằm trong nước của họ và không bị tái định tuyến một cách vô ích qua những máy chủ ở nước ngoài, nơi có thể bị chặn kiểm tra.

Hiện ngày cả nước Nga bị ngắt ra khỏi internet vẫn chưa được công bố chính xác, tuy nhiên họ phải báo cáo sửa đổi dự luật này trước ngày 1/4 nên chắc chắn phải được thực hiện trước. Phần lớn các nhà mạng tại Nga đều đồng ý với các mục tiêu của dự luật, tuy nhiên họ không đồng ý yêu cầu triển khai kỹ thuật vì sợ sẽ làm gián đoạn trải nghiệm sử dụng của người dùng.

Cho bạn nào quan tâm, dự án này đã được Nga bắt đầu phát triển từ nhiều năm trước. Năm 2017, chính quyền nước này đã lên kế hoạch chuyển 95% lưu lượng internet toàn quốc về trong nước họ. Chính quyền cũng đã xây dựng hệ thống DNS backup, thử nghiệm hồi năm 2014 và tới 2018 thử thêm lần nữa. Tới 2019 này, dự án bước vào giai đoạn là ngắt kết nối cả nước ra khỏi internet toàn cầu để khảo sát.

Có ý kiến cho rằng đây chính là phản ứng của phía Nga khi họ bị nhiều nước khác cáo buộc đứng đằng sau những cuộc tấn công mạng. Chính phủ Nga cho biết họ sẽ thanh toán chi phí cho các ISP để sửa đổi cơ sở hạ tầng và cài đặt các máy chủ mới nhằm chuyển hướng truy cập về các điểm đã được phê duyệt. Mục tiêu cuối cùng được cho là sẽ triển khai một hệ thống lọc traffic toàn quốc tương tự như Trung Quốc, người dùng trong nước chỉ sử dụng một mạng nội bộ.

Tham khảo Zdnet
335 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thang0206
ĐẠI BÀNG
5 năm
VN chắc còn lâu lắm mới làm được việc này....
@baothichdua cá mập trong biên chế nhé, nên nó sẽ cắn cable theo ngày lễ ... 😁
vuhoainam86
ĐẠI BÀNG
5 năm
@baothichdua Chú bị nhồi thuyết âm mưu của Mỹ màu à ? Đợ nào đứt cable mà bao quốc tế chả công khai, sau đó VN đăng lại. Cố tình hay thiếu hiểu biết ???
fancy90
CAO CẤP
5 năm
@vuhoainam86 Toàn mấy bố đời bất mãn ấy mà có chịu tìm hiểu đâu bác
[Mr.K]
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thang0206 Tài nguyên thông tin của VN không nhiều thông tin, dữ liệu sơ sai hơn nhiều so với các nước đó. Nếu VN thực hiện mấy vụ này thì dự là không có công cụ tìm kiếm hẳn hoi để mà xài luôn chứ đừng nói các cái khác =)))
Baby Boss
ĐẠI BÀNG
5 năm
Báo cáo sửa đổi dự luật trước ngày 01/4 rồi đến đúng rạng sáng ngày 01/4 công bố luôn.
Trời ơi! Tin được hông?!
NamAnn
TÍCH CỰC
5 năm
@puppygoody Bạn lại đụng chạm thần tượng của nhiều tinhte mem lắm nhé.
beluxubu
TÍCH CỰC
5 năm
@Baby Boss 1/4 tuyên bố chỉ là Cá Tháng Tư, cười hè hè rồi xong
@puppygoody cái vụ tăng tuổi hưu, ảnh hưởng cả bao nhiêu người mà chả thấy ai kêu nhỉ. Tăng tiền thu chắc lại vài nghìn tỉ mất
@puppygoody Dân số nga đang già hóa, người trẻ thì không chịu đẻ thì lấy đâu ra nhân lực lao động. Trong khi đó phúc lợi xã hội ở nga lại cao, tôi bị tắt ống thở, phải mổ, nằm việc cả tuần mà không tốn đồng nào nhờ cáo bảo hiểm cùi mía nhất. Ai mà nhập việc nằm trong 3 ngày thì ko tính tiền viện phí. Cửa vào xe buýt thì không có cửa chặn, vì vậy ai muốn trốn vé thì trốn, mà đi xe buýt toàn là người có tuổi, trung niên.
