Ngộ độc sừng tê giác: cảnh tỉnh cho những ai còn tin đây là thần dược

31/7/2019 8:27Phản hồi: 440
Ngộ độc sừng tê giác: cảnh tỉnh cho những ai còn tin đây là thần dược
Mình đọc trên mạng thấy vừa rồi ở TP.HCM có một bé gái mới 22 tháng tuổi bị ngộ độc do uống bột mài của sừng tê giác. Theo các bác sĩ, em bé này gặp phải tình trạng Methemoglobin máu và phải sử dụng đến các biện pháp y tế như truyền dịch, thở máy và cả thay máu để có thể duy trì được tính mạng. Hiện tại thì nạn nhân đã có dấu hiệu tốt trở lại, tuy nhiên đây lại là một hồi chuông cảnh tỉnh cho những ai vẫn còn tin sừng tê giác là một loại thần dược.

Cho anh em nào chưa biết, Methemoglobin là tình trạng mà sắt trong máu (vốn là Fe II) bị chuyển hoá thành Fe III, do đó nó không còn khả năng vận chuyển oxy trong máu để tới các cơ quan nuôi tế bào nữa, nồng độ này lên tới 15% sẽ bắt đầu xuất hiện những biểu hiện bất thường của cơ thể. Ngoài ra hiện tại người ta còn đề xuất đưa ra biện pháp tiêm chất độc vào sừng tê giác để ngăn chặn việc khai thác trái phép, nếu chẳng may tiêu thụ phải loại này thì rất nguy hiểm.

Theo tất cả những nghiên cứu đã công bố trên mạng, sừng tê giác có cấu tạo tương tự như sừng trâu, sừng bò, và móng tay của chúng ta (cấu tạo từ các lớp Keratin). Do đó việc nó có công dụng y học để chữa bệnh là điều không đúng. Trước mắt lợi đâu không thấy mà đã thấy hại. Đây là những lời đồn thổi sai của những thị trường chợ đen để có thể tiêu thụ hàng cấm, anh em nên lưu ý điều này để tránh xảy ra hậu quả cả về sức khoẻ lẫn pháp lý.
Đọc từ tuoitre.vn, ABCnews
440 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Congcu
CAO CẤP
5 năm
Cả nghìn ng ko sao, lại khó làm ng ta tin rồi 😁

