Người bán nhớt dốt kiến thức hay không có đạo đức nghề nghiệp?

Biker1986
10/1/2019 2:10Phản hồi: 143
Người bán nhớt dốt kiến thức hay không có đạo đức nghề nghiệp?
Vừa bắt gặp hình ảnh này trên FB, thật đáng thất vọng cho những bác đang kinh doanh dầu nhớt. Mình biết vì miếng cơm manh áo cả thôi, nhưng ít nhất bán hàng phải có tâm 1 chút, chứ bất chấp không màng tới lợi ích khách hàng thì thật đáng khinh. Việt Nam không phát triển được không hẳn vì người tiêu dùng ít hiểu biết, người ta ít hiểu biết nên mới cần người bán giải thích, chỉ dẫn. Nhưng chỉ dẫn kiểu này thì thực sự đểu, cái đểu của kẻ vì đồng tiền mà lừa đảo cả người tiêu dùng. Hy vọng bác nào đang kinh doanh các mặt hàng nói chung và ngành dầu nhớt nói riêng, làm ơn có tâm 1 chút.
143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ủa là sao . Bán hàng nên quảng cáo hơi lố thôi mà
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanhtiến1998 Nó muốn hút máu khách
@thanhtiến1998 ad bị khùng.
Mình thấy câu chuyện chưa rõ ràng. Nếu như chủ FB nói xe bạn đó là xe ga thì Motul 300V Power Racing 5W-30 chạy cũng được. Nhưng với điều kiện chạy tỉnh mà đi nhớt W30 là chủ shop tư vấn chưa có tâm. Nhớt đó mà đi nhiều & đi tỉnh nó gào cho phải biết.

Còn nếu chủ FB là xe số thì bạn bán nhớt quá tầm bậy. Không còn gì để nói.
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dhdai123 không kể là xe ga hay xe số, với điều kiện ở VN thì chạy xa ít nhất phải xài W40. thằng kia nó bán cho khách chai nhớt giá trên trời mà lại hại máy.
@dhdai123 Nhớt đúng xe ga, xe số, dung tích là ok.
Club ab 125 thì là tay ga rồi
@thanhtiến1998 Cái này mình không biết. Chỉ dựa theo hoàn cảnh để phán đoán.
Còn ông thớt thì post bài k có tâm, có cái hình xong lên án này nọ nhưng chả nói gì về cái lí do lên án
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@the_nhokkon Sorry, mình không biết bạn không có kiến thức về nhớt. Chuyện là thằng kia bán nhớt giới thiệu cho khách chai mắc tiền nhất mà không quan tâm độ nhớt đó có phù hợp với nhu cầu của khách hay không. Ở VN ngoại trừ chạy rodai hoặc chạy lòng vòng đi chợ vài km thì có thể xài w30, chứ anh khách kia chạy mỗi ngày cả trăm km mà nó quảng cáo 5W30, thấy mà chướng mắt, bán hàng bố láo, mất dạy, hút máu khách.
@the_nhokkon nó bị khùng.
xark34
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Biker1986 Xam lon is real . 65.000km t đang đi 300v 5w30 đây . Xe số . Còn bảo xe hư do đi 30 thì tài trợ cho mình mình đi chp banh cục máy luôn bạn . À mình có 2 xe đang đi 300v 5w30 nhé . Mãi mà chưa hư . 3000km thay 1 lần . Còn lên án ngta thì lôi cái bằng chứng ra
@Biker1986 ngày chạy cở 20kg (đi làm đi vòng vòng sài gòn) thì chạy 30 hay 40 anh zai? mình đi ab125 và lead125 đời 2013 2014. mới nhìn mấy cái vỏ nhớt thì là mobile one 5w-30 rồi ~~!
MrImposible
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đi đường trường thì xài W40 nó êm máy hơn W30
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MrImposible Đúng vậy bác, W40 còn bảo vệ động cơ tốt hơn nữa, W30 nhanh hao máy
MrImposible
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Biker1986 W30 độ nhớt lỏng hơn W40 nên có ưu điểm của riêng nó, mình đi hỗn hợp thì xài W30 hay W40 đều Ok hết.
Phần nữa là cách chăm sóc xe ko chỉ có mỗi việc thay nhớt hộp số mà còn nhiều thứ như: kiểm tra bảo dưỡng lọc gió, nước làm mát, nhớt láp (gear oil), 2 vỏ xe, hệ thống phanh, kim phun xăng...
@MrImposible w40 bền nhưng nặng máy,w30 nhẹ máy nhưng ko bền =
ócampos
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mặt lol đang dìm hàng ông này à 😆 ngày bào trên trăm cây số, lại còn đòi lâu thay thôi thì cứ táng hàng cao cấp nhất cho chắc cú. 2 chiếc AB nhà em được ổng tư vấn toàn repsol scooter, chục chai rồi vẫn ngon lành cành đào nè. Đi xa đâu cứ bắt buộc dùng W50, như winner bơm nhớt yếu mà đổ W50 chắc chết sặc tiết. Xem thông số của nhà sx đưa nữa chứ đâu mỗi chữ W30 E26B6DF8-16A7-484E-AB52-C0E3B025B9C6.jpeg
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ócampos Thằng đần đòi đi bán nhớt, thằng này vào bênh chắc cũng là thằng bán nhớt đồng bọn. Nên học kỹ về nhớt rồi hãy đi bán hàng cho người khác.
tq.thangvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ócampos Với các thông số như SAE 10W-40 chẳng hạn. Ý nghĩa các thông số này như sau:

– Chữ “W” viết tắt cho chữ “Winter” (mùa đông).

– Theo tiêu chuẩn SAE J300 cho nhớt động cơ thì có 11 cấp độ bao gồm 6 cấp ở nhiệt độ thấp là 0w, 5w, 10w, 15w, 20w và 25w tương ứng với nhiệt độ thấp nhất mà nhớt bơm được lần lượt là -40, -35, -30, -25, -20, -15 độ C. Chẳng hạn nhớt 25w thì nhiệt độ thấp nhất mà nhớt còn bơm lên được là -15 độ C.

Theo bài viết này, 5W có nghĩa là nhớt có thể chảy để bơm được ở -35 độ C chứ không phải là ở W50. 50 ở đây là độ đậm đặc của nhớt. Phẩm chất nhớt chưa thể hiện trên thông số này, (Trong đó chữ cái cuối dùng để phân biệt các cấp và được xếp theo bảng chữ cái, chữ cái càng đứng sau thì biểu thị cho phẩm cấp càng cao hơn. Ví dụ phẩm cấp API SN thì cao hơn SM ; SM cao hơn SL.” – Vnexpress)
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ócampos Vcl seeder 😃)
ngta tư vấn cho hàng cao cấp rồi thế ông thớt còn ý kiến cái gì vậy ? hay phải muốn ngta liệt kê danh sách từ cao cấp xuống " cùi bắp" ?
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ngọc Nam.2111 Nó chọn độ nhớt sai cho khách đó bạn, chạy xa thì nên xài W40 nó đi giới thiệu W30, tan máy ai chịu thiệt?
@Biker1986 Hộp đó cũng gần cả triệu, nó là dòng cao cấp dùng cho tay ga mà bạn nghĩ nó chỉ dùng cho đi phố chứ không thể đi xa được sao? Bạn có thấy ai chạy w30 tan máy chưa?
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@RC213v chỗ nào khuyến cáo 5w30 chạy tour xa? quảng cáo tào lao
@Biker1986 5w30 mà không chạy xa đc á. Bác định nghĩa rõ hơn hoặc có cơ sở dẫn chứng ko. Bác nói mới là tào lao ấy.
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@navy.seal Haiz, giải thích nhiều mệt quá, bác chịu khó tìm hiểu thêm về nhớt đi ạ, trên diễn đàn cũng có nhiều bài thảo luận vấn đề này rồi mà. Nó phân độ nhớt w30, w40, w50 là có lý do thôi bác.
chỉ số trước càng thấp phẩm nhớt càng cao, số phía sau càng to thì nhớt càng đặc
W30 là nhẹ máy nhất rồi. Mà xe bác là khuyên dùng nhớt bao nhiêu nhỉ? khuyên W40 thì nên dùng 40 thôi không nên xuống 30 nguy hiểm.
tq.thangvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Biker1986 Với các thông số như SAE 10W-40 chẳng hạn. Ý nghĩa các thông số này như sau:

– Chữ “W” viết tắt cho chữ “Winter” (mùa đông).

– Theo tiêu chuẩn SAE J300 cho nhớt động cơ thì có 11 cấp độ bao gồm 6 cấp ở nhiệt độ thấp là 0w, 5w, 10w, 15w, 20w và 25w tương ứng với nhiệt độ thấp nhất mà nhớt bơm được lần lượt là -40, -35, -30, -25, -20, -15 độ C. Chẳng hạn nhớt 25w thì nhiệt độ thấp nhất mà nhớt còn bơm lên được là -15 độ C.
@tq.thangvn bạn nói chính xác! mình thiếu sót vụ số 5 trước chữ W là nói về độ lạnh mà ở đó nhớt không bị đông.
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tq.thangvn Số đầu 5W không vấn đề gì, thậm chí càng thấp tính lưu động càng tốt, giúp bơm nhớt nhanh, nhưng số sau nếu quá thấp sẽ không đủ độ nhớt đề bảo vệ động cơ, đặc biệt ở vùng nhiệt độ cao như VN và chạy tour xa
@machao_mengqi w30 là modern bây giờ, tư vấn very good, thằng ad khùng
Là sao???cấp nhớt này dùng cho tay ga là đúng rồi mà,đọc đi đọc lại vẫn ko hiểu vấn đề gì ở đây???
@trung kien_ufa ad khùng chứ tư vấn rất ok
dslkhodau
TÍCH CỰC
5 năm
Phức tạp quá nên cũng không biết nói gì, mình đi xa hay đi gần tưd trước giờ cứ vào hãng thay. Cũng chẳng biết công thức nhớt nó như thế nào
Xài nhớt hãng honda xe có bị gì kg các bác? Toàn 10w30 thôi, trong hdsd cũng khuyên dùng 10w30. Lo quá ! Screenshot_20190110-203307~2.png
@l4hostpt a khó quá hà 😁
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@l4hostpt Honda khuyến cáo cho xe mới ông ơi, mới là tức lúc mới mua về chạy rô đai, hãng giờ nó cũng tào lao lắm, cứ bán được nhớt là nhớt gì nó cũng bán tất, vì chạy nhớt quá loãng cũng không hỏng máy ngay, nó bào mòn dần dần, nhưng nhanh tã xe.
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@l4hostpt hãng nó khuyến cáo w30 cho pkl thì thực sự bó tay, tào lao quá mức.
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@l4hostpt ông để ý nhé, ở trên thì nó nói nhớt tổng hợp 100%, ở dưới nó lại nói là nhớt khoáng, bó tay bọn Head . Có bịa cũng bịa không xong.
Như vậy bác nên vào thẳng mấy Head hoặc Headquarter của Honda mà kiện, vì chính hắn là người xúi phần lớn xe hòn đá nên đi nhớt w30, trong đó có Air Blade. Đờ mờ bọn dốt kiến thức về nhớt, đờ mờ bọn bán hàng đ*o có đạo đức nghề nghiệp 😁
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenanhphu Tùy duyên vậy bác 😃
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@1 like bố thí Mình đọc trong trang chủ Honda nó còn nói 125cc với 150cc là xe PKL, bó tay luôn 😁
@nguyenanhphu Tính ra xe em Su khuyến cáo đi nhớt 50 á. Mà hôm rài đi toàn nhớt 40. 50.000km mở máy ra sao chưa thấy bị gì kà. Toàn chạy gắt không. Chắc phải đi kiện vả vô mỏ lol thằng kỹ sư. Khuyến cáo đi 50 cho nó bơm nhớt không kịp hư mẹ xe. :p
@ThanhTung@@ Để a báo công an
VunggTauu
TÍCH CỰC
5 năm
Ông Bình mà đăng khuyên nhớt 40 kiểu nào cũng có bài tương tự. Lí do Honda khuyến cáo 30 mà xài 40.
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@1 like bố thí Vậy thì thua bạn rồi, vậy bạn cứ tiếp tục phá xe của mình thôi.
quocdung2306
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Biker1986 Xe cúp nhà mình chạy 20 năm toàn đổ nhớt lít mua ngoài cây xăng. ko biết là 30 hay 40 hay 50
@Biker1986 Hehe, mình vẫn phá xe thường xuyên luôn ấy, mà 6 - 7 năm lại phải đổi xe 1 lần, bán mất tới 1/3 giá xe lận, chắc do phá quá. Chứ như bạn, đi 10 năm chắc bán bằng giá mua luôn ấy nhỉ.
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@1 like bố thí Yêu xe thì muốn xe bền thôi bác, chứ có điều kiện thì cứ thay xe liên tục đi cho đã.
Mùa đông đi w30, mùa nóng thì đi w40
W30 loãng hơn thì dầu bơm nhanh hơn, tốt cho lúc khởi động hoặc đi nhẹ nhàng, đỡ nhiên liệu, dầu w40 đặc hơn thì tốt cho quãng đường dài hay vận hành nặng.
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@navy.seal bác nói rất đúng, nếu mùa đông lạnh thì có thể xài w30, tuy nhiên trong phía Nam nóng quanh năm thì w40 vẫn là phù hợp nhất.
sadboy7489
ĐẠI BÀNG
5 năm
xin lỗi mình ko rõ vấn đề ở đây là gì, mình có con click thái nó cũng ghi xài 10w30, từ đó đến giờ khoản 3 năm đi xa gần mình xài 5w30 đâu thấy gì đâu nhỉ? hay do mình ko để ý, xe mình ng khác chạy vẫn bảo bình thường ko vấn đề j?
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sadboy7489 bác đi xa gần tần suất sao? bác chạy odo bao nhiêu rồi? nhiều người không khó tính thì xe cứ chạy được là nghĩ bình thường, người khó tính xe chạy hơi rung lắc hoặc hơi nóng tí là cảm thấy rất khó chịu.
sadboy7489
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Biker1986 Xe mình đi dc khoản 20 000km. Chủ yếu đi làm. Mỗi tháng tầm 1 lần đổi gió thôi. Mình xài mobil1 5w30. Khoản 2000km mình thay 1 lần.
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sadboy7489 Bác ở ngoài Bắc hả?
sadboy7489
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Biker