Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Nghiên cứu] Ung thư: căn bệnh do môi trường, lối sống, di truyền hay chỉ đơn giản là "hên xui"?

ND Minh Đức
29/3/2017 6:51Phản hồi: 70
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

liêu trai
ĐẠI BÀNG
7 năm
Do những thứ ta ăn vào hít vào nói chung đa phần là do kinh tế phát triển
Lối sống chính là nguyên nhân chính dẫn đến không chỉ ung thư mà còn nhiều loại bệnh khác, sở dĩ có những người có thể thoát khỏi ung thư cũng chính vì lối sống của họ, tư tưởng và lối sống sẽ quyết định gần như tất cả các loại bệnh.
colenao00
TÍCH CỰC
7 năm
Cái nguyên nhân gây ra sai sót trong quá trình sao chép tế bào thì chính là môi trường, cách sống và đồ ăn còn gì nữa.
Tóm lại là thằng ung thư cũng chết mà thằng không ung thư cũng chết. :rolleyes:
trucchison
TÍCH CỰC
7 năm
Để đưa tới kết luận lần này, Tomasetti và đồng nghiệp của ông là Bert Vogelstein đã sử dụng một mô hình toán học hoàn toàn mới nhằm ước lượng dữ liệu dữ liệu trình tự gen trong DNA và các nghiên cứu về dịch tể học từ khắp nơi trên thế giới.
ndlinhql
TÍCH CỰC
7 năm
@trucchison Chử đỏ là sao bạn
theking325
ĐẠI BÀNG
7 năm
Yên tâm đi, bên Nga đã sx dc thuoc sinh học chữa ung thư hết tận gốc cho tất cả loại ung thu và mọi giai đoạn phát bệnh. Hiện đã vào giai doan cuoi thu nghiem, và hai năm nua sx đại trà
p/s làn sóng 😁
iamcuong
TÍCH CỰC
7 năm
Có thể là do suy yếu giống nòi. Loài người trải qua hàng ngàn năm tiến hóa, nên bộ gen cũng bắt đầu thoái hóa dần và xảy ra các sai sót
vật lý hoá lý sinh lý đều ảnh hưởng tới vấn đề ung thư.
DinhhCuong
TÍCH CỰC
7 năm
Có người Dì cũng mới mất vì ung thư sau 2 năm 4 tháng chống chọi. Dì đang khỏe mạnh bình thường xong mệt mỏi, đi khám và phát hiện ung thư. Dì ra đi thì khỏe cho Dì nhưng mà tội mấy đứa nhỏ, Dì mới 41 tuổi, mấy đứa con ngơ ngác nhìn rồi khóc rồi chơi mà thấy thương
Thời buổi này khác gì "1001 cái chết miền Viễn Tây" (phim), đủ thứ có thể gây chết. Muốn có cơ hội để sống thì phải chịu khó đọc. Tìm hiểu nhiều, thực hành nhiều đôi khi vẫn chết, vì biết nhiều nhưng không sao đủ. Nhưng chí ít không thể cho phép bản thân mình chết như một thằng ngu.
Phương Tây nói chung và Mỹ nói riêng thực phẩm ko bẩn nhưng chế độ ăn cực kì không lành mạnh hehe. Béo phì, tiểu đường luôn top thế giới. Ung thư có nhiều nguyên nhân và chế độ ăn là 1 trong số đó. Bệnh cũng từ miệng mà ra.
mình nghĩ chủ yếu là do "hên xui". Có những người cả đời ko hút thuốc nhưng bị ung thư phổi, mặc dù cả nhà chả ai bị thì ko phải do di truyền, nếu nói môi trường sống thì sao người nhà ko ai bị, nếu nói là do nơi làm việc thì ở cty cũng chả ai bị. Hoặc mình thấy nhiều người ăn uống kỹ lưỡng, tránh xa thực phẩm bẩn trung quốc mà cuối cùng ung thư vẫn gọi tên. Rồi có mấy ông ở xóm mình nhậu từ năm 20 tuổi tới giờ đã hơn 60, ngày nào cũng bê bết xỉn, mà tới h vẫn sống nhăn răng ruột gan chả bị gì, chỉ bị mỗi nghiện rựou, chả thấy ung thư hay xơ gan cổ chướng gì. Hay thật.
mấy bác lãnh đạo nước mình có gien thiên tử, ông nào cũng hơn trăm tuổi chưa chịu chết, suy ra vn vô cùng an toàn
bkavpro2009
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ăn ngon mặc đẹp là đã loại đc mấy cái thực phẩm bẩn mà báo lá cải vẫn đưa tin r đó bạn 😃 Thừa chất chả bh dẫn đến ung thư cả, cùng lắm tiểu đường, mỡ trong máu, gút,... Nói chung bạn k trong nghề y, cũng chưa bao giờ ở trong viện chuyên về ung thư thì bạn sẽ nói như v, gặp r bạn sẽ nghĩ khác 😃
@bkavpro2009 Ở đâu mình không biết chứ ở viêt nam thì phần nhiều đồ ngon toàn được phù phép từ đồ dỏm mà lên. Còn bạn nói bạn trong ngành y mà lại nói cứ ăn đồ ngon là khỏe thì mình cũng hết ý kiến. Ăn đủ mặc đúng mới giúp bạn hạn chế bệnh, không riêng gì ung thư mà tất cả các loại bênh.
bkavpro2009
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhcuongpro1234 Bạn có hiểu chữ giàu nó là gì k? Ng giàu k ngu đâu bạn 😃 Đồ ăn ngon là như thế nào bạn cũng k định nghĩa đc, k đơn giản chỉ là ngon miệng đâu 😃
@bkavpro2009 Mình thì nghèo nhưng có rất nhiều bạn bè giàu có, nhưng giờ thì một số trong họ đã phải điều trị bệnh thường xuyên dùng thuốc liên tục, một số nặng hơn thì đã ra đi khi mới xấp xỉ 40, theo bạn thì họ có ngu không ? Với những người bạn mình đề cập ở trên thì tiền bạc đối với họ không là vấn đề.

