Ngày mai, 21/09, Vinaphone, Mobifone, Viettel bắt đầu thử nghiệm chuyển mạng giữ nguyên số

levuongthinh
20/9/2017 1:40Phản hồi: 1.975
Ngày mai, 21/09, Vinaphone, Mobifone, Viettel bắt đầu thử nghiệm chuyển mạng giữ nguyên số
Sau một thời gian khá dài im tiếng thì dịch vụ cho phép các thuê bao di động có thể chuyển đổi nhà mạng mà vẫn giữ nguyên số cũ bất ngờ được cho thử nghiệm kỹ thuật vào ngày mai, 21/09/2017. Ba cái tên sẽ cùng thử nghiệm kỹ thuật dịch vụ này là Vinaphone, MobifoneViettel.

Nói nôm na cho dễ hiểu là nếu anh em đang xài mạng Mobifone mà thấy 4G hay vùng phủ sóng của Vinaphone hay Viettel ngon hơn thì có thể yêu cầu đổi nhà mạng mà không mất đi số cũ.

Dịch vụ này nếu triển khai thành công chắc chắn sẽ gây ra một sự xáo trộn lớn giữa các nhà mạng vì hiện tại có nhiều người dù không hài lòng với nhà mạng mình đang xài mà vẫn không thể đổi sang mạng khác chỉ vì số điện thoại đã sử dụng quá lâu, liên quan đến nhiều công việc quan trọng,…

Bộ Thông tin & Truyền thông yêu cầu các nhà mạng phải chính thức áp dụng dịch vụ này từ 31/12/2017; nghĩa là nhà mạng còn khoảng hơn 3 tháng nữa để thử nghiệm kỹ thuật và bắt đầu triển khai. Hy vọng là các nhà mạng đúng hẹn.

Chắc chắn với dịch vụ mới này thì các nhà mạng sẽ phải làm tốt hơn nữa để giữ chân khách hàng của mình, nếu không muốn họ bị đối thủ lôi kéo.

Anh em có đang hài lòng với dịch vụ của nhà mạng mà anh em đang xài không? Nếu được đổi nhà mạng mà vẫn giữ nguyên số thì anh em sẽ đổi chứ?