vinhokss
TÍCH CỰC
5 năm
Hỏng rồi
tính chơi vs deế kakaa
@holale Mấy hãng điện tử , ô tô lớn toàn đặt nhà máy bên TQ nhưng họ vẫn là cty nước ngoài trừ vài hãng như huawei , lenovo, haier.. Giờ ko ai chơi nữa , tụi nó dời đi hết thôi. Dĩ nhiên giá thành đến tay người tiêu dùng sẽ đắt hơn nhiều. Nhưng vậy thì cũng tác động ko nhỏ đến kinh tế TQ đâu.
@dangphucvn Vì nó đã xảy ra đâu bạn
@hungbya Mạnh??? Đến giờ mà vẫn còn có nhiều người tin vào "huyền thoại" Nga nhỉ. Tin mới nhất nè: https://www.jpost.com/Israel-News/Russian-FM-Moscow-not-closing-eyes-to-Israeli-attacks-in-Syria-580260
Dù Nga đã mạnh mẽ lên tiếng cảnh báo Israel không được triển khai các cuộc không kích vào các mục tiêu của chính quyền Syria thân Nga mà thực tế có ngăn nổi đâu, chỉ biết im lặng đứng nhìn thôi. Báo chí họ đưa tin Israel không kích như vô chốn không người, sự kháng cự yếu ớt.
Còn vụ hàng không mẫu hạm của Nga đợt diễn tập quân sự cách đây mấy năm, bị trục trặc trên biển Bắc của Anh quốc đó.
Hay mới đây oanh tạc cơ siêu thanh Tu 22 của quân đội Nga gặp tai nạn tại Murmansk kìa.
Chỉ giỏi lòe thiên hạ thôi chứ sau khi Liên Xô tan rã, khí tài quân sự Nga rệu rã hết rồi, tiền bảo trì còn thiếu huống hồ nâng cấp.
@ ict
TÍCH CỰC
5 năm
@lee jin ki Vũ khí chỉ một nửa thôi bạn ơi. M đây không dám khẳng định loại nào siêu hơn loại nào. Con người cũng quyết định 50% đến bại hay không. Ngay cả loại tên lửa Liên Xô cung cấp cho Việt Nam là loại tên lửa trên lý thuyết là không thể bắn hạ máy báy hiện đại của mỹ thời đó. Vũ khí Nga thì cho người Nga mới biết được.
Vụ MiG-21 bắn hạ F-16 m cũng không dám khẳng định mig 21 tốt f 16 . Yếu tố con người quyết định 50% thắng bại.
Chắc sắp tới VN
drphongcool
ĐẠI BÀNG
5 năm
@puppygoody Bậy! Đây là tinh tú lão tiên, pháp lực vô biên...
nvt220303
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Khiemauto Mình tưởng nhật nguyệt thần giáo ấy chứ.
Khiemauto
TÍCH CỰC
5 năm
@nvt220303 Lời tung hô của nhật nguyệt thần giáo- một hắc bang ma giáo. Luôn muốn duy ngã độc tôn thanh trừng các bang phái chính tông, tung hô giáo chủ như một vị thánh thần. Mỗi lần nghe mình lại liên tưởng tới ai đó. 😆
Hfydtchv
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thế giới ngày càng chia rẽ. Cần một cuộc chiến với người ngoài hành tinh để đoàn kết mọi người.
akiradi93
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hfydtchv tự bản thân ngố nó muốn tách biệt với nhân loại thôi, đâu ai bắt ép nó 😆)
@akiradi93 Vớ vẩn, Mỹ và đồng minh lúc đéo nào chả muốn chèn ép gây sự với Nga, Trung!
