Nghiên cứu cho thấy chứng lo âu khi không cầm iPhone là có thật

Nam Air
12/1/2015 4:6Phản hồi: 93
Nghiên cứu cho thấy chứng lo âu khi không cầm iPhone là có thật

Điện thoại di động đặc biệt là smartphone đã trở thành vật dụng người ta luôn đem theo bên người, gần như là 24/7. Có ý kiến cho rằng con người hiện đại bị nghiện điện thoại và có xu hướng không muốn rời xa cái điện thoại yêu quí của mình, tạm gọi là chứng "sợ chia tay điện thoại", liệu điều này có đúng hay không? Mới đây, một nghiên cứu của đại học Missouri đã chỉ ra rằng điều này là có thật.

Dựa trên kết quả nghiên cứu, các nhà khoa học ở ĐH Missouri đưa ra kết luận rằng người dùng smartphone có thể có xu hướng đạt kết quả kém khi tham gia các sự kiện cần sự tập trung cao, điển hình như thuyết trình, phỏng vấn, làm bài kiểm tra vv... Điều này đặc biệt ảnh hưởng ở những người sử dụng điện thoại iPhone, cho thấy họ có tâm lý không muốn bỏ điện thoại của mình.

"Nghiên cứu của chúng tôi cho thấy, người dùng iPhone có xu hướng cho rằng iPhone là vật có khả năng "tăng sự tự tin cho chủ nhân", vì vậy khi không có điện thoại bên người sẽ khiến họ mất tự tin dẫn tới đạt kết quả kém khi tham gia các hoạt động cần sự tập trung", nghiên cứu sinh tiến sĩ Russell Clayton, người dẫn đầu nghiên cứu nói trên cho biết.

Trong nghiên cứu, người ta cho một nhóm người dùng iPhone tham gia thử nghiệm làm các bài test (giải ô chữ) 2 lần. Ở lần đầu tiên, người thử nghiệm được giữ iPhone trong người và giải các ô chữ được đề ra. Kết quả sau đó được ghi lại về những cảm xúc, sự hài lòng của đáp viên (nhịp tim, huyết áp, trạng thái tinh thần).

Ở lần 2, các nhà nghiên cứu đề nghị giữ iPhone của đáp viên với lí do điện thoại của họ có thể gây nhiễu sóng các thiết bị đo đạc. Lúc đang chơi ô chữ, các điện thoại đó có cuộc gọi tới nhưng người thử nghiệm không được phép nghe điện thoại. Nghiên cứu ghi nhận việc này làm nhịp tim và huyết áp của họ tăng cao, dẫn tới lo âu và mất tập trung, cuối cùng là kiến quả bài test kém hơn hẳn so với những lần đầu tiên là được phép giữ điện thoại trong lúc giải ô chữ (chỉ giữ điện thoại chứ không dùng nó để google).

93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

congthach
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đi ra đường mà ko cầm dt thấy thiếu thiếu thôi chứ ko lo :v
dành cho mấy người cuồng ip thôi, cái này không hẳn là chính xác với tất cả mọi người. nhưng khi cầm ip ở việt nam đi tán gái thì đúng là chỉ số tự tin tăng lên đáng kể, vì đa phần gái chỉ biết tới ip
@Hoài Đức HDS Nếu tất cả gái bạn va đều như bạn nói thì thực tâm xin chia buồn , vì số bạn quá nhọ , chạm toàn gái ngu .
@tranluc49936 đọc kỹ dùm cái thánh ơi, bạn cứ nghĩ mình nói thế là mình như vậy à, mà mình có nói tất cả đâu, toàn thánh
A đù, ko biết giờ này ghệ có đòi xh ko ? Đi tìm con phone đã :p. Mấy thằng dưới cứ từ từ tìm phone nhé :p
patienn
CAO CẤP
9 năm
@galabuon Đương nhiên lo lắng rồi. Cái DT đẹp như thế tốt như thế. Sảy ra phát là mất ngay. Nên phải lo là đúng thôi. Chứ mấy con Galaxy V có mất cũng chả ai tiếc nên ko lo