_______
Bổ sung: Vì một số bác nhầm lẫn giữa chuyện chống săn tê giác (1) và sừng tê giác có độc (2).

(1) thì OK súc vật cũng biết là cần bảo vệ động vật quí hiếm

(2) về mặt thống kê, liệu bạn có tin? kiểu như vừa há mồm thì con ruồi nó bay vào mồm, từ đó kết luận, cứ há mồm là ruồi chui vào.
_______
Vậy bỏ ăn sừng tê giác vi BẢO VỆ chúng và vì CÓ ĐỘC là hoàn toàn khác nhau về bản chất. Cần trung thực với chính mình!
@Mongtonhatlang 😆)
konglyvn99
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Congcu Sừng tê giác có độc là do bị tiêm thuốc độc nhé ae.
https://www.phunuonline.com.vn/thoi-su/sung-te-giac-bi-tiem-thuoc-doc-sao-khong-to-chuc-nao-canh-bao-161087/
alakay123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Mongtonhatlang Hết Tê giác thì hết cứu người luôn phải không bác. Thế thì trước sau kiểu gì chả chết vậy thì lấy sưng Tê giác làm gì. Tham sân si quá
@alakay123 Hết hay ko em ko quan tâm ạ. Em chỉ quan tâm xem nó có cứu đc người ko. Có bệnh thì vái tứ phương mà.
Với lại em hỏi các bác là nếu nó tuyệt chủng thì thế giới này có sao ko ạ?
Khả năng mua phải sừng giả :oops::oops:
nhiet1991
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quynhkieng2010 Thằng đàn ông chỉ trưởng thành khi đã mọc đủ sừng.
Đàn bà kinh tởm thật.
nhiet1991
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quynhkieng2010 Thằng đàn ông chỉ trưởng thành khi đã mọc đủ sừng.
Đàn bà kinh tởm thật.
konglyvn99
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dunggrap Sừng tê giác có độc là do bị tiêm thuốc độc nhé ae.
https://www.phunuonline.com.vn/thoi-su/sung-te-giac-bi-tiem-thuoc-doc-sao-khong-to-chuc-nao-canh-bao-161087/
@dunggrap Sừng Made in China
Em ko tot
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trao tất cả những gì quý giá nhất cho con..không ngờ chỉ vì ngu nên suýt lấy mạng đứa bé.
nhà mình từng nấu cao hổ 1 lần, và nhà nuôi yến thì thấy có lẽ an toàn và có lợi sức khỏe chỉ có sâm, còn mấy cái kia cái thì ko có giá trị toàn đồn thổi vớ vẫn (cao hay sừng tê giác), cái thì có lẽ dơ và có thể dính virus cúm như Yến :rolleyes:
@anhtkl Chắc nó sợ tiếng loa kẹo kéo đó bác😆)
@Minh TNK 10 năm sao thành gỗ được ..
Nino_Jen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Trí Constantine Ở gần chắc nghe loa yến kêu suốt hả bác! kaka
hidarling
TÍCH CỰC
4 năm
@congthanhgiong Thật ra tổ yến bổ béo thế nào mình cũng không rõ nhưng thật sự nhìn lông và chắc chắn có cả dính phân trong đống tổ yến thì mình tin khối người không dám nuốt. Cái yến mà mọi người ăn tất nhiên đã được nhặt lông và tẩy trắng nhưng các loại vi khuẩn viruts còn bên trong thì không chắc.
Châu Phi cần đẩy mạnh hơn nữa việc bơm thuốc độc và sừng tê để cứu bọn chúng. Ai mua lậu uớng chết ráng chịu!
SonicFire
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyen N°5 ý tưởng hay 😃
Neon9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyen N°5 Quá chuẩn luôn. Cứ tiêm thuốc độc rồi cho lên báo đài các kiểu là dân không dám mua nữa
Guadiola
TÍCH CỰC
5 năm
@Nguyen N°5 Ủng hộ bơm chất độc
konglyvn99
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyen N°5 Đúng vậy. Sừng tê giác có độc là do bị tiêm thuốc độc nhé ae.
Hok biết moii ng sao, chứ bản thân mình thấy ai dùng sừng tê, ngà voi, vãy tê tê thì mình thấy khinh bỉ k thể tả 😃
Tran Tao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@prettylife.1505 Cùng quan điểm
@prettylife.1505 au quan điểm
@prettylife.1505 Kim cương quan điển
galaxy@
ĐẠI BÀNG
5 năm
@prettylife.1505 kz9 quan điểm
Thuận 93
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bơm thuốc độc vào sừng xui bị dính là chuyện thường !
Bó tay nó như móng tay móng chân thôi
Re0
CAO CẤP
5 năm
Toi rồi he he . Ai bảo giết hại nó quá nhiều , ta đã lạm dụng dẫn tới bị ngộ độc
Việt Nam và bọn bựa đúng là 2 quốc gia phá hoại thiên nhiên kinh hoàng.
Nhà giàu lắm mới đc xài này, chứ dân nghèo yên tâm k bị nha :v
Bó tay
pro-k
CAO CẤP
5 năm
bị ngộ độc sừng tê giác chắc là do thuốc độc dc bơm vào sừng tê giác nhằm bảo vệ chúng.
Tê giác giờ quá quý hiếm nên người ta tìm cách bảo vệ chúng, còn chuyện sừng tê giác có tác dụng chữa bệnh thì đó là thật, nếu chỉ đơn giản ko như móng tay thì ko việc gì cưa cái sừng tê đi, Tê giác lại chết cả.

chúng ta nên rành mạch 2 chuyện, bảo vệ Tê Giác và chuyên bài thuốc từ Sừng Tê là chuyện ko nên phổ biến thôi.
@pro-k Vậy là trùng hợp thế, lại chữa được nhiều lần trên nhiều người cơ à (!) Vốn dĩ bạn đã không tin thì có nghiên cứu, phân tích gì đi chăng nữa bạn cũng chẳng tin. Vậy mất thời gian tranh luận làm gì, chẳng giống như những người bảo Trái Đất phẳng vốn dĩ họ đã chẳng tin vào cái gì, rằng ảnh chụp từ vệ tinh xuống chẳng qua là kết quả photoshop. Nếu đã không tin vào khoa học ngay từ đầu thì cũng đỡ mất thời gian tranh luận.
@pro-k Thằng này không có não nên sủa linh tinh đây mà
pro-k
CAO CẤP
5 năm
@Black Mamba giữa một người đã thấy sừng tê thật cùng công dụng của nó và một người chỉ đọc khoa học bạn nghĩ mình tin cái gì.

