Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nghiên cứu mới cho thấy hít thở không khí ô nhiễm quá nhiều sẽ làm chúng ta "ngu" đi

Hassler
28/8/2018 9:40Phản hồi: 183
Nghiên cứu mới cho thấy hít thở không khí ô nhiễm quá nhiều sẽ làm chúng ta "ngu" đi
Con người hiện đang đối mặt với đủ các dạng ô nhiễm tư ô nhiễm âm thanh, ánh sáng, rác thải từ nhựa... nhưng cái mà chúng ta thấy rõ ràng nhất hàng ngày mỗi khi bước ra khỏi nhà đó là ô nhiễm không khí. Ngoài các vấn đề gây ra trực tiếp đến sức khỏe như việc hít phải mấy hạt mịn trong không khí thì gần đây có 1 nghiên cứu của đại học Yale tiến hành tại Trung Quốc chỉ ra rằng hít không khí quá ô nhiễm sẽ làm cho chúng ta "lưu ban" một lớp, gây giảm nhận thức về mặt ngôn ngữ cũng như toán học, tương đương với 1 năm học trong cuộc đời chúng ta.

Theo nghiên cứu thì ô nhiễm không khí tác động mạnh nhất đến những người cao tuổi (trong nghiên cứu này thì là với những người từ 64 tuổi trở lên) và những người được xếp vào dạng ít có học vấn. Các số liệu có được để làm nghiên cứu dựa vào các bài kiểm tra về ngôn ngữ và toán học, là một phần của báo cáo Nghiên cứu hộ gia đình Trung Quốc, số mẫu gồm hơn 20.000 người, được tiến hành từ trong khoảng từ 2010 đến 2014. Sau khi có được các kết quả trong báo cáo, đội nghiên cứu đã bằng 1 cách nào đó đem so sánh với các bản lưu trữ về mức ô nhiễm khí nitrogen dioxide và sulphur dioxide và đưa ra kết luận. Họ đã phát hiện ra nhiều thứ khá hay ho nhưng cũng rất đáng lo như khi con người càng tiếp xúc lâu với không khí ô nhiễm thì các tổn hại về trí thông minh càng cao, khả năng ngôn ngữ sẽ bị ảnh hưởng nhiều hơn khả năng về toán học, các tác hại này sẽ ảnh hưởng lên đàn ông nhiều hơn lên phụ nữ, khả năng tập trung, kiên nhẫn cũng như hợp tác nhóm cũng sẽ kém... thêm nữa là những ảnh hưởng này sẽ theo kiểu mưa dầm thấm lâu chứ không phát tác nhanh (như ở đây là trong vòng 4 năm nghiên cứu, không biết dài hơn thì còn tệ đến đâu).

Điều này cũng được khẳng định theo báo cáo của trường đại học bách khoa Hồng Kông khi họ tìm thấy các ảnh hưởng của ô nhiễm không khí với hiện tượng stress, viêm và thoái hóa thần kinh ở con người.

Hiện tại theo nhóm nghiên cứu ở Trung Quốc khẳng định thì hoàn toàn không có 1 đường tắt nào để giải quyết vấn đề này, tất cả chỉ có thể dựa vào các nhà hoạch định chính sách quyết định sẽ phải quyết định nên làm gì, giảm bớt các ngành gây ô nhiễm để bảo vệ sức khỏe người dân hay bắt buộc phải lờ đi mà lo tăng trưởng. Cũng theo WHO trong số 20 thành phố ô nhiễm nhất thế giới thì tất cả đều ở các nước đang phát triển, và riêng Trung Quốc mức ô nhiễm không khí dù có giảm nhưng vẫn ở mức gấp 3 lần so với mức an toàn.

Như đã nói trên nghiên cứu này được tiến hành ở Trung Quốc, tuy nhiên kết quả này cũng rất liên quan đến phần còn lại của thế giới bởi theo WHO thì có đến 95% dân số trên thế giới vẫn đang và sẽ phải hít thở bầu không khí không an toàn, bởi vậy đừng vội vo anh Trung Quốc vào 1 rọ vội, có khi ở Việt Nam chúng ta cũng không kém phần long trọng đâu 😔.

