[Nghiên cứu] Mèo biết tên mà bạn đặt cho chúng, nhưng sẽ chẳng quan tâm khi được gọi

MinhTriND
8/4/2019 8:33Phản hồi: 144
144 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ChinDangShun
ĐẠI BÀNG
5 năm
CHÓ HAY MÈO?

Họ mèo là họ động vật sống đơn độc trong rừng, ít loài sống bầy đàn như sư tử và một số chủng khác. Loài mèo nằm trong họ này, mặc dù được thuần hóa song chúng vẫn giữ nguyên rất nhiều bản năng gốc. Chúng đi vệ sinh luôn chọn chỗ kín đáo, đi xong vùi lấp để phân và nước tiểu không làm cho các con mồi phát hiện ra sự tồn tại của chúng. Bộ lông của mèo vừa giữ ấm cơ thể lại vừa chống tỏa mùi, điều này cũng đảm bảo các con mồi không phát hiện ra chúng. Người chọn nuôi mèo vì nó không gây bẩn hoặc mùi cho môi trường sống của loài người. Nếu nuôi mèo mà nhốt từ bé hoặc nhà không chuẩn bị đụn cát, đụn đất để mèo đi vệ sinh thì chúng sẽ chọn góc khuất để đi và đó là lý do chúng ỉa đái trong gầm giường gầm tủ.

Mèo do sống và săn mồi độc lập nên rất tập trung khi rình bắt. Bản năng đó tạo cho mèo có bản tính rất hay cáu bẳn. Thậm chí mặc dù trong một gia đình mèo gồm nhiều cá thể trưởng thành, chúng sẽ đánh nhau để tranh ăn.

Với chó, chúng thuộc họ "đám đông". Khác với họ nhà mèo chuyên săn bắt đơn lẻ, tập quán săn mồi của họ nhà chó lại cần tới số đông, bởi chó chỉ có mỗi hàm răng là vũ khí còn mèo có cả hàm răng lẫn tứ chi. Các cụ gọi câu "chó đàn" là ám chỉ một lũ người vào hùa hoặc a dua làm một việc xấu nào đó có lẽ cũng xuất phát từ nguyên nhân này. Nuôi chó để giữ nhà, người ta thường nuôi theo đàn cùng một chủng, giống bởi nuôi 1 con thì không ăn thua.

Bởi sống theo số đông nên chó cần con đầu đàn để mỗi cá thể phải tuân thủ. Con đầu đàn luôn là con khỏe nhất và có kỹ năng tổ chức chỉ điểm con mồi cũng như tiên phong tấn công làm gương cho các cá thể còn lại. Sống trong gia đình loài người, chúng tôn thờ 1 con chó 2 chân duy nhất làm con đầu đàn và duy trì sự nhận biết này đến cuối đời. Loài người diễn giải nó ra là "sự trung thành"!
Em rất yêu mèo của em.
Loại vật trung thành và tình cảm nhất: CHÓ. Còn mèo chỉ đẹp mã, chẳng được cái tích sự gì. Giữ nhà không xong, chỉ phá hoại là giỏi
Nếu ít tương tác với mèo bạn nuôi, thì bạn gọi nó nó chẳng quan tâm, trừ khi nó đói. Còn tương tác nhiều thì gọi cái nhào tới liền. Mèo thì nên đặt tên với vần M, Ng Ngh, gọi tên tựa tưa âm thanh kêu của mèo thì mèo dễ nhận biết hơn.
em rát thích mèo mà chả hiểu sao con nhà em tắm cho nó liên tục thơm tho mà lắm bọ thế huhu
:v Mèo chảnh mà =-)))
TiaMi
TÍCH CỰC
5 năm
bởi cũng chả thích mèo lắm
Hồi bé có nuôi con mòe đen nhưng toàn kêu meo meo với nó 😁
tongsylong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đọc cmt sao thấy nhiều bạn ghét mèo thế nhỉ, mình có nhặt được 1 bé mèo hoang lúc đi làm và nuôi đến giờ cũng đã được 2 năm rồi, bé rất quấn người không khác gì tụi cờ hó. Cá nhân mình lúc trước cũng chỉ thích chó mà thôi nhưng tại mình ở trọ cao tầng với cả thời gian lại không được nhiều (đi làm suốt) nên mình chọn nuôi mèo. Chó giống như người yêu ngoan ngoãn, biết nghe lời thì mèo giống như người yêu tự lập và không phụ thuộc vậy
Mình rất thích mèo và cũng thích chó mình ăn dc cả thịt chó và thịt mèo.
xmaxspeedx
TÍCH CỰC
5 năm
Mình thích cả 2, nhưng hiện chỉ còn nuôi mèo vì chó đã bị cẩu tặc tóm nên ko muốn nuôi nữa! Mình thì ít gọi tên nhưng lần nào gọi nó đều đến, thậm chí ko gọi nó mà thấy mình là nó cũng chạy đến vì mèo nhà mình rất thích đc vuốt ve. Nên mình nghĩ cũng tuỳ con thôi!
culibad
ĐẠI BÀNG
5 năm
nhà nuôi mèo củng lâu có để ý có vài đặt tính riêng của nó, đầu tiên giống mèo hoang, ví dụ nhà bạn có con mèo cái hoang tự nhiên đến nhà đẻ rồi đi, bạn giử lại 1-2 con nuôi, mèo hoang khi nhỏ rất dể thương và rất giỏi săn chuột gián thạch sùng rắn, nói chung chúng rất giỏi để giử cho nhà bạn không bị côn trùng quấy rối, nhưng khi lớn lên tới tuổi trưởng thành đực cái gì chúng củng tự bỏ nhà mà đi hoang, cho dù bạn có chăm sóc chúng tốt nhất vì bản năng gen của nó là mèo hoang, và nó tiếp tục đi hoang rài đây mai đó phiêu bạc giang hồ cho đến hết đời.
mèo nhà thuần hình như chúng sống chung với con người quá lâu được con người chăm sóc kỷ ăn uống full nên sinh ra làm biến ăn và ngủ ít đi săn, nhưng rất trung thành với chủ ko bỏ nhà đi hoang, mình để ý giống mèo đen mun chúng rất giỏi và siêng hơn các màu khác , có mẹo nhỏ chia sẻ ai nuôi chó hoặc khi con nhỏ vừa biếc ăn vừa mới xin-mua về nhỏ vào tý nước bọt của mình vào miệng nó, rồi khi nuôi lớn lên sẻ thấy tác dụng.
Mèo khôn vậy
''chúng chỉ giao tiếp với con người khi nào chúng muốn mà thôi'' thượng đẳng là đây chứ đâu =))))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019