[Nghiên cứu] Người thông minh thường hay nói chuyện với chó, mèo?

MinhTriND
19/6/2019 10:6Phản hồi: 105
[Nghiên cứu] Người thông minh thường hay nói chuyện với chó, mèo?
“Mập ơi, ba đi làm bị sếp buông lời sắc mỏng đó con...”,...Một vài người thường có thói quen tâm sự với thú cưng của kiểu kiểu vậy, một số ý kiến cho là họ tự kỷ hay bị điên nhưng gần đây, các nhà khoa học cho biết thói quen đó có thể có mối liên kết nhất định với chỉ số thông minh của 1 người.

Chó hay mèo hay những con vật khác mà chúng ta nuôi, gần như không bao giờ phản bội chúng ta và đôi lúc, chúng còn biết giúp đỡ, bảo vệ chủ nhân...Vì lẽ đó, không có gì ngạc nhiên khi đôi khi chúng ta cảm thấy cần chia sẻ cảm xúc, những câu chuyện vui buồn trong cuộc sống của mình với chúng.

Con người thường có khuynh hướng “nhân hoá” những thứ kề cận gắn bó với mình và điều đó cũng không ngoại lệ đối với vật nuôi. Thực tế cho thấy những người sở hữu trí thông minh cao và khả năng sáng tạo thường bị hiện tượng này hơn so với những người còn lại.

Thật ra thì nguồn gốc của thói quen này xuất phát từ thời thơ ấu, khi mà chúng ta vẫn còn xem những con búp bê hay những con gấu là bạn của mình, đút cho nó ăn, bồng nó đi tắm...Lớn lên, mọi thứ thay đổi và chúng ta bắt đầu xem những chuyện như thế là ngớ ngẩn.

Giới chuyên gia tin rằng việc bạn tâm sự với thú cưng của mình là điều hoàn toàn tự nhiên và bình thường, não của bạn hoạt động theo bản năng của nó chứ không phải đang gặp vấn đề.

Nguồn: Chicagobooth
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sếp nào sắc mỏng dữ vậy 😃
Nhiều lúc tôi cũng phải vậy khi ăn gạch ở đây .

WP_20190322_13_22_04_Rich (2).jpg
@bienlyber Cám ơn đã góp ý .
@Bão Sài Gòn Tôi thì bảo vệ thân chủ của tôi . Còn ông thì bảo vệ thân chủ của ông . Nên ... Chúng ta ko thuộc về nhau . Hahaha
@minhthuvc Ha ha 😁
wormwon
TÍCH CỰC
5 năm
@minhthuvc áyyyyyyyy... cưng
Mình thông minh từ nhỏ rồi.
Kaka mình cũng nói chiện với con chó mình mà vẫn ngu hoy huhu
@misterniken Nc với đồng loại thì ko tính ạ 😁
E đùa tí =)))
Peaceofday
ĐẠI BÀNG
5 năm
@misterniken 3 cái này là nghiêm cứu xàm lông thôi.
VVvMM
ĐẠI BÀNG
5 năm
@misterniken ngu biết mình ngu, là tỉnh thức 😃
@VVvMM Từ ngu tầng 19 thức tỉnh lên ngu tầng 18 😁
nqdong
TÍCH CỰC
5 năm
Thông minh với khùng gần tương đồng, ranh giới mong manh 😃
@nqdong Thông minh là độ phát triển về tư duy, khùng điên là bệnh về tâm thần. Hai cái này khác nhau bác ạ.
Tiếc là số người thông minh có thể không nhiều hơn số người có bệnh về tâm thần từ nhẹ đến nặng.
alonelad
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bài ngắn quá mod ơi!
@alonelad https://tinhte.vn/threads/khoa-hoc-bien-doi-khi-hau-la-gi.2781578/

