[Nghiên cứu] Sử dụng 10 ngón không giúp bạn gõ phím nhanh hơn

MinhTriND
11/2/2016 22:53Phản hồi: 238
238 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

seikara
TÍCH CỰC
8 năm
Quan trọng là cái đầu phải nhanh, ai cũng có thể gõ 10 ngón nhanh thế hóa ra thế giới toàn thiên tài piano rồi!
jello
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nghiên cứu này quá sơ sài và mắc phải một số vấn đề rất cơ bản.
Họ nói "không quan trọng gõ 10 ngón tay hay chỉ vài ngón mà quan trọng là cách bạn gõ". Trong khi họ quên đi phần quan trọng nhất là "TỐC ĐỘ GÕ". Cái TỐC ĐỘ mới là điều quyết định, cho dù bạn có gõ 10 ngón nhưng tốc độ của bạn chậm thì người gõ 6 hoặc 8 ngón vẫn có thể vượt bạn. Còn nếu 2 người có cùng nhịp độ gõ mà một người dùng 10 ngón chắc chắn sẽ nhanh hơn người 6 ngón.
Đơn giản như thế này thôi: Bạn có 10 bao gạo10 người, mỗi người bê một bao. Bây giờ bạn cho 6 người10 bao đó đến một điểm nhanh hơn hay cho cả 10 người bê nhanh hơn? 6 người bê thì kiểu gì cũng phải có 4 người quay lại để lấy nốt 4 bao, trong khi 10 người thì chỉ cần 1 lượt. Điều này trẻ con cũng có thể hiểu được và nó là nguyên lí bất di bất dịch.
Trong video còn nhắc tới câu : "Bạn có thể dùng 1 hoặc 2 ngón tay mỗi bên mà vẫn có thể gõ rất nhanh".
Điều này không sai, nhưng nó vẫn KHÔNG THỂ nhanh hơn người dùng cả 5 ngón tay mỗi bên được. Họ không nhận ra sự khác biệt về tốc độ do 30 người tham gia trong thử nghiệm chỉ là những người dùng bình thường có tốc độ gõ trung bình. Hãy thử với những người có tốc độ gõ cao >80 WPM thì sẽ gần như không có ai gõ được tốc độ đó với chỉ "1 đến 2 ngón tay mỗi bên".

Cá nhân mình là người tự học, không qua đào tạo và mình gõ 10 ngón (nhưng cách đặt tay khác so với chính thống). Mình không bao giờ nhìn xuống bàn phím khi gõ và tốc độ trung bình của mình là 110-120 WPM trên bàn phím laptop. Nếu chỉ dùng 4 hoặc 6 ngón thì mình sẽ không bao giờ đạt được đến tốc độ đó.
Mình cũng 6 ngón 😁
hoangdaica9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
nghiên cứu vớ vẩn.
Bài viết cũng không đưa ra yêu cầu các mẫu kiểm tra.
Giả sử các ngón tay đều linh hoạt như như nhau và tốc độ gõ như nhau thì chắc chắn 10 ngón sẽ nhanh hơn 6 ngón vì chúng chia đều các khu vực trên bàn phím rồi.
Còn khi mà ko đưa ra căn cứ để xác định thì tôi hoàn toàn có thể kết luận 2 ngón nhanh hơn 10 ngón với 1 project nghiên cứu khác.
Đề nghị nên có bài viết chất lượng hơn
sheva370
TÍCH CỰC
8 năm
tuanci6
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình gõ 9 ngón và khoảng 70 từ/ phút. Nói chung là tuỳ thuộc vào việc phải nghĩ mà thôi.
masterss0
TÍCH CỰC
8 năm
gõ nhanh hay chậm, bao nhiêu ngón cũng tùy tâm trạng nữa 😁:D
vubang
TÍCH CỰC
8 năm
Có vẻ đúng
Tisoc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không đồng ý với kết quả nghiên cứu này lắm. Tôi mất thời gian dài để tập gõ 10 ngón, nhưng chỉ gõ được chín ngón. Ngón cái của bàn tay phải ít sử dụng nhất. Tôi vẫn cho rằng, gõ mười ngón thì nhanh hơn, chính xác hơn. Tôi có thể gõ nhanh mà không nhìn vào màn hình.
Phải nghiên cứu thế này mới đúng: Cho hai nhóm chưa biết gõ, một nhóm tự gõ theo thói quen, sở thích, một nhóm cho học gõ mười ngón đúng phương pháp, sau 10 ngày, 30 ngày kiểm tra xem nhóm nào gõ nhanh hơn, chính xác hơn.
Em cũng xin góp ý kiến : ))
Hùng Levis
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cũng đúng đó. B mình gõ mấy ngón thôi nhưng ai gõ nhanh 10 ngón nó cũng chơi hết
Ko 😆 Đơn giản là chỉnh html thôi ah =)))
sheva370
TÍCH CỰC
8 năm
Để gõ được tốc độ cao thì mình nghĩ quan trọng nhất là cần sự tập trung. 😃
So sánh vậy nó khập khiễng. Nhưng bạn có tin rằng nếu bạn chịu khó tập gõ đủ cả 10 ngón thì một thời gian sau tốc độ gõ của bạn nhanh hơn so với 6 ngón hiện tại không? Ngược lại, khi bạn gõ được 6 ngón rồi thì cũng đã đạt tới tốc độ khoảng 80% tốc độ max mà bạn có thể nên việc gõ 10 ngón với bạn là phức ta
Mình học gõ 10 ngón nhưng cuối cùng thì chỉ xài 9 ngón vì phím cách chỉ mỗi ngón cái trái xài 😆

Ai đó kêu gõ mổ cỏ nhanh không kém thậm chí hơn theo mình là bảo thủ. Thực ra khi đã quen thì tốc độ của bạn khi gõ mổ cò cũng có thể đạt ~40 wps trong khi cũng chính là bạn nếu tập gõ 10 ngón thì tốc độ có thể đạt ~70 wps (từ cá nhân mình). Nhưng cái quan trọng là thời gian bạn cần để tập gõ 10 ngón không hề ít, có thể mất 1 vài tháng để quen và thạo dần, với lúc đầu tập thì tốc độ siệu chậm, ~ 10 wps so với ~40 wps khi mổ cò. Chậm vậy bởi lúc đấy bạn lại phải lò mò, dò lại các phím cũng như bắt đầu cho các ngón tay khác hoạt động, cái mà khi mổ cò chỉ có 2 ngón trỏ hoạt động. Chính vì vậy bạn kinh, lười thay đổi khi mà ko bít kết quả có hơn ko, trong khi lại vịn vào cớ mổ cò vẫn gõ nhanh (~40 wps) đó thôi.

Theo quan điểm của mình thì cùng một người, sau tập luyện và đi vào chuyên nghiệp thì tốc độ gõ 10 ngón chắc chắn nhanh hơn gõ mổ cò. Ngoài ra gõ 10 ngón có những ưu điểm như: ko cần nhìn bàn phím, cho thời gian phản ứng nhanh hơn (nghĩ là gõ...) các ngón tay linh hoạt và hoạt động đều hơn, bàn tay ko cần di chuyển, trông chuyên nghiệp hơn...
sheva370
TÍCH CỰC
8 năm
Đúng rồi bạn
VNI gõ tiếng Việt chậm hơn Telex, nhưng qua gõ 1 số ngôn ngữ khác có dấu thì lại có ưu điểm hơn.
@sheva370 uhm, đang gõ tiếng Anh mà bật Telex thì tức ói máu, nhất là trên đt. Nên VNI cho nó lành, dù chậm hơn nhưng cũng đâu có yêu cầu gì phải nhanh ^^/
autokiss
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sheva370 Uhm, tại mình căn cứ vào câu "mấy năm trước cũng được thế này rồi nhưng lười không tập nên mãi chả tiến bộ được" đoán ngay là bạn. Thấy bạn hồi 2013 rất hay gõ trên 10FF đã được tầm 14x rồi. Dạo này bạn cũng hay vào 10FF đấy chứ.

Hồi 2012 mình cũng đua xe với bạn trên Typeracer rồi nhưng không đăng nhập nên bạn không biết mình. Đợt đấy mình rất hay vào race vì muốn gặp người Việt ở đấy.
sheva370
TÍCH CỰC
8 năm
@autokiss Tại đợt này mình join typing group trên FB nên cũng hay tham gia mấy cái competition post trên đó 😁.
Không biết bạn đua xe trên TypeRacer với mình tiếng Anh hay Việt. Mình thì hay chơi bên tiếng Anh vì đông vui hơn
autokiss
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sheva370 Tiếng Việt bạn à, mình có phản xạ không tốt nên gõ tiếng Anh kém nên hầu như gõ tiếng Việt thôi.
sheva370
TÍCH CỰC
8 năm
@autokiss Tiếng Việt trên TypeRacer nội dung chán lắm, sang bên tiếng Anh gõ thích hơn hẳn 😁
em học ngõ 10 ngón mà khó quá ạ
gõ 10 ngón xác định vị trí chính xác hơn lại không phải nhìn bàn phím, gõ 6 ngón di chuyển ngón tay dễ gõ sai.
Dat Q Ngo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em da Tung hoc su dung Trang TypingClub de Luyen go 10 Ngon, neu anh chi muon hoc
pqd1910
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái nghiên cứu vớ vẩn!
Gõ 10 ngón không phải là nhanh hơn hay không nhanh vì đó là do được rèn luyện trong quá trình gõ rồi.
Còn mục đích sử dụng 10 ngón là để sao cho bàn tay các ngón được thoải mái nhất và làm việc được lâu nhất không bị mỏi, ảnh hưởng đến khớp ngón tay.
Gõ 6-8 ngón thì phạm vi hoạt động của các ngón tay phải rộng hơn, đồng nghĩa với việc bàn tay phải di chuyển nhiều hơn dẫn đến người sử dụng bàn phím sẽ bị mỏi tay khi ngồi lâu trước máy tính.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019