Ngày này 10 năm trước: giá cổ phiếu Apple chỉ 26$, Microsoft 30$, Intel 27$, Google là 300$

Nam Air
28/10/2017 15:8Phản hồi: 149
Ngày này 10 năm trước: giá cổ phiếu Apple chỉ 26$, Microsoft 30$, Intel 27$, Google là 300$
27/10 là ngày Apple bắt đầu cho đặt hàng iPhone X, dòng máy kỉ niệm 10 năm ra mắt điện thoại iPhone của họ. Nhờ sức hút của iPhone X mà giá cổ phiếu của Apple trong phiên giao dịch ngày hôm nay đã tăng 3.58%, chốt ở mức 163.05$/cp. Nếu như so với 10 năm trước, ngày 27/10/2007 thì giá cổ phiếu của Apple chỉ ở mức 26.3$/cổ phiếu. Nếu so sánh với giá cổ phiếu của một số công ty công nghệ khác thì thời điểm đó cổ phiếu của Google là khoảng 300$/cp (hiện nay đang là 1033$/cp), của Microsoft là khoảng 30$/cp (hiện nay là 83.81$/cp), của Intel là gần 27$/cp (hiện nay là 44.4$/cp).

Quay trở lại thời điểm cuối tháng 6/2007 khi Apple giới thiệu iPhone thế hệ đầu tiên vào ngày 29/6/2007, lúc này giá cổ phiếu của Apple (mã AAPL) chỉ ở mức 17$/cp, sau đó liên tục tăng và gần chạm mức 30$/cp cuối năm 2007. Từ đó đến nay, sau 10 năm thì cổ phiếu của Apple tăng tới 9.6 lần, từ 17$/cp lên 163$/cp như hiện nay. Và nếu chỉ so sánh trong một khoảng thời gian ngắn của bài viết này khi giá cổ phiếu của Apple là 160$ thì khi chốt giá 163.05$ như hôm nay, giá trị thị trường của Apple đã tăng tới 8 tỷ USD, từ 834 tỷ USD lên 842 tỷ USD.

Ngoài lề một tí, Apple thành lập ngày 1/4/1976 và lên sàn chứng khoán từ ngày 12/12/1980, lúc đó giá cổ phiếu chỉ 0.51$/cp và cứ lẹt đẹt suốt 18 năm ở mức dưới 1$/cp, tới mãi ngày 1/5/1998 mới chạm mốc 1$/cp. Từ 1$/cp của năm 1998 tới nay đã tăng lên thành 163$/cp như bây giờ.

Với Google, hiện nay đứng đầu là Alphabet Inc thì giá cổ phiếu (mã GOOG) đang ở mức 1033.67$/cp, cao gấp 6.34 lần giá cổ phiếu của Apple. Giá cổ phiếu của Alphabet hôm nay đang ở mức cao nhất trong lịch sử của công ty, nhưng chưa phải là cao nhất. Trong phiên giao dịch ngày hôm nay, có lúc cổ phiếu của Alphabet vượt mức 1048$/cp.Lợi nhuận mà các nhà đầu tư sẽ kiếm được trên mỗi cổ phiếu (EPS) mã GOOG lên tới 30$.

Một ông lớn khác là Microsoft cũng đang có giá cổ phiếu cao nhất trong lịch sử công ty. Kết thúc phiên giao dịch ngày 27/10, nếu như mã cổ phiếu AAPL tăng 3.58%, mã GOOG tăng 4.8% thì mã MSFT của Microsoft tăng tới 6.41% và hiện đang dừng ở mức 83.81$/cp. Hiện tại giá trị thị trường ca Microsoft là 646.63 tỷ USD, so với 706.23 tỷ USD của Alphabet.

