[Nghiên cứu] Sử dụng 10 ngón không giúp bạn gõ phím nhanh hơn

MinhTriND
11/2/2016 22:53Phản hồi: 238
238 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

autokiss
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nội dung cũng hay chứ bạn, ví dụ như:

Đánh trên 10FF chỉ là luyện khả năng lướt kể cả đối với Advanced nhưng đối với Typeracer thì nó luyện thêm các ký tự và số nên tốt hơn so với 10FF.
sheva370
TÍCH CỰC
8 năm
Quái, mình toàn gặp những đoạn kiểu như thế này =))
autokiss
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sheva370 Mấy bài đấy Megaracer hay gặp nhưng mỗi bài ở giữa là khó nhằn thôi.

Bạn phải vào play.typeracer.com/?universe=new_lang_vi mới có những bài ngon được, đây là 1 nhánh khác của Typeracer tiếng việt do Oanh La biên soạn.
sheva370
TÍCH CỰC
8 năm
@autokiss Ngon quá, người Việt biên soạn nội dung thì chuẩn rồi 😁
hquangvn
TÍCH CỰC
8 năm
Đánh hoài không bằng cái ông 140 kia được. Trâu quá =))

2016-02-18 13_24_13-Kiểm tra tốc độ đánh máy Vietnamese - 10FastFingers.com.png
@longtth Bạn ko đánh 10 ngón sao lên được số đó 😃. Chứ tập có hiệu quả ngay, mình chả luyện gì đánh vớ vẩn còn đc ~100
Cơ mà bạn trên hơi khủng nhỉ =))
longtth
ĐẠI BÀNG
8 năm
@EvilCrab mình gõ 10 ngón, hơi không chuẩn 10 ngón vì ngón út và ngón áp út không thuận tay lắm, hồi mới tập chỉ được 20wpm thôi, tập khoảng 1 năm thì được 60wpm, và đứng đó đến giờ, không tập nữa nhưng mà gõ hoài nó cũng không tăng 😔
@longtth Thế coi như bạn gõ 6 ngón rồi 😃. Vì cơ ban lluện tập 2 ngón đó là chính mà :p
longtth
ĐẠI BÀNG
8 năm
@EvilCrab ờ, gõ 2 ngón đấy thì chỉ có gõ bằng phím ergonomic là mình gõ được thôi, còn phím thường hầu như không gõ được bằng 2 phím này 😔
hackervipnet
ĐẠI BÀNG
8 năm
nếu ở tốc độ dưới 90 wpm thì có thể 2 ngón cũng có thể đạt được, nhưng để lên đến tốc độ cao hơn nữa thì chỉ có 10 ngón mới dễ dàng thôi
hackervipnet
ĐẠI BÀNG
8 năm
@canh.sat.giao.thong bác có tự tin nói trên cái trái đất này không ai có thể làm đc không, thế nên em mới chỉ dám nói có thể đạt được, chứ còn chính xác thì em chịu
longtth
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hackervipnet thế thì thánh nên gôgle trước khi chém 😃 thời nào rồi còn "trên trái đất này" 😃
vondutch2560
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hackervipnet Mình đây, mình tự tin nói là trên cả cái hệ mặt trời này chả có 1 sinh vật nào có thể dùng 2 ngón gõ được 90 wpm. Mình xin được khẳng định điều đó. Nhắc lại là 2 và chỉ 2 ngón nhóe 😁
Mình dùng 10 ngón, tất cả các ngón đều dùng tới nhưng mật độ dùng khác nhau, dùng nhiều là 6 ngón, chứ không phải theo kiểu đã học trên lớp đâu
Mình dùng 10 ngón, tất cả các ngón đều dùng tới nhưng mật độ dùng khác nhau, dùng nhiều là 6 ngón, chứ không phải theo kiểu đã học trên lớp đâu
Thế thôi chả học gõ 10 ngón làm gì cho mệt 😁

--------------------
Thủ tục ly hôn đơn phương từ A đến Z!
khoapromc
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình dùng có 6 ngón cũng gõ đc 50 - 60 wpm
xài 9 ngón - tiếng anh khoảng 90~95 WPM - tiếng việt 115-120 WPM
zdng12
TÍCH CỰC
6 năm
6 ngón nhé: Trỏ - giữa - nhẫn
thienvc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoa96 Ngón giữa thôi, móc bằng 1 ngón dài nhất
hquangvn
TÍCH CỰC
6 năm
Có cái nghiên cứu này nữa à? Chắc là an ủi mấy thím hay mổ cò hoặc vươn tới vươn lui trên cái bàn phím.
khoe một chút 😆
hình ảnh_2023-02-08_112913975.jpg
Từ nhỏ mình đã tiếp xúc với máy tính nhưng không thể nào gõ được 10 ngón mặc dù hiện tại mình có khả năng nhở phím không cần nhìn bàn phím nhưng tay phải thì chỉ dùng được 2 ngón còn tay trái thì chỉ được 3 ngón, cái này chắc do não bộ nó ấn định rồi, 10 ngón thì tốc độ nhanh hơn không phải bàn cãi, ai đánh được thì có lợi thế hơn trong những công việc văn phòng hơn nhưng đánh mổ cò cũng không hẳn là kém cỏi, mà do cách lựa chọn của người gõ cũng như tính chất công việc của họ, nếu không làm văn phòng thì mổ cò cũng không có gì là tệ và như bài viết kia thì luyện tập quen thì mổ cò có khi chẳng thua kém gì 10 ngón
hquangvn
TÍCH CỰC
7 tháng
@QuangHuy31121997 Bỏ qua chuyện nhanh chậm tuỳ mỗi cá nhân, nhưng cái dễ thấy nhất là nếu dùng ít ngón thì mấy ngón đó phải hoạt động gấp mấy lần người gõ 10 ngón, không tốt cho khớp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019