[Nghiên cứu] Tuổi thơ sống cùng với sách sẽ tăng trình độ học vấn, kỹ năng sống khi trưởng thành

ND Minh Đức
14/10/2018 9:19Phản hồi: 166
166 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao mình cũng đọc sách miệt mài mấy trăm cuốn từ bé tới giờ đầu tóc 3,4 màu mà vẫn chẳng thấy khá hơn tí nào. Ra đường vẫn ngáo ngơ "đậu phộng", mù tịt về công nghệ, dễ bị lừa...Hay do mình toàn đọc Tây Du Ký với Doreamon nhỉ o_Oo_Oo_O
Mình vẫn hay đọc sách giấy hơn là đọc sách điện tử như hiện giờ của đa số người đọc. Mỗi khi đi SG là ghé đường sách Nguyễn Thái Bình vì ở quê chỉ có Fahasa mà đầu sách lại ít.
@thebillz95 Mình thì đọc sách điện tử nhiều hơn do mình ở thuê nên chuyển nhà nhiều, mua sách rất vất vả 😆 với cả cũng không muốn ảnh hưởng môi trường nhiều vì sách được làm từ gỗ (chém tí cho sang).
Tiếp xúc nhiều ắt sẽ biết nhiều. Đọc nhiều mà không áp dụng nhiều thì cũng vậy, thằng không có kiến thức thực tại thì có khi ăn hại hơn thằng không đọc sách
anhhoang02
TÍCH CỰC
6 năm
@Trọng Trí Lê Bác nói thế em không đồng ý, dù biết rằng lý thuyết một chuyên và thực tế nó khác, nhưng đọc nhiều là tích lũy được nhiều kiến thức
@anhhoang02 Thì tất nhiên, đọc nhiều ắt sẽ tích lũy được nhiều kiến thức. Nhưng chỉ đọc không, không áp dụng thì chỉ nói trên lý thuyết, mà nói trên lý thuyết ắt sẽ bị thằng có kiến thức thực tế nó chặt chém. Bác không tin? Thử đi 😃
Thường thì mấy thằng đèn sách ra đời ngu vcl 😆
mọt sách nhưng kỹ năng sống đâu có mọt đâu.
bienbeo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thế truyện tranh có được tính vào sách ko? Có thì mình có cả ngàn cuốn ấy chứ .
Tôi nói thật thì TRI THỨC không phải là tất cả đâu 😔 Với tôi có bằng Thạc Sỹ đi nữa thì chưa chắc đã có được khối tài sản lớn như của ông chủ Cuhiep được :oops:
Các bạn hãy nhìn tấm gương ông chủ Cuhiep là biết! ;) và nói ra thế giới thì có Steve Jobs,Mark Juckerberg,v.v 😁
Cuhiep Boss Tinh Tế Chế.jpg
Lêlâm_nb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nhạc Phụ Đại Nhân cũng không biết đc đâu bác ạ! có thể là ổng thích apple. nhưng mình cũng không biết đc con người ổng như thế nào đâu bác ạ.! châm biếm làm gì cho mệt ra.?
@Nhạc Phụ Đại Nhân Nói như bác ông Hiệp vẫn giỏi hơn đám trẻ bây giờ, thi đại học 15d đậu, 3 năm cấp III trung bình vẫn nộp hồ sơ đại học đậu như người ta. Ông Hiệp ngoài việc đánh máy sai lỗi chính tả không chịu đọc lại thì không có gì phải châm biếm cả
@Nguyễn Thắng 89 Thi được 9 điểm/3 môn còn đậu mấy trường Dân Lập nữa là 15 điểm để đậu Đại Học 😁
Cho nên Làm Giàu thành công mới là con đường thành đạt cuối cùng mà con người ta chọn! 😃
Bạn có học thức mà không có tiền thì bạn sống khổ sở,nói chung chỉ đủ ăn 😔
Còn bạn Làm Giàu được thì chắc chắn bạn muốn mua cái gì cũng dễ dàng 🆒
Như bây giờ tôi muốn mua một chiếc Nikon Z7 giá bán ở Việt Nam chỉ riêng Body đã là 81 triệu rồi :eek: làm lương tháng 20-25 triệu thì tiết kiệm không ăn không uống,không mua sắm gì thì tầm 4-5 tháng mới đủ sức :(
Còn giàu như bác Hiệp thì mua cái ok ngay! :D tiền quảng cáo bác ý nhận hàng tháng trên Tinh Tế này thừa sức trả lương cho xấp xỉ 25 Giảng Viên Đại Học :p
hainhumai
ĐẠI BÀNG
6 năm
cá nhân mình đã đọc hàng ngàn cuốn sách - các thể loại
và kết luận cực đoan: càng khôn càng thất nghiệp, cứ giả ngây ngô lại sống tốt
Hàng xóm nhà mình buôn sách cũ đã 3 đời rồi
ronanh
TÍCH CỰC
6 năm
TRÍ THỨC TINH HOÀN VIỆT NAM, HA HA HA
w810i
CAO CẤP
6 năm
Và bổ ích hơn cả là đọc sách nhiều giúp chúng ta có vốn từ phong phú, không còn sai chính tả, ngữ pháp...😁
Nhỏ giờ ko có thói quen đọc sách, nhưng đúng là đọc sách thì kỹ năng chém gió rất tốt, cái gì cũng hiểu cũng biết chém có căn cứ 😁
tuan 95
CAO CẤP
6 năm
coi phim cũng đc, ko nhất thiết phải đọc sách
Chắc nhà cuhiep ngày xưa ko có cuốn nào.
kaoaye
TÍCH CỰC
6 năm
Đọc nhiều mà không áp dụng được vào thực tế thì đọc làm mẹ cho phí công! Ngày xưa sách gần như là phương tiện truyền bá kiến thức duy nhất, chứ giờ tivi, báo đài, internet đầy ra.
adsene
TÍCH CỰC
6 năm
@kaoaye Bác ns đúng. Ngày sưa là k có phương tiện chuyền đạt ngoài sách. Giờ internet đt đầy sách k phải là tất cả
Lêlâm_nb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kaoaye chuẩn bác ạ! bản chất sách hay tv,... đều có mục đích chính là truyền đạt thông tin. mình cứ biến hoá nó lên quá. nhưng có điều báo điện tử thông tin xuyên tạc quá. Hình thành tư tưởng không tốt.
khoavina
TÍCH CỰC
6 năm
Hồi xưa cảm giác chạy mua Thám Tử TKKG cầm đọc nó đã làm sao í
Jaywalk
TÍCH CỰC
6 năm
6x,7x,8x còn chịu khó đọc sách giấy, vì lúc đó điện tử máy tính chưa phát triển như giờ, chứ giờ 9x,10x trở đi nó đọc qua phone là nhiều nhất, sau là computer, laptop. tất nhiên vẫn có 1 số ít thanh thiếu niên bây giờ đọc sách giấy truyền thống nhưng chỉ là số ít so phần còn lại, ai cũng smarphone mà, cấp 2 trở đi là SP hết rồi...aiz!
Jaywalk
TÍCH CỰC
6 năm
Ai còn nhớ thời đi thuê truyện kiếm hiệp của Cổ Long và Kim Dung đọc mỗi khi hè về....phải nói cái cảm giác lúc đó quá đã!
dennistam
ĐẠI BÀNG
6 năm
tuổi thơ mình chìm đắm trong truyện tranh 😆 nên bây giờ như **beep**

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019