Tổng hợp
1.975 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

linhliang
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái vụ này hay này nha, hôm bữa nghe nói tới rồi mà nghĩ bụng thế nào cũng sẽ loạn hết lên cho xem.
@legiondark Mình đang học Nhật à, t đang dùng mạng viettel mà chẳng thấy thay đổi theo chiều hướng gì là sao các chế? 1 tháng rồi chẳng lẽ viettel cứ nằm im vậy á?
@vpt17071997 vina thuê b bao tiền để đi bêu xấu đối thủ thế này, làm rác cả cái trang này :3
thuy2110
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vpt17071997 Dối trá và lừa lọc là hành động của kẻ ngu xuẩn không có đủ trí óc để trung thực.thay vì nói dối hãy nói thật đi bạn ơi!
@phamhuan2512 4g có vina với ai đã triển khai nhỉ?
lechautu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mobifone và mạng mọt quá yếu ngay cả ở trung tâm
@kazumi Nhưng sao có nhiều người lại chuộng mobi bạn nhỉ? Sáng nay theo thói quen đọc báo, thấy bảo mobi là những người giàu thích, dù ít người dùng mobi, hoang mang quá.
@ngxlam Theo như bạn nói thì cũng có lý, muốn nâng cao chất lượng dịch vụ thì tốt nhất là đổi mới mới có thể đáp ứng được những dịch vụ cho khách hàng, đổi dịch vụ nhưng lại giữ nguyên hạ tầng thì làm sao mà ổn được. Hai cái nó phải có sự tương đồng.
Mình chỉ ví dụ đơn giản là dùng iphone 4 8gb và 16gb sẽ khác, tải ứng dụng nếu như tải tất theo dung lượng của 16gb thì máy sẽ đơ, cách nào đó sẽ phải nâng cấp chất lượng tương ứng
@TamDH-mf Chui vào chỗ mạng kém nhất, đen thôi, đỏ quên đi
longtth
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hiepsimattroloi123 Thời điểm vina và mobi chiếm lĩnh thị trường thì viettel còn đang đi xây cầu cống. Mà lúc đấy chỉ có nhà giàu mới chơi dthoai dc.
Toẹt vời, mình sẽ đổi từ mobifone cùi bắp sang viettelllll
@phamhuan2512 Sao mobi không đổi được hả bạn, mình tưởng nhà mạng nào cũng có thể đổi bình thường chứ.
123namanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bosney Ghét của nào trời trao của đấy, khéo những dịch vụ khi chuyển còn không bằng nhà mạng cũ.
@mrPhamhd Bạn nhăm nhe như thế nào về khả năng và chất lượng dịch vụ của viettel, mình đang dùng và cũng cảm thấy hoang mang về vấn đề này.
mrPhamhd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hiepsimattroloi123 Nói vậy thôi chứ mềnh chưa đoỏi
huydiem.mr
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vậy làm sao biết số của đối phương thuộc mạng gì nhì?
123namanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hthhus Đối phương cũng là người đã chuyển mạng chế ơi, hỏi làm sao được.
123namanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hehe1110j Nếu như trong trường hợp đổi đổi hẳn và muốn quay lại nhà mạng cũ đã dùng thì chuyển lại được không bạn nhỉ? Trong trường hợp rủi ro chẳng hạn.
123namanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hehe1110j Đổi thì đổi hẳn, ai cho dùng kiểu như bác nói, đổi sang viettel không được thì bác đổi tiếp sang vina. Haizzz
@hehe1110j Đổi là đổi hẳn, ai cho dùng kiểu nửa mùa, như vậy ai mà kiểm soát được bác.
Vậy chắc chuyển hết qua viettel quá
@Bạn và 500 Anh Em Nô, tôi đang muốn chuyển từ viettel sang nhà mạng khác đây
@hanhhanh2345 t thì mong nhanh nhanh để chuyển con số mobi số đẹp sang thành số viettel
hueha342
ĐẠI BÀNG
6 năm
@brits Chính sách khuyến mại mình nghĩ chắc chắn sẽ có nhưng không thể miễn phí được, dịch vụ và sự kiện mới này sẽ chuyển đổi và có thể có lợi hơn đối với khách hàng và cả hệ thống phải thiết lập kĩ thuật nên làm sao có thể ngon lành được.
@m.khoi Thì lại có quyền sang chảnh với khách hàng, thế thôi là đủ bạn nhỉ
anhhoang02
TÍCH CỰC
6 năm
Đổi thế thì phần mềm nhắn tin không lọc đúng mạng rồi, trước 098 -> Viêttel, nếu 1 số khách hàng đổi sang vina thì chụi.
Hoặc nhiều bác: 1 máy dùng Vina vì đăng ký lâu rồi. chỉ gọi Vina
1 máy dùng Viettel chỉ để gọi Viettel
ltxuan57
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đổi có mất phí không anh em?
quocnam89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ltxuan57 làm gì có chuyện free chắc chắn sẽ phí cao để giữ KH lại ~~
f gh SE
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ltxuan57 chắc cũng 49k như hòa mạng mới.
@ltxuan57 Gia cát dự là có mất phí chỉ ko biết là bnhieu thôi bác ơi 😃
Rồi sau biết số điện thoại nào thuộc mạng gì ???
@nguoi_thanbi sẽ có app cho các bác dùng hết iên tâm nha !
donphuongps
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Trịnh Quang Duy app ko thể phân biệt khi 2 đầu số 093 lại khác mạng
@Trịnh Quang Duy Người già với stupid phone thì app j bác??
@nguoi_thanbi có thể người ta sẽ gán một mã vào số ĐT khi nào gọi đến thì nó sẽ hiện tên mạng. còn khi gọi đi thì.... bác chịu khó đoán nha:p
@donphuongps theo em(cái này em đoán nha) thì app ở đây sẽ là app do các nhà mạng tung ra và dùng data của nhà mạng (data này thay đổi liên tục và ko có quy luật nên ko thể dùng thuật toán cố định đc) app này sẽ phân vùng danh bạ để khi bác gọi cho số mạng nào thì máy sẽ tự động chọn sim mạng đó cho bác. thế là khoẻ re
I love Java
ĐẠI BÀNG
6 năm
K biết đổi đi rồi có đổi lại đc k?
@I love Java Tất nhiên là đổi lại được. Nhưng chắc mỗi lần đổi sẽ phải mất ít phí, và có thể phải chờ 1 thời gian mới đổi tiếp được.
LEHUYEN
TÍCH CỰC
6 năm
@I love Java Yêu cầu dùng liên tục 90 ngày nhé, sau thì đổi
f gh SE
ĐẠI BÀNG
6 năm
@I love Java đổi lại được nhưng phải chờ thêm 90 ngày nữa nha.
ntgcmlfu
ĐẠI BÀNG
6 năm
mobi có thể sẽ chỉ còn là dĩ vãng
lehoiphuhoa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ntgcmlfu bác cứ nói như kiểu đổi mạng giữ số cái thì mọi người xài mobifone bỏ hết sang mạng khác không bằng ý. Phiến diện quá. Em thấy xài MobiFone cũng đến nỗi nào đâu. CSKH cũng ok mà
@ntgcmlfu Mô phật
ntgcmlfu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lehoiphuhoa trình bày quản điêm theo quan niệm tốc độ 4G và độ phủ sóng
tpnt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ntgcmlfu Mobi tôi cũng dùng, Viettel tôi cũng dùng, thi thoảng dùng ké Vina nhưng thấy Vina cũng coi là ổn nhất =)))
Tommy297
TÍCH CỰC
6 năm
Đang tính đổi VT mặc dù MoBi gắn bó hơn 10 năm,không có 4G khuyến mãi ít là lý do chuyển !
@Tommy297 mạng lởm thôi rồi luôn 😔
@Tommy297 Dùng C90 của MobiFone đi cả nhà, Free 2G lại gọi nội mạng dưới 20p miễn phí. Buôn thoải mái í
Maraton
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vu_quig Em dùng mobi gần chục năm, thấy hài lòng với cách phục vụ của họ. CÒn chất lượng dịch vụ thì gần như bảo hòa rồi. mạng nào như mạng ấy thôi
@sindbad889 Giờ nhà mạng nào cũng dùng 4g rồi nhưng mình dùng 4g của Viettel chậm dã man luôn ấy.
Nhìn số ngoại mạng cứ ngại gọi, giờ thì k biết đâu là lần nữa rồi 😆)
Hirano_machi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vqt907 Ở Nhật cũng có kiểu như thế nào. Đổi mạng giữ nguyện số. Nhận biết cùng nhà mạng là có 3 tút trước cuộc gọi được kết nối
vuthailinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vqt907 Bên Peru, lúc bắt đầu đổ chuông bác sẽ nghe câu của nhà mạng thằng được gọi. Kiểu "Viettel 4G, siêu tốc độ, ở mọi nơi, cho mọi người", đọc kiểu siêu nhanh 😃)
Stevenytu
TÍCH CỰC
6 năm
chắc đổ qua viettel hết quá, mà rồi biết ai xài mạng nào mà gọi ta, ví dụ đăng kí combo viettel gọi nội mạng, bấm gọi đầu 0975 chẳng hạn, thời gian 30 phút, gọi xong thành ra nó xài mobi, chắc WTF cmnl
fogree
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tommy Vo Em xài viettel từ thời năm 2 còn sinh viên đến bây giờ ngót gần chục năm mà chẳng thấy con rận nào cả, từ sóng phủ và 3g-4g đều tốt hơn 2 ông anh kia nhiều lần. Giá cả chắc ý bác nói giá của mấy loại sim 4g đang bán ở ngoài so với viettel đúng không? Nó đắt hơn xắt ra miếng đấy bác ạ
@Stevenytu Tớ dùng mười mấy năm r chả thấy sao cả hihi
tpnt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Stevenytu Tôi thấy Vina mới tung ra gói cước gia đình ngon lành giảm nửa tiền mạng lẫn cáp. Bạn dùng thử xem sao
@guardianknight Chắc gì đổi hết sang nhà mạng viettel, nhiều người đang muốn đổi sang nhà mạng khác đây, như tôi là một điển hình.
perhaps
ĐẠI BÀNG
6 năm
phí thay đổi là 1.100.000 1 lần hehehe, xem thử nhiều người dám đổi không?
hthhus
TÍCH CỰC
6 năm
@perhaps 11tr thì ai cần cũng phải đổi thôi, dùng Mobi đi khỏi mấy quận nội thành là tức hộc máu, chưa kể đi tỉnh!
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
6 năm
@hthhus em trả sau mobi, mạng đi tới Bình Dương Đồng Nai là sóng 3G tịt chứ đừng nói 4G. Sẽ đổi qua VT bất chấp phí, ví dụ 1tr1 thì cũng không cao.
@mrche_a1 10 năm trả sau Mobifone rồi, giờ cũng sẽ sang Viettel 😃
@perhaps Chó nhất là mấy lần e về quê. 3G mobi không có. Máy lại phải vào cài đặt roaming sang Vina.. Đến lúc lên HN thì mất mạng toàn tập.. Do máy nó cứ chạy VIna mà Hà NỘi Mobi không cho chạy mạng Vina..
Himanxim
TÍCH CỰC
6 năm
sẽ đổi từ mobi qua viettel liền. máy dùng 2 sim.
mobi đk 4G mà ko khi nào hiện 4G mặc dù ở trung tâm tp. về quê càng tịt.
Viettel thì khỏi phải nói. 4G full sóng. dek thấy lúc nào nó xuống H hay E cả.