Có vẻ như Microsoft, Apple và Alphabet đã có một ngày tốt lành khi cổ phiếu của họ tăng giá tốt, điều mà các cổ đông của công ty luôn mong muốn.
149 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Apple sắp là "tượng đài nghìn tỏi" ở mẽo rồi 😁...
@thongphan1989 Tượng đài của cả thế giới chứ b
colujcb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thongphan1989 "Mỗi (01) tượng nghìn tỷ".... nhưng mà ở VN :D
tranduymb
TÍCH CỰC
6 năm
Cổ phiếu của Gôgle được giá gớm nhỉ
@TRSN mở rộng nó khác mà tự phát hành nó khác. mở rộng thì phải có mực đích như thành lập công ty con huy động thêm vốn . bạn là xem thời sự bao giờ chưa mỗi lần mỹ nó in thêm dola thì giá đola lúc đó bị mất giá
TRSN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangphithanh Thì em nói rõ rồi đó, huy động vốn để mở rộng kinh doanh, còn vụ tự phát hành để pha loãng, chia tách cp thì không nói. Trong trường hợp đó, với câu hỏi cũ ở trên, theo bác sẽ ntn?
Bác lấy vd đồng usd ở đây e thấy không hợp lý vì bản chất nó khác hoàn toàn cp.
@TRSN khi bạn cmt kiểu này mình mới biết rằng mình đang phí lời với bạn và nếu mình biết bạn vậy chắc mình sẽ không cmt nữa . thật sự qua những gì bạn nói mình cũng hiểu tính cách cảu bạn rồi .thân
TRSN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangphithanh Em đã soát lại các cmt của em và thấy em đang hỏi bác, nói chuyện với bác rất nhẹ nhàng lịch sự đấy, không hề có 1lời nào nói về con người hay tính cách của bác nhé.
Tóm lại bác có giải đáp được hay không? Đừng xoay chủ đề sang công kích cá nhân như thế nếu bác thực sự hiểu biết, và cư xử lịch sự.
Rất mong ước VN có được 1 cty lớn mạnh tầm cở thế giới và có rất nhiều fan cuồng như những cty trên. hihi
@ONE NO! Vina game bán mình hoặc sắp bán cho tung của rồi. Fpt đồ thì ngủ cũng mơ ko thấy.
Nếu có thì thế giới di động, vingroup, vietjet air...
Mà công ty Mỹ toàn đứng top. Nó giàu. Tiền việt mất giá từng năm. Muốn vươn lên chắc đợi tận thế
dual1
CAO CẤP
6 năm
@Người Hạnh Phúc Bạn này nói đúng.
@holale apple, samsung, lg, sony, pana.... chắc toàn hàng lởm 😁
@ONE NO! Nghe nói vịt teo lỗ hơn 20k tỷ ở nước ngoài đó.
sonnb
TÍCH CỰC
6 năm
Sao lại tính tỷ lệ trên con số 160 nhỉ? Vì Apple tách cổ phiếu 1 lần rồi mà?
@sonnb Trc khi tách cổ phiếu AAPL đến 700$, lúc cao hơn lúc thấp hơn gg. Làm ji có chuyện thấp hơn đến như vậy! Chẳng bít ng viết có chính xác ko nữa
sonnb
TÍCH CỰC
6 năm
@yushikara Giá trên cổ phiếu đâu có nghĩa là giá trị thấp đâu bạn. Còn tuỳ vào lượng cổ phiếu nữa.
Vãi cả anh google. >1k usd 1 cổ phiếu. ai có thể vượt qua dc con số này.
xmen02q1
TÍCH CỰC
6 năm
@thanhcong2087 Nhà đầu tư người ta chỉ mong cổ phiếu lên chứ ko mong giá cổ phiếu cao, vì thế nên khi cố phiếu lên giá quá cao họ sẽ tiến hành chia tách cổ phiếu: ví dụ 1 cổ phiếu giá 1k thì họ sẽ tách thành 5 cổ giá 200. Cái lợi của việc tách này là tăng tính thanh khoản (tức tăng khả năng mua đi bán lại của cổ phiếu) vì bạn có 1 cổ phiếu 1k bán rất lăn tăn trong quyết định mua hay bán, nhưng nếu bạn có 5 cổ giá 200 bạn sẽ dễ dàng quyết định mua thêm hoặc bán bớt 1 it.
TRSN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xmen02q1 Xin phép quote bài của bác mà không nói về bài của bác 😁
Em nhờ bác xem lại những cmt của em và các cmt của các bác khác quote bài em và giải đáp giúp em là em sai ở chỗ nào ạh. Nhờ bác giúp đỡ 😃
Các bác khác nếu có thể thì xin giúp em, với yêu cầu như trên ạh :D
@TRSN Mình nói thật ko thích nói chuyện với đàn bà. Mình ko thích lý luận . Bạn muón khai thác tìm hiểu thì google nhá. Còn nc với bạn phí nước bọt lắm
TRSN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangphithanh Tôi nói chuyện cùng bạn với tinh thần cầu thị, nhưng tóm lại là bạn không biết đúng không?
Không biết thì cứ nói ra có gì phải xấu hổ rồi quay sang công kích cá nhân như thế. Tôi chưa hề xúc phạm gì bạn nhé, bạn nên xem lại thái độ của mình đi.

Tôi nhờ những người khác có thể giải đáp giúp thì liên quan gì đến bạn? Nếu không thích bạn có thể đưa tôi vào black list của bạn.
Tôi cũng không thích nói chuyện với người đọc được tý kiến thức, số liệu chộp giật rồi ngồi cào phím như bạn đâu. Thế mà ngồi chê bai như đúng rồi.
ongok
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ai dự đoán cổ phiếu 10 năm sau của VNG xem là bao nhiêu?
@ongok 1 cty chuyên lấy hàng Trung Quốc về xào nấu lại rồi gắn mác hàng VN như VNG thì rồi cũng sẽ có lúc như Khaisilk thôi =))
mrHz
CAO CẤP
6 năm
@Methylamine Ko phải lấy hàng TQ về bạn, mà thực ra cty đã hơn 50% cổ phần là do bên TQ nắm giữ rồi
@Methylamine VinFast 😁
Tinhte giờ thành Kinhte luôn rồi 😁
ByY.6261
TÍCH CỰC
6 năm
Cho em hỏi sáng giờ có ai dùng iOS bị crash app facebook hôn?
@ByY.6261 Update plz
ByY.6261
TÍCH CỰC
6 năm
@xuhariver Update rồi vẫn bị nên mới lên đây hỏi chớ.
jing
CAO CẤP
6 năm
Ở mỹ thì cứ mua cổ phiếu của mấy cty apple, ms, google, facebook chỉ có phất lên chứ chết làm sao dc.
@jing chưa chắc ngày trước nokia cũng ghê nhưng giờ sụp rồi
@jing ờ rồi cái bụp như mảng đt của nokia là xong luôn đời đâu nói chắc chắn đc gì
dellusa
TÍCH CỰC
6 năm
@jing như Yahoo hay Nokia thì cũng nát - thương trường không nói trước được điều gì đâu
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
10 năm trước, bây giờ, 10 năm sau...
đó là 1 hành trình k dừng lại và luôn biến đổi
lac714
CAO CẤP
6 năm
3 ngày sau ngày 3/11 apple sẽ thành công ty nghìn tỷ đầu tiên.
ôi mỹ. ước j mỹ đình or mỹ tho của nc mình cũng đc như vậy😁
Ngày này lâu lâu lắm rồi. Ảnh vẫn bán cá khô 😁
Hoàng-Long
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Khẩu trang xanh Và chú mày vẫn bám lề bán Khẩu trang
@Hoàng-Long Khẩu trang mà phải cho vào bịch đen á :p
bumbum2010
TÍCH CỰC
6 năm
chỉ cần mỗi cổ phiếu đạt 167 usd , thì Apple thành công ty có vốn hóa 1000 tỷ , có nghĩa là chỉ cần mỗi cổ phiếu tang them 04 usd nửa thôi
và có lẻ kỷ lục này rất lâu mới bị phá
Rất hân hạnh là fan cuồng của Apple
@bumbum2010 189$ lận. Bữa có bài báo nói rồi.
hopx15
ĐẠI BÀNG
6 năm
mua cp của apple thì chỉ ngồi chơi sơi nước cũng quá khẻo rồi
@hopx15 Nếu dễ như bạn nói thì bây giờ Apple nó thành công ty ngàn tỷ lâu rồi cách đây 5 năm rồi. Cái vấn đề không dễ ăn như vậy
10 năm trước BTC chỉ có vài đồng 1 bit giờ đang nhảy múa 5k7 đến 6k , biết trước thì ai cũng giàu các bác ah
SeekerT
TÍCH CỰC
6 năm
@Tài Bryant 2009 mới phát hành
@Tài Bryant Bên mình mới cấm btc 😁
@sieutaymay Nói quá để troll ấy bác 😁, chứ em biết mà lúc đó phát ko còn ko ai lấy chứ mà bán
@thanhphat95 Có luật cấm chung từ 2014 rồi bác giờ chỉ nhắc lại dằn mặt thôi chứ ko phải mới cấm đây đâu :D. Cấm thì cứ cấm thôi.... như cấm ma túy đua xe đó mà
SeekerT
TÍCH CỰC
6 năm
@Tài Bryant năm 2010, 2 cái bánh pizza giá 10.000 BTC :D
GG vẫn số 1.
Cổ phiếu cả 1k như GOOG chỉ có đại gia mới có cơ hội chứ bình dân ai mua nổi, chắc thằng Gồ nó cũng đau đầu lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019