- Bạn nói ngon không chỉ là ăn ngon mà còn phải biết, vậy nó không phải là biết ăn và ăn đủ , ăn đúng như mình đã nói ở trên sao mà còn gân cổ lên cải ?.

- Mình chưa thấy 1 chuyên gia dinh dưỡng hay bác sỹ nào mà có lời khuyên như bạn, bạn nói làm bên ngành y mà nói thật bạn chưa có tý kiến thức gì về dinh dưỡng và cuộc sống cả.
@bkavpro2009 Bạn nói cùn nhé :v
Giàu thì nhiều tiền bạc chắc chắn rồi, nhưng muốn "khôn" về dinh dưỡng học phải cắm-mặt vào đọc tài liệu đó bạn ạ! Bạn thử liệt kê xem người giàu nào bạn quen nói được vanh vách kiến thức về khẩu phần xem nào :v
Người giàu cũng có đủ loại, đương nhiên có người có kiến thức tuyệt luân, nhưng, nhất là ở VN, thiếu gì người chẳng có cái gì ngoài tiền(!)
anti-fan
TÍCH CỰC
7 năm
Xơi thực phẩm quá nhiều hóa chất, chất bảo quản, thực phẩm chế biến sẵn thì ung thư nhiều là đúng rồi
sushior
ĐẠI BÀNG
7 năm
ai cảm thấy cần phải bảo vệ trước tình huống xấu thì inbox mình nhé
mình làm Bảo Việt sẵn sàng tư vấn thôi
Cảm ơn Đ và NN đã cho tôi có được 25 mùa xuân, những mùa xuân còn lại tôi đéo cần nữa nhé, thằng này khôn rồi nên tự lo được.
Ace nên đọc cuốn sách này để thấy được những sự thật kinh hoàng về dinh dưỡng, cả thế giới đang bị các tập đoàn thực phẩm, chuyên gia ăn kiêng, bác sĩ dinh dưỡng.... dắt mũi như những con cừu.

Ở page này có dịch gần hết rồi: https://www.facebook.com/notes/leangains-việt-nam/mục-lục-page/643991715775921

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019