Nhìn bài dài đi bạn, có ai đọc hơm? 😃
@MinhTriND Mấy bài chó mèo thì dễ đọc mà cũng chẳng đụng đến ai 😁 Chó mèo còn lên dĩa được nên mình nói gì nó cũng chịu thôi
Tự kỷ thì có
meoghe
ĐẠI BÀNG
5 năm
vợ tao hay nói chuyện với tao nhưng tới giờ bã vẫn không thông minh nè. Nghiên cứu sai rồi ^_^
Hóng thằng Khoidang, Khẩu Trang Xanh, QLNN, mình cũng đang muốn nói chuyện với tụi nó 😁
dxinh89
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Fbiprohj Khét
@Fbiprohj Thông minh hay nc với chó chứ k phải cứ nói chuyện với chó thì là người thông minh đâu nhé :D
madafaka
TÍCH CỰC
5 năm
@Fbiprohj blackberry sexy =))
@Fbiprohj Một số con chó khi nói chuyện vs nó sẽ lf mình ngu đi bác à.
Dong ho the ky com nữa chớ
Kusa123
TÍCH CỰC
5 năm
@Fbiprohj Thâm
hoan999999
TÍCH CỰC
5 năm
<(") những người thông minh nhất thường nói chuyện với vịt cao su <(")

https://en.wikipedia.org/wiki/Rubber_duck_debugging
BaliSummer
ĐẠI BÀNG
5 năm
Người thông minh thường hay nói chuyện với chó nhưng người hay nói chuyện với chó chưa chắc đã thông minh
@Dương Nhẹ Nhà có chó thì có thể không cần, nhưng nhà có mèo mà đến giờ ăn không meo meo gọi nó thì tìm cũng hơi vất vả -_-
Mình vẫn bồng gấu đi tắm và gấu tắm cho mình. Chẳng thấy ngớ ngẩn chút nào😃
@trung76 Ơ =)))
elgaucho
TÍCH CỰC
5 năm
@trung76 Ờ thì đọc cm tui hỏng hiểu thì đúng là ngu thiệt rồi.
@elgaucho đúng là ngu nên không hiểu
@trung76 ngu cả 2 bác =))
Người thông minh hay nói chuyện với chó mèo, nhưng ko phải người nào hay nói chuyện với chó mèo cũng thông minh.
corazones
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hakuruno chuẩn cmnr 😃
@hakuruno Mình tin là nhiều ông sẽ share bài này lên facebook và tag thằng bạn thân vào với dòng status: "mãi mới tìm thấy lợi ích của thằng abc, nói chuyện với nó làm mình thông minh lên"
Reah
TÍCH CỰC
5 năm
@gauto988 Ý kiến hay, để mình thử xem.
fdtre
TÍCH CỰC
5 năm
con mèo nhà e đặt tên là lèo, con chó tên là lò
lèo trong mồn lèo, lò trong chốn lò .
@fdtre Méo hiểu..
@adagioleonard mèo trong .. 😆
tutubaba
ĐẠI BÀNG
5 năm
@fdtre Cách nghĩa cũng như không.
ờ bị cả nhà nói mày điên hay sao mà tối ngày tâm sự với thú vật
Mình toàn tâm sự với google assitant trên google home hub
The Dust
TÍCH CỰC
5 năm
chúng nó thông minh vãi lòn..
i2Bi
CAO CẤP
5 năm
Mình cũng hay nói chuyện với chó của mình. Mà khác là mình không nói tiếng của mình, mà mình nói tiếng của bọn chúng. Vậy mình cũng được xếp vào thông minh phải không?
@NTN.PF Có chứ, có mấy người hiểu tiếng chó đâu. Nhờ bác làm hộ từ điển tiếng chó-người và người-chó nhé.
À mà đây mới là chó VN đấy, còn chó ở nước ngoài nữa.
@hallobamboo Đây nhé:
Gâu gâu - xin chào
Gâu gâu - cút
Gâu gâu - có người
Gâu gâu - không được
Gâu gâu - cũng được
Gâu gâu - có chuột
Gâu gâu - đem con mèo tránh xa tao ra
...
galaxy@
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Yan20142297 chắc bác có nghiên cứu sâu chuyên ngành ch ó ngữ 😁
Người thông minh còn tự nói chuyện một mình nữa kia.
Đơn giản là nếu không có người cùng chí hướng thì nói chuyện một mình hoặc chó mèo còn hay hơn 😃
https://vnexpress.net/suc-khoe/tu-noi-chuyen-voi-minh-la-dau-hieu-thong-minh-3581812.html
@hallobamboo Sao giống tự kỷ vậy bác?
madafaka
TÍCH CỰC
5 năm
@vietdung_mobile Đúng là vậy, mà lỡ không đúng thì ranh giới của việc này cũng mong manh.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019