Tham khảo The Guardian
Ảnh timedotcom, manilamed
183 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hèn chi, càng lớn mình suy luận chậm hẳn, trí nhớ cũng kém đi thấy rõ 😔 thật luôn
@thanhdat3796 Phải mua không khí sạch mà thở thui, trong nước mình ko bán không khí như bên chị na😁
https://kinhdoanh.vnexpress.net/photo/quoc-te/khong-khi-sach-gia-re-trung-quoc-chay-hang-3557274.html
@bitut2010 Chỗ này chỉ so được hơn thôi
@supermoney001 Đu càng sang à /// ?
@thanhdat3796 càng lớn não càng ngu 😃
Mấy thằng ngu mới hít nhóe 😁
nobleded
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hybrid Gs Biết thừa nhận khuyết điểm là tốt
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Hybrid Gs Dù cho đeo khẩu trang thì bạn vẫn hít 1 lượng ít, đó là tùy vào tính chất của các thành phần của khói bụi
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@Hybrid Gs Đi ra đường kiểu gì cũng thành ngu hết nhé
anti-fan
TÍCH CỰC
6 năm
@Hybrid Gs Con người là giống cực ngu, trái đất đang đẹp tự dưng xuất hiện, đóng góp đâu chả thấy phá hoại là nhiều.

Điển hình là cái tinhte này
Ô nhiễm ở Việt Nam thì HN đứng đầu và về độ khôn lõi vẫn vô đối chứ dân ở đó có ngu đj tí nào đâu.
@adagioleonard Haha
SuperBowl
TÍCH CỰC
6 năm
@khonggianbonchieu_dh Trong Nam gọi là “điếm thúi” đấy bạn.
@khonggianbonchieu_dh nhìn chung ô nhiễm thì ở đâu cũng ngu bớt đi, mà chắc bình sinh dân Hà Nội (ngoài Bắc) IQ cao hơn bt nên họ vẫn vô đối chán, kaka!
LuxiTD
TÍCH CỰC
6 năm
@khonggianbonchieu_dh Mặc dù tui ở sg mà vẫn thấy thớt phán ác quá :v
Chết tôi rồi, ngày nào cũng hít mùi mắm tôm thế này thì teo não hết, huhu
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@cyberat Hít mùi mắm tôm thì hơi khắm xíu nha bác 😆))
duckvy
TÍCH CỰC
6 năm
@Dzhuy Vậy là có tình trạng ngu rồi đó bác. Người ta có thể chửi rằng: "Đồ ngu, suốt ngày úp mặt vào l... đàn bà".
@cyberat kinh vkl
@cyberat Sự tích của từ "ngu l*z" 😁
TRK
TÍCH CỰC
6 năm
@duckvy Có mà up thì ngu dài dài bác nhỉ
Ở VN thì chỗ nào không khí trong lành đây
duckvy
TÍCH CỰC
6 năm
@Lý Văn Dũng AT Thấy thành phố ô nhiễm sợ ngu dần, lên núi sống cho ko ô nhiễm, hóa ra lại ngày càng ngu hơn.
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@Lý Văn Dũng AT Tất nhiên là có rồi bạn. Rác thải cũng sản sinh ra mùi mà
@bitut2010 thế thì ở đâu cũng ô nhiễm thôi 😁
@duckvy Haha
Ngược lại, nếu hít cần nhiêù thì sẽ làm cơ thể phấn chấn, đâù óc minh mẫn và thông minh hơn, học giỏi hơn.
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Scorpius DLord Hít cần? Really?
Huy Hào
TÍCH CỰC
6 năm
@Scorpius DLord Hít cỏ an toàn hơn. Mình thấy thằng nghiện trong xóm bỏ chích qua hút cỏ thấy nó khoẻ hơn xưa và không có biểu hiện vật vã.
zinkpro
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hồi nhỏ mình hay ngửi mùi khói xe công nông, giờ thấy mình ngu ngu.
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@zinkpro Hồi nhỏ bác có hít mùi phấn rơm không?
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@zinkpro Một thời hễ cứ thấy xe chạy qua là chạy ào đén để ít và còn khen thơm nữa
SivRah
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zinkpro Chưa gặp bác nhưng mình tin những gì bác nói trong comment
superboyvc
TÍCH CỰC
6 năm
Dễ hiểu thôi! Cũng giống việc oxy lên não ít sẽ khiến nhiều tế bào não bị chết => ngu đi 😔
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@superboyvc =)) Dễ hiểu thật bác ơi, có quá nhiều yếu tố tác động vào
boss8x
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vấn nạn chung toàn cầu rồi, khó tránh.
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@boss8x Chuẩn bị chuyển hành tinh thôi ae
Demah
CAO CẤP
6 năm
Plz. Đừng xuyên tạc nội dung kết quả nghiên cứu khoa học của người ta đi mod ơi
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Demah Bạn có bài viết chuẩn hơn thì chia sẻ cho mọi người có được không?
Demah
CAO CẤP
6 năm
@Dzhuy Em không có bài chuẩn bác ạ.
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
6 năm
Mịa thế mình đi công trường chắc bị ngu dần rồi @@
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
6 năm
@Dzhuy khi đi trai tráng khi về như châu phi! chỉ công trường mới hiểu@
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
6 năm
@SivRah vì màu da đã thay áo bảo hộ, phổi đã được bọc lớp vỏ chống bụi rồi bác :D
SivRah
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Khanh_Ichi Ý mình là ko khí ô nhiễm đã bắt đầu có tác dụng -))
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
6 năm
@SivRah đúng rồi bác
nghiên cứu cũng chỉ để tham khảo thôi, vẫn cần nhiều nghiên cứu khác để có thể kết luận chuẩn hơn. Tuy nhiên việc nghiên cứu là rất thú vị, từ khâu tìm đề tài tới việc viết proposal. Ai đã từng nghiên cứu mới thấy rằng để ra được một kết luận phải trải qua những thăng trầm, khó khăn, vất vả, nhưng kết quả lại rất vinh quang.