huyhp95
ĐẠI BÀNG
5 năm
@akiradi93 vớ vẩn có biết internet bắt nguồn từ đâu không ??? chả thằng nào muốn tách biệt với nhân loại cả 😁
hgbinh
TÍCH CỰC
5 năm
thg Đức nó xong từ lâu rồi giờ đám châu Âu mới theo chân nó. H thg nào ở bên Đức chỉ cần lên mạng down hay coi phim lậu là giấy phạt gửi ngay về nhà
hgbinh
TÍCH CỰC
5 năm
@hieunhi check xem bạn coi cái gì, down cái gì, biết rõ IP máy bạn, địa chỉ nhà bạn, máy bạn dùng là ko xâm phạm riêng tư?
dăm ba cái thằng ở Việt Nam nói chuyện thế giới, chưa đi Tây nên tâm hồn me Tây. Tây cái j cũng sạch =))
hgbinh
TÍCH CỰC
5 năm
@hungbya công khai là publish bạn, chưa gì đã thấy bạn sai lè rồi.
Việt Nam yêu cầu đặt máy chủ, Đức cũng yêu cầu đặt máy chủ, rồi bạn biện hộ là Việt Nam sai còn Đức đúng là sao vậy bạn? Không chắc là bạn có đã qua châu Âu ở chưa, chưa thì đừng to tiếng bạn nhé.
Luật của Đức yêu cầu chính nhà mạng phải cung cấp các IP và địa chỉ của những người truy cập vào các trang web cấm, hoặc là có hành vi vi phạm bản quyền trên mạng. Bạn có tin ở Đức mà bạn vào trang Đức Tân là ngay trong tuần bạn nhận giấy phạt có khi lên tới vài ngàn Euro ko? Facebook hay Google buộc phải lưu trữ dữ liệu ít nhất trong lãnh thổ EU thì mới được phép cung cấp dịch vụ trên đất Đức bạn nhé.
Luật GDPR của châu Âu được soạn ra để bảo vệ thông tin cá nhân của người khỏi thu nhập trái phép của các công ty chứ nó không bao gồm cơ quan công quyền bạn nhé. Ở Việt Nam hay Đức đều như nhau, luật an ninh mạng quy định các hành vi trên không gian mạng đều cấu thành tội một cách bình thường, và hợp thức hoá việc cơ quan điều tra yêu cầu các công ty cung cấp dịch vụ cung cấp thông tin của bạn khi họ chứng minh được vs toà những dữ liệu đó liên quan tới vụ án bạn nhé. Nó như bạn bưng cái nhà lên mạng thôi, công an có quyền break in nhà của bạn vs trát của toà để khám sét thì cái facebook account của bạn y chang.
Nói thêm cho bạn rõ, các trang e-commerce bên này liên kết rất chặt chẽ vs công an, chỉ cần công an tiến hành điều tra ví dụ 1 vụ scam là trang đó (ebay hay amazon) buộc phải cung cấp toàn bộ thông tin của nghi phạm để điều tra. Tương tự vs ngân hàng mà nghi phạm thực hiện giao dịch, toàn bộ địa chỉ, thông tin cá nhân như ID đều phải được cung cấp cho cơ quan điều tra khi có yêu cầu bạn nhé.
hungbya
TÍCH CỰC
5 năm
@hgbinh Mình ở Mỹ. Mình cũng chả đè nặng việc dùng tính từ hay động từ ở đây nên cũng đừng có bắt bẻ mình làm gì. Cần thiết muốn bắt bẻ tiếng Anh thì mình với bạn có thể tranh luận hoàn toàn bằng tiếng Anh. Mình đã search và không tìm ra điều luật nào yêu cầu các công ty nước ngoài phải đặt máy chủ ở các khối liên minh châu Âu mới được hoạt động ở Đức. Nói thì phải có dẫn chứng chứ đừng bắt người ta phải kiếm chứng dùm những gì mình nói. Ví dụ một bài bình luận ở đây: https://www.twilio.com/blog/2018/05/gdpr-and-eu-data-location-requirements.html: "GDPR says a lot about how you can get the data, how you manage it, and when and for what you are allowed to use it. But it doesn’t place any absolute or insurmountable restrictions on the location of the data.". Mình cũng chả cần phải ở châu Âu để biết được luật của châu Âu như thế nào. Cũng không cần phải ở hay định cư ở châu Âu để lên tiếng về luật của châu Âu.