Gửi từ Máy Quẹt Thẻ tích hợp nghe gọi và chọt chọt của tập đoàn Sam Sụm
@patienn Nhà bạn này chắc bị SS đốt, đâm ra thù SS thế không biết. Không có gì mà cũng mang ra chọc ngoáy được đúng là hết chỗ nói.
Không riêng gì Iphone mà điện thoại nào cũng thế.
Khi điện thoại có cuộc gọi tới mà không biết ai gọi, không đuợc nghe thì đương nhiên sẽ phân tâm, lo lắng rồi.
Chứ đâu phải không có ip mà họ như vậy.
Đồng ý có cuồng mà cuồng hơi lố.
Bệnh này có thật mà, sáng mở mắt ra chưa kịp ngáp là quơ lấy cái điện thoại, hihi
tommy442
TÍCH CỰC
9 năm
@kimanhchung uk :D. hình như tinh tế mình cũng có clan :D. bạn vào chơi cho vui.
@tommy442 tên là gì vậy để em vào gl tí cho vui :D:D
tommy442
TÍCH CỰC
9 năm
@kimanhchung bạn gõ tinh tế là ra khối clan :D
@tommy442 COC chơi hút máu quá
icon929
TÍCH CỰC
9 năm
Chắc em là số ít trong đó không nghiện iphone nhưng lại nghiện điện thoại khác ví dụ 8800 htc m8 chẳng hẳn. Dù không có nhiều tiền để mua nhưng không thấy lo Âu gì cả cứ dùng con nào cảm ứng nhạy nhạy tý là đc rồi. Trời lạnh này phải đeo găng tay cho ấm
Đúng thế! Ko có iPhone cứ như bị ngăn cách với thế giới 😆
@tiachopmiennhietdoi Chính Iphone mới ngăn cách chúng ta với thế giới chứ bạn? 😁

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
Vậy cũng ráng nhét cái chữ Iphone và tạo thành 1 bài viêt về iphone được nữa hả?

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@LionelRichie bài này lấy mẫu hoàn toàn từ iphone mà bác
@LionelRichie bác có vẻ là anti apple 😃... để E giải đáp cho bác lun... ko phải cố ráng nhét vô cái chữ Iphone đâu mà là do bên kia họ toàn xài Iphone, nên người ta lấy cái nào có số lượng đông họ làm thí nghiệm...😃
kingkage
ĐẠI BÀNG
9 năm
thời MXH rồi, nghe chuông thông báo like + tin nhắn.... của FB, ZL...mà không cầm được đt để xem thì y như rằng..😁:D:D:D
Bài này mới bị ăn gạch bên Số Hóa xong giờ lại vác về đây ah 😆))
hồi xưa thì mình mắc chứng lo âu khi không cầm 1202
hehe
thang_1234
TÍCH CỰC
9 năm
mình dùng ip3Gs mà sao ko thấy tăng tự tin gì cả
tiennv12
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thang_1234 Bác quay lại gần 6 năm về trước thì cứ gọi là tự tin ngút trời luôn ấy chứ :&)
Mềnh thì ra khỏi nhà mà ko mang theo ipad cứ có cảm giác như thiếu cái gì đó ko yên tâm tý nào
Thói quen khó bỏ thật

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Mình thì cầm cục gạch là chắc ăn, khỏi lo hết pin lãng xẹt. Xì mát thì lúc nào cần check meail thôi.
Nói tóm lại ai có điện thoại trong tay là có tất cả...:p😁
@atranduy621 mình tưởng có tiền là có tất cả chứ :D:D:D:D
shinichi2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hoài Đức HDS
trung9
ĐẠI BÀNG
9 năm
sáng mở mắt ra là phải tóm cái đt trc @@
mobile123
TÍCH CỰC