Mong là nhiều anh em .. có nghiên cứu khác để đáp trả nghiên cứu này
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@vule123 Bác này đúng là dân trong nghề, bác đã lên được thạc sĩ chưa ạ?
pupujan
ĐẠI BÀNG
6 năm
ko hiểu tuyển đâu dc thèng mod này.... haiz
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@pupujan Mod cũng có cố gắng viết bài chia sẻ kiến thức cho ae bác ơi
Dể hiểu thôi. Môi trường ô nhiểm thì hàm lượng oxy giảm đi, thay vào khí gì đó tùy loại, làm cho ngu đi, bệnh về hô hấp, xoang, tim, phổi, tinh thần?..
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@nbqvdp Dễ hiểu và để mọi người có thể chấp nhận là 2 chuyện khác nhau bác ơi
i.ntluu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vậy là Việt Nam! M đang ngu đi
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@i.ntluu Đừng suy nghĩ như v bác ơi
i.ntluu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Dzhuy Hihi.nói vui mà bác 😁
Vì mức độ ô nhiễm của Việt Nam! M cũng thuộc top mà :D
Thảo nào từ khi bỏ quê lên thành phố em thấy mình ngu đi thật
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@rafaeltran88 Do nhiều nguyên nhân khác nhau bác ơi 😃
@rafaeltran88 Mod nói chung chung thôi, về không khí ô nhiểm. Đúng ra ở đồng quê không khí trong lành hơn thành thị nhiều.
zenkiboy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Phải sống chung với lũ thôi ! Cứ đi làm gặp nắng nóng khói bụi là bực mình
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@zenkiboy Đó là công việc của cả 1 cộng đồng và cả 1 quốc gia, không chỉ riêng chúng ta đâu ạ
hentx
TÍCH CỰC
6 năm
không biết có ngu đi hay không nhưng sức đề kháng đúng là giảm đi rất nhiều. ra đường mà k có khẩu trang hay mắt kính thì cho dù đường k có khói bụi mình vẫn cảm giác mắt lúc nào cũng bị bụi bay vào. mũi thì về đến nhà là nghẹt. cái này là thật chứ k phải chém gió ^^
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@hentx Đúng là chất lượng cuộc sống giảm hẳn đi bác ạ
hentx
TÍCH CỰC
6 năm
@Dzhuy chán nhất là cảnh mấy xe buýt mà đít xe nó đen thui, mình thấy là nhường nó không à, chứ đi gần nó đến lúc nó dừng lại xong đề pa lại như như mực phun luôn, oải thiệt, vậy mà vẫn để mấy chiếc đó tham gia giao thông được, không hiểu mấy ông đăng kiểm làm ăn kiểu gì
vtdat
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hentx Kẹp 5 xị vào cuốn sổ mỗi lần đi đăng kiểm, kiểu gì cũng qua.
hehehehahaha
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chuẩn. Như đám sheep toàn ngửi r ắ m apple nên sống lâu đến giờ nhưng càng ngày càng ngu đi
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@hehehehahaha Đừng nói vậy bác ơi, so sánh khập khiễng quá bác ơi
hentx
TÍCH CỰC
6 năm
@hehehehahaha 1 thanh niên đi đâu cũng nhai lại 1 câu này, bạn k thích Apple thì bạn có thông minh hơn người khác không bạn ơi hihi
hehehehahaha
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hentx Nhai lại câu này. T đã cmt ở đâu rồi mà bảo nhai lại hả não
hentx
TÍCH CỰC
6 năm
@hehehehahaha thấy bài nào cũng lôi Apple vào, lớn rồi đừng vậy nữa bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế