Ngồi quá gần khi xem tivi có gây hại mắt hay không?

Drchuottui
16/6/2019 17:48Phản hồi: 80
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kenzoxd107
TÍCH CỰC
5 năm
Hèn chi vào rạp mấy bạn trẻ có khả năng ngồi ghế hàng A mà vẫn coi được =)))
@kenzoxd107 cái ấy là do cổ các bạn ấy có biên độ khác mình thôi 😆)
"Các nghiên cứu chỉ cho thấy, trẻ em càng dành nhiều thời gian ở bên ngoài hơn sẽ ít bị cận thị hơn các trẻ em thường xuyên ở trong nhà"
các bác sĩ thường khuyên luyện mắt bằng cách phóng tầm mắt ra xa, có lẽ đây là lý do , vì trẻ hay ra ngoài thì sẽ nhìn nhiều cái xa, rộng hơn.
Cả nhà mình ko ai cận thị, anh em nội ngoại cũng thế. Đến đời mình thì cận lòi ra, chả có nhẽ do di truyền được. 😔
VAdaihiep
TÍCH CỰC
5 năm
nên không chỉ khi xem tivi mà khi đọc hay xem tranh ảnh... chúng cũng có thói quen nhìn sát

-> Cái này ko nên nhé, đọc sách, xem đt dí sát mắt vào dễ gây cận thì vì mắt luôn phải điều tiết.
beluxubu
TÍCH CỰC
5 năm
Để ý thấy chủ thớt chuyên post những bài nêu ý kiến ngược lại với khoa học thường thức.
Drchuottui
TÍCH CỰC
5 năm
@beluxubu Đưa thông tin mà bác, đâu phải ai cũng nghĩ thế là đúng đâu
Xem TV nhiều và gần thì nguy cơ cận thị cao hơn.
Màn hình các thiết bị điện tử phát ra các tia ánh sáng xanh gây hại cho mắt, khiến mắt mỏi, mờ, và ảnh hưởng đến võng mạc.
Còn với những người thường ở trong nhà có nguy cơ bị cận thị cao hơn, do khi ở trong môi trường hẹp, mắt sẽ điều tiết chỉ nhìn ở những khoảng cách gần, lâu ngày mắt sẽ chỉ điều tiết cho khoảng cách gần, khi nhìn xa thì sự điều tiết lại rất khó.
Đó là lý do vì sao người thường hoạt động ngoài trời rất ít bị cận, do họ vẫn thường nhìn cả gần và xa còn những người ở trong nhà thường bị cận thị.
Đơn cử như những người làm văn phòng so với những người làm các nghề khác ngoài trời.
bài viết bởi 1 ông cận lòi ra 😆
Drchuottui
TÍCH CỰC
5 năm
@Hassler Ông comment cũng cận 😁
@Drchuottui Những ông bấm like chắc cũng cận
@Hassler Em ko có cận =))
Tất nhiên là có hại rồi
Các nhà khoa học hay nhỉ. Những điều hiển nhiên nhìn thấy thì ko chứng minh được. Mình chắc chắn nếu bạn đọc sách hay xem tivi, điện thoại, máy tính trong một thời gian dài mà ko có chế độ nghỉ ngơi ( nghỉ 20s nhìn xa 20f ) và ánh sáng ko đủ thì chắc chắn bạn sẽ bị cận.
kero2005
TÍCH CỰC
5 năm
đơn giản mua cái thật to là xem hết đau mắt ngay đó mà
nghiên cứu này sai lầm hoàn toàn
huyentrang
ĐẠI BÀNG
5 năm
TV Led thì không rõ lắm, chứ TV thường thì khoảng cách ngồi xem đối với màn hình là:
d = 6 * x , với x là đường chéo màn hình.
Nhưng, tiêu chuẩn này xưa rồi vì mình học hồi 1970 lận.
MustDie
TÍCH CỰC
5 năm
WTF TV phát ra phóng xạ :eek:
Nhìn lâu cái gì gần chả nhanh cận thị.
Bài viết quá xàm.
Drchuottui
TÍCH CỰC
5 năm
@MustDie xàm ở đâu hả bạn??? CRT có phát ra tia xạ nhé!
MustDie
TÍCH CỰC
5 năm
@Drchuottui nó lá cái gì xạ cũng được, tuyệt nhiên không phải phóng xạ o_O
@MustDie Tv CRT (Cathode-ray tube) có thể phát ra tia ion hoá nha bạn.
https://g.co/kgs/GczCzG

"But there was a danger even before GE's big blunder. Televisions developed before the 1950s emitted levels of radiation that could heighten a person's risk of eye problems after repeated and extended exposure"
https://www.livescience.com/22465-does-sitting-too-close-to-the-tv-really-ruin-your-eyesight.html
Mister.Ta0
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ko sao đâu cứ cho các cháu xem tv nhiều vào vừa luyện thị lực vừa phát triển trí tuệ 😁
AC 7731
TÍCH CỰC
5 năm
có hay ko thì cũng nên hạn chế gần quá mức vs tv.smartphone.máy tính để hình thành thói quen tốt
Mình ngồi sát ti vi khi đang xem, không hại mắt.... nhưng hại trán - bọn nó ném remote vào đầu mình!
Mình cũng nghĩ cận thị là do di truyền, cụ thể là trong trường hợp của nhà mình 😁
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
mình cận 7 độ đã được 22 năm rồi, có nên mổ cận ko các bác ơi? 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019