[Nghiên cứu] Sử dụng 10 ngón không giúp bạn gõ phím nhanh hơn

MinhTriND
11/2/2016 22:53Phản hồi: 238
238 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cố định tay trái bên trái bàn phím, còn tay phải di chuyển nửa kia
mình cũng chẳng biết là gõ bao nhiêu ngón nữa o_Oo_Oo_O
Mười đầu ngón tay tuyệt vời.
SULLEY
TÍCH CỰC
8 năm
Mình gõ 1 ngón 😁
hocnv09
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nghiên cứu xàm. Người dùng cả 9 đến 10 ngón thì đương nhiên thao tác các ngón ít đi, hành trình ngắn hơn, do vậy nhanh hơn là điều chắc chắn. Gõ thành thục cả 9-10 ngón đâu phải dễ, biết gõ với gõ thành thục khác nhau hoàn toàn. Mấy ông lấy khảo sát toàn những người gõ 9-10 ngón sơ sơ thì nó chả ra kết quả vậy. Xàm vậy mà cũng lên báo được
voi_beo
ĐẠI BÀNG
8 năm
nghiên cứu vớ vẩn, quá trình nghiên cứu ko dựa trên cơ sở chính xác, mình tập luyện ngay từ hồi học phổ thông, khi học năm thứ nhất mình đã đi làm thêm trình ký, và đánh máy thuê, đó là khả năng ng khác nói tới đâu, đánh đc tới đó, luyện tập bằng cách đánh theo ca sĩ hát, đánh ngang với bình luận viên thời sự nói, hay đơn giản là đánh máy thuê tức là văn bản nào và bao nhiêu, đều phải đọc và ghi âm lại (bằng máy băng từ) rồi ấn play- pause để đánh, nếu ko sử dụng 10 ngón có giời làm đc, toàn tầm sàm, ko tin treo luôn 1 củ ăn 200k, bạn nào đánh 6 ngón 1 đoạn vb nhanh hơn mình ăn luôn 1 củ.
thienvc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình gõ 8 ngón, chỉ đc thế này :p
theanhkul
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình cũng là dân IT nhưng chỉ gõ được 8 ngón.
tuananh.04
ĐẠI BÀNG
8 năm
gõ được 10 ngón thì lợi thế là không phải nhìn bàn phím. Có một số người bị ngón tay út rất ngắn (bẩm sinh) nên không thể gõ được 10 ngón, vì với không tới 😁
phoenika
ĐẠI BÀNG
8 năm
Gõ ko cần nhìn chỉ khi có ánh sáng. 😆) Thế éo nào khi tối om là ko thể gõ được kể cả khi đặt 2 tay đúng vị trí cơ bản ^^
voi_beo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phoenika thế thì thím thế nào ấy chứ, khi đã đạt tới cảnh giới vô thường rồi thì sáng tối không quan trọng, vì vị trí cơ bản được định vị bởi 2 phím F & J, chính vì lý do này nên nó mới có cái gờ nổi ở 2 nút đấy chứ, còn khi đã đạt tới cảnh giới vô thường rồi thì xẽ trả lời đc câu hỏi là khi đó điều khó chịu nhất đối với dân đánh máy chuyên nghiệp là gì ? ai trả lời đc câu hỏi này thì ng đó mới là kẻ đáng tin :v
Dong999pro
TÍCH CỰC
8 năm
@voi_beo là không có cái gờ ở phím F&J hả bạn? 😃
voi_beo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Dong999pro thế mà cũng trả lời đc, chứng tỏ đếu gõ đc 10 ngón cứ chém ẩu, chẳng logic gì cả, cái khó chịu nhất đó là cắt hết cmn cả móng tay, nhất là đánh tốc độ cao thì càng không thể để móng tay ở ngón út, mà ngón út không có móng tay thì đếu ngoáy mũi đc, ngứa và bẩn bỏ cm lên đc nhưng ko thể làm gì vì ngoáy mãi mà nó éo chịu ra, hoặc nó miết chặt thằng cụ nó vào mép mũi rồi, điên nhất là lúc nó tự lòi ra lại không sớm ko muộn, lòi ra đúng lúc đang thao thao bất tuyệt với ghẹ, éo có lỗ nẻ nào mà chui xuống.
Dong999pro
TÍCH CỰC
8 năm
@voi_beo à cái này mình thừa biết chứ, mới cắt hôm qua xong đây. Không phải đáp án của bạn là tuyệt đối đâu
Funnyclock
TÍCH CỰC
8 năm
nhiều ngón hơn là nhanh hơn rồi, không phải bàn cãi, cứ chia trung bình ra là biết :go:
tomitonie
ĐẠI BÀNG
8 năm
9 ngón vì ngón cái trái k dùng đến
có lợi thế là vừa làm cái khác vừa gõ phím
VD: dạng vừa nói chuyện với 1 ng vừa chat với 1 ng đc
duongct
ĐẠI BÀNG
8 năm
10 ngón full thì chắc ít người sử dụng, 9 ngón thì nhiều hơn (phím space chỉ sử dụng 1 ngón cái của tay thuận thôi, ngón cái bàn tay bên kia có gõ gì đâu à 😁 ), nhưng ít ai khai thác được phím shift ở bên phía tay phải lắm

của em :v em gõ chủ yếu = tay trái và chắc là 3 ngón tay phải =))
boyrocky
ĐẠI BÀNG
8 năm

Đây chỉ là 1 trong các lần mình tập, lần nhanh nhất là 125. Mình đánh lung tung ít nhất là 10 năm và sau 2 tháng tập đánh 10 ngón thì tốc độ mình lên gấp đôi.
ReCodE
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình gõ 10 ngón, thực tế thì 8 ngón dùng nhiều nhất 😃
vì đa phần vị trí ngón út đều được ngón áp út giành bấm nút 😁
samurai22
ĐẠI BÀNG
8 năm

Mình gõ có 7-8 ngón thôi
trunganh688
ĐẠI BÀNG
8 năm
theo mình thì do nó dùng ít ngón nhiều nên để viết tương đương vs sử dụng đủ ngón thì tốc độ phải đấy cao lên. mười ngón thì ngược lại . nói chung là tương đối thôi.
8 ngón chứ 6 là 6 thế nào

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019