mình tranh luận với bạn làm gì, ngay từ đầu mình đã nói đây là kể cho nghe câu chuyện, bạn ko tin minh mình cũng không tin bạn thì tranh luận kiểu gì, trải nghiệm của 2 ta là khác nhau.

chúng ta chỉ có chung 1 vấn đề lầ đồng ý bảo vệ tê giác thôi.
hidarling
TÍCH CỰC
4 năm
@pro-k Mình cũng được nghe từ chính một ông bị ung thư sau đó uống sừng tê giác và bảo mình rằng uống vào khỏe ra và khỏi bệnh. Nhưng bạn ạ. Mình vẫn không thể đứng về phía những thứ phản khoa học đến vậy. Đôi khi niềm tin giúp cho việc điều trị vô cùng lớn, sự suy sụp buông xuôi mới là thứ giết chết con người. Chẳng có bài thuốc từ sừng tê giác nào cả đơn giản là mài ra và uống. Nếu thật sự công dụng kì diệu chữa bách bệnh như mấy ông Việt Nam và tàu khựa tin thì người ta đã tìm ra và tổng hợp rồi. Thế kỉ 21 rồi bạn. Mong những người như bạn sẽ sớm tỉnh lại đừng dễ bị lừa thế.
sừng tê giác chỉ có cái gì đâu mà thần dược, đồn thất thiệt thôi
@hidarling Ờ 😆 những có thể cái nhố nhăng đó đã cứu cả tổ tiên nhà bạn
hidarling
TÍCH CỰC
4 năm
@huykhanh95hup Đừng lôi những người đã khuất để nói bạn ạ phải tội đấy.
@hidarling Mình ko ns gì quá cả, nhưng đó là sự thật.trước thời của tây y chả nhẽ ko ai ốm đau? Lúc đấy chữa bằng gì? bạn cũng phải nghĩ trước khi cm chứ. vs lại bạn biết gì về y học phương đông mà ns nó vớ vẩn? có tí hiểu biết nào ko?
hidarling
TÍCH CỰC
4 năm
@huykhanh95hup Bạn ạ. Y học phương đông có rất nhiều bài thuốc tốt và được chứng minh khoa học đàng hoàng. Rất nhiều thành phần và hợp chất được tổng hợp và sử dụng từ thiên nhiên nhưng cũng rất nhiều thứ được chứng minh là phi khoa học và sừng tê giác là một trong những thứ như thế. Chỉ riêng việc tung hô nó chữa mọi loại bệnh thậm chí cả ung thư đã là thứ vô cùng hoang đường rồi.
Black0_o
TÍCH CỰC
5 năm
Nghe nói giờ ng ta tiêm thuốc độc vào sừng tê giác để chống săn bắn trộm rồi
thanls
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sao giờ vẫn còn nhiều người tin vào chuyện sừng tê chữa được bệnh thế nhỉ, bao nhiêu loại thuốc xuất hiện chữa được bao nhiêu bệnh rồi mà không tin tưởng.
SuperBowl
TÍCH CỰC
5 năm
@duytrum444 Rồi sao? Họ điều trị bằng phuơng pháp gì? Dẫn chứng ra đây, mấy thằng bây cái gì cũng đòi dẫn chứng, giờ dẫn chứng hộ tao cái, đừng nói tây y không dùng thảo duợc nhé. Còn nếu tụi bây không tin thì có thể search google.
hunterval
TÍCH CỰC
5 năm
@SuperBowl chọc chó chơi thôi, ai ngờ nó sủa ghê wa;'. Sủa tiếp đi ku
SuperBowl
TÍCH CỰC
5 năm
@hunterval Quan trọng anh sủa mà m hiểu là ok rồi.
hunterval
TÍCH CỰC
5 năm
@SuperBowl chọc cực mạnh đây
Sừng giả rồi, các thương gia nói vậy
Long kengg
TÍCH CỰC
5 năm
@cienkang ko nói vậy sao bán đc tiếp, phải xử lý dư luận chứ
princez
CAO CẤP
5 năm
Hầu hết các sừng tê giác đều đã bị tiêm thuốc độc vào để ngăn chặn săn bắt trộm rồi, ai mà sử dụng chết lại bảo do số :v
Kiểu uống vào giả dược. Tính thần tưởng sung là nó sung

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019