p/s: mua sim 4G viettel. nhưng đk gói cước data 3G thôi. lắp usb 3G tải FSHARE 7mb/s :p:p. iu viettel luôn
King.quan
TÍCH CỰC
6 năm
@Himanxim Tui đổi vina và mobi sang viettel hết. 4G vietel ngon số 1.
@Himanxim Viettel bạn xài cẩn thận, mấy ông bạn tôi dùng viettel giá rẻ từ hồi sinh viên, bây h toàn kêu tính phí sai, chăm sóc khách hàng hơi cá đuối đấy. Thùng rỗng kêu to thôi bạn, sóng căng đắt mà vẫn không gọi được đấy
@Himanxim Các bác cứ đổi sang hết viettel xong rồi sẽ chen chúc trong làn "phố cổ", mình em ở lại xài mobifone, thênh thang làn highway, Thế là em vui rồi =))
@Himanxim mô phật, tưởng chỉ có 1 mình bần tăng có suy nghĩ muốn chuyển qua mạng khác dùng 😆
Quá chuẩn. Chuẩn bị KH được sướng tung trời đất vì các nhà mạng phải cạnh nhau bằng dịch vụ rồi. Không thể phát triển xong ngồi mà hưởng thụ nữa. Chúc mừng AE ta!
@thanatox1 họ sẽ đến nhà nhau và làm việc nên các dịch vụ sẽ giống nhau.hic
@thanatox1 Khách hàng cũng đang hoang mang 1 chút về dich vụ này đây, nhưng nếu như muốn thay đổi để đạt được kết quả tốt hơn thì đây là 1 sự kiện hay. Mình vote cho cả vina thực hiện vụ này.
Kết cái ốp 😃
bamborock
TÍCH CỰC
6 năm
Ek. Vậy nhìn số ko biết mạng nào ra mạng nào nữa ah
@bamborock đúng rồi, nên khuyến mại gọi nội mạng là cứ phải hỏi người kia xem họ dùng mạng gì thì lấy số mạng đó gọi 😁
@sskkb Hết khuyến mại gọi nội mạng chứ
alllove_vn
TÍCH CỰC
6 năm
@bamborock trong tương lai cước gọi giữa các mạng sẽ như nhau ko phân biệt nội ngoại mạng chỉ còn cạnh tranh về dịch vụ và chất lượng dịch vụ thôi
brits
TÍCH CỰC
6 năm
@alllove_vn chuẩn, nên thế 😃
tuhatinhvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bamborock Các bác dùng app này nè
https://play.google.com/store/apps/details?id=tracuu.thuebao.chuyenmanggiuso

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp