Ngắm sao trên smartphone Nokia

SilverA
18/1/2012 15:54Phản hồi: 0
Ngắm sao trên smartphone Nokia

Trên khắp thế giới, từ hàng trăm nghìn năm trước, loài người đã bắt đầu quan sát bầu trời đêm, nhìn ngắm những vì sao trong sự kinh ngạc. Nhưng những thứ mà chúng ta nhìn thấy trên bầu trời thực sự là cái gì? Một ngôi sao, một hành tình hay một vật thể bay không xác định (UFO)? Tuần này, đài BBC tại Anh đang tổ chức trương trình truyền hình trực tiếp Stargazing LIVE nhằm giúp chúng ta nhận biết về các thiên thể. Nhưng nhờ vào một số ứng dụng sẵn có trên chiếc điện thoại của bạn, bạn có thể dễ dàng tham gia khám phá các thiên thể từ khắp mọi nơi trên thế giới.
Trong series thứ hai này, Professor Brian Cox và nhà soạn kịch Dara O Briain còn cố gắng giải thích một số điều bí ẩn chưa được khám của bầu trời đêm trên truyền hình trực tiếp. Nhưng chính bạn cũng có thể làm sáng tỏ một vài điều bí ẩn của chính bạn bằng việc sử dụng một chiếc smartphone Nokia tích hợp định vị toàn cầu GPS và la bàn để xác định vị trí của bạn với các vì sao và hành tinh.
Chúng tôi đã nói chuyện với nhà văn Paul Sutherland-Người điều hành website đại chúng của ông ấy Skymania.com :
"Những ứng dụng giống như vậy biến chiếc smartphone của bạn thành một đài thiên văn trong tui của bạn với hiệu năng mạnh mẽ-điều mà dường như chỉ trong khoa học viễn tưởng một vài năm trước. Một người sử dụng bình thường có thể tìm ra những gì có trên bầu trời đêm vào mọi thời điểm."
Paul tiếp tục:
"Với GPS đã được kích hoạt, bạn chỉ việc giữ điện thoại hướng lên bầu trời và nó sẽ hiện thị cho bạn thấy những gì ở ngay trước mắt bạn, giúp bạn có cơ sở chắc chắn để xác định các vì sao và hành tinh."
Chúng tôi đã tìm thấy một cặp ứng dụng có thể giúp bạn truy tìm các vì tinh tú:

SkyMap, £1.29 – Nokia Lumia 710Nokia Lumia 800

Khi bạn mở ứng dụng này lên, la bàn trên điện thoại của bạn sẽ xác định phương hướng bạn đang quan sát và GPS sẽ xác định chính xác vị trí của bạn. Ứng dụng này sẽ biến màn hình điện thoại của bạn thành ống ngắm. Di chuyển điện thoại của bạn theo bất kì hướng nào và bản đồ bầu trời sẽ di chuyển cùng với nó. Bạn sẽ được nhìn thấy tất cả những ngôi sao trong tầm nhìn và những chòm sao thuộc về chúng cũng như mọi hành tinh. Nếu bạn muốn có nhiều thông tin hơn về một thiên thể nào đó hãy click vào nó.

Norbsoft SkyMap
, £3.00 – Symbian

Với dữ liệu của gần 10,000 ngôi sao, ứng dụng này có nhiều thông tin chi tiết về những tinh vân, những thiên hà, những hành tinh và những ngôi sao.

Sau khi GPS xác định vị trí của bạn bạn có thể di chuyển xung quanh bản đồ bầu trời để tìm thấy ngôi sao hay hành tinh gần bạn nhất. Nhấn một trong số chúng để xem nhiều thông tin hơn về thiên thể này.

Nếu bạn yêu thích thiên văn học, hãy tải những ứng dụng này và tìm hiểu về bầu trời đêm từ chính chiếc smartphone của bạn.

Trang Twitter chính thức của Stargazing Live là #bbcstargazing.

Khi bạn tìm thấy hành tinh hoặc ngôi sao và bạn muốn nhìn nó một cách chi tiết hơn, bạn có thể làm gì tiếp theo? Bạn có thể thử chụp một bức ảnh bầu trời đêm bằng điện thoại của bạn. Hoặc bạn có thể làm thêm một bước nữa giống như Michael đến từ TheyCallThisLife và gắn một chiếc Nokia N8 với một chiếc kính thiên văn.

Quảng cáo

Đầu tiên gắn camera Nokia của bạn tới một mẩu thẻ và một cái ống:

Sau đó gắn nó vào thị kính của một chiếc kính thiên văn Astro-Physics Starfire 102:

Và sau đó bạn đã có thể quay phim Mặt Trăng rồi!

Quảng cáo

Mức độ chi tiết của nó chụp trên bề mặt của Mặt Trăng thật đáng kinh ngạc. Mặc dù điều này cũng cấp một số kết quả rất đáng kinh ngạc nhưng chúng tôi không khuyên bạn làm bất cứ điều gì gây hư hại đến điện thoại của bạn.
Bạn sẽ trở thành một người quan sát bầu trời bất cứ lúc nào sớm chứ? Chúng tôi muốn biết liệu bạn có thể tìm ra bất kỳ cách khéo léo nào khác để chụp bầu trời đêm sử dụng smartphone của bạn không?

Chỉnh những hình ảnh từ Nokia N8: TheyCallThisLife
Th
ông tin những hình ảnh được gửi từ : Luke Peterson
Được viết bởi Adam Fraser vào 17/01/2012
Dịch bởi: SilverA
Nguồn: http://conversations.nokia.com
P/S: Tối qua dịch được 2/3 thì ấn nhầm Ctrl+R T_T hjx!
Lần đầu dịch bài có gì thì mọi người góp ý trực tiếp nhé. Mình xin tiếp thu và cám ơn nhiều.
Chúc mọi người và gia đình năm mới an khang thình vượng.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019