"Bạn có tin ở Đức mà bạn vào trang Đức Tân là ngay trong tuần bạn nhận giấy phạt có khi lên tới vài ngàn Euro ko?". Mình không tin nhé, mời bạn dẫn luật hoặc về trường hợp chỉ truy cập trang web mà bị phạt vài ngàn Euro. Nếu là cố ý streaming các nội dung có bản quyền mà không trả tiền bản quyền thì không được tính nhé.

Thêm một cái nữa: "trang đó (ebay hay amazon) buộc phải cung cấp toàn bộ thông tin của nghi phạm để điều tra.". Vui lòng trích dẫn cho mình điều luật sử dụng các từ "bắt buộc", "có nhiệm vụ", "có trách nhiệm", "có nghĩa vụ" trong các văn bản luật an ninh mạng cho mình dùm. Nếu chỉ là support thì không tính nhe. Với một điều nữa, các trang tmdt thuộc về lĩnh vực kinh doanh điện tử rồi, mời bạn lấy ví dụ về social media để phù hợp hơn với chủ đề chúng ta đang tranh luận.

Tóm lại, mời bạn dẫn ra (1) luật của Đức yêu cầu doanh nghiệp nước ngoài phải đặt máy chủ ở Đức hoặc trong lãnh thổ châu Âu mới được hoạt động ở Đức, và (2) Luật của Đức "bắt buộc" phải cung cấp thông tin người dùng khi có yêu cầu của tòa án. (Mình xin nhấn mạnh bắt buộc, vì nếu không bắt buộc, doanh nghiệp có quyền không cung cấp mà không bị quy vào vi phạm pháp luật. Nếu như đã bắt buộc mà doanh nghiệp không cung cấp, nghĩa là doanh nghiệp đó đã vi phạm luật và có thể bị tước quyền hoạt động). Mình cám ơn.
hungbya
TÍCH CỰC
5 năm
@hgbinh "Việt Nam yêu cầu đặt máy chủ, Đức cũng yêu cầu đặt máy chủ, rồi bạn biện hộ là Việt Nam sai còn Đức đúng là sao vậy bạn?". Sao vậy bạn, khẳng định chắc nịch mà sao yêu cầu dẫn dùm cái luật của Đức yêu cầu các doanh nghiệp phải đặt máy chủ ít nhất ở châu Âu mới được hoạt động ở Đức mà không thấy đâu vậy?

"Luật GDPR của châu Âu được soạn ra để bảo vệ thông tin cá nhân của người khỏi thu nhập trái phép của các công ty chứ nó không bao gồm cơ quan công quyền bạn nhé". Mình giả định là bạn đã đọc luật GDPR rồi, mời bạn dẫn luôn giúp mình xem cái luật GDPR nhắc tới việc các cơ quan công quyền yêu cầu data của người dùng giúp mình cái nhé. Nếu luật không nhắc tới vấn đề đó thì bạn dẫn câu đó ra chẳng liên quan gì. Mình dẫn một trang searchable của GDPR cho bạn dễ tra khảo: https://gdpr.algolia.com/
Mỹ tạm lắng công kích Nga để ra quân bài mạng mẽo với anh hàng xóm "tốt bụng" Trung Quốc. Đâm chỗ này chọt chỗ kia, nhờ vậy mà Nga càng đề phòng hơn và chuyển hướng mạng "cục bộ" nhà ai nấy ở.
@hieu282828 Có những kẻ thich "trùm mền thả bom để thưởng thức mùi đặc trưng" thì cứ để cho nó làm... cắt tuyệt đối 100% càng sớm càng tốt...đề nghi thế giói chặn nó tịt ngòi luôn....
Tội nghiêp trở về kiếp " Cóc ngồi đáy giếng"
Rồi. Đúng như suy đoán của tôi, Nga sẽ sử dụng mạng lưới Ethereum Blockchain.
khoi127601
ĐẠI BÀNG
5 năm
Độc tài
.Gù.
TÍCH CỰC
5 năm
đứng sao việc này là 1 tên cặn bã. ko hiểu bọn chúng tồn tại dc bao lâu đây
@qwert123451 Khi đã định hướng được tư tưởng thì sẽ là vĩnh viễn
Từng nghe ai đó bảo là internet sẽ buồn lắm nếu không có mấy anh Nga Ngố 😔
@alakazam1994 mấy hàng thuốc hầu hết từ ảnh mà ra =((
holale
TÍCH CỰC
5 năm
@alakazam1994 éo dc xài đồ cờ rắc nhở. buồn. vl.
Độc tài quá
@asterix0108 buồn nhất là film của mấy em teen Nga không còn được phát tán nữa, độc tài thật ấy chứ
Dự là các bạn hacker Nga trong thời gian tới sẽ tích cực tấn công điên cuồng các nước khác để kiếm tiền trước khi cuộc sống trở nên khó khăn
triphuc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sếp Nga này làm chuyện ngược đời, chợt nghĩ tới một ngày VN cũng theo chân đàn anh thì 😔:(:(
@vanlinh2905 chẳng biết ngu dốt hay không, mà thấy bao nhiêu thằng đang phải HỌC để thành người từ internet đó.
Với nữa cái Internet không có riêng Google, còn nếu mặc định Internet chỉ có Google thì... Miễn bàn
@God is a Girl 666 thế có đọc thằng trên cmt "Xa anh Gồ thì dân trí ngu suốt đời" không =))
nói chuyện thì lan man còn bày đặt dạy đời nhau =))
@God is a Girl 666 Thế cái chuyện m nói nó có liên quan đến cmt của t à =))
Mỹ không nể nhưng phải né =)) Windown là clgv =)) nền tảng dot =)) thôi đọc cmt là đủ hiểu trình tới đâu rồi nên về "Google" lại đi rồi hãy nói chuyện tiếp =))
Thê giới ngày mai rồi sẽ khác, khi anh chơi 1 mình anh anh sẽ bị lạc hậu. Chưa nói đến chuyện phát wifi từ vệ tinh. Anh có chặn được ko?
@minhquynh2007 Sống di động còn chặn được vệ tin tuổi lol. Mà nhiều ông kiến thức như cái lổ mũi. Có hiểu ý nghĩa của bài viết không vậy? Những kết nối trong nước vd tôi ờ Tp HCM chat face với bạn tôi ở HN nếu không route traffic thì máy tin của tôi để tìm địa chỉ của bạn tôi sẻ hỏi máy chủ của ISP(nhà cung cấp mạng) DNS của facebook và nó sẻ chả lại kết quả vd server ở HK hay Mỹ thì data sẻ được đưa qua đó rồi mới quay lại về máy bạn tôi và ngược lại. Dùng mạng nội bỗ các máy chủ ISP sẻ chỉ về một địa chỉ máy chủ duy nhất được chọn hoặc họ có chung 1 DNS server cho cả nước dùng thì data sẻ được route trong nước. Khi nào cần truy cập máy chủ nước ngoài thì mới gọi DNS của máy chủ đó. Làm vậy có 2 lợi ích. Bảo tồn băng thông và dể dàng quảng lý. Nên nhớ internet nó được kiểm soát bởi các máy chủ trên khắp thế giới. Nếu kể thù kiểm soát các node này họ có thể route data đi các địa chỉ ma hoặc route về máy của họ qua đó có thể capture data.
duyvankm
TÍCH CỰC
5 năm
@minhquynh2007 TQ có lạc hậu ko bạn? Hay tự do như bên Pháp đó. Khi thông tin bị sai lệch sẽ dẫn đến bất ổn về chính trị và kinh tế, hệ lụy kéo theo còn thê thảm hơn nhiều. Sử dụng mạng nội bộ chứ ko phải bị cấm vận tự làm tự ăn mà lạc hậu
Mr.Keung
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhquynh2007 khi bạn tỏ ra nguy hiểm là lúc chúng tôi biết bạn dốt quá múc nguy hiểm. thằng khựa nó đâu có ngu hãy nhìn trang thương mại điện tử của nó xem tiền của dân nó về túi nó tiền thuế quản lí được. vậy nó lạc hậu à nó giỏi nó mới đủ bản lĩnh làm như thế đó khi mình dốt mình cũng nên dấu tí đi không mang tiếng cho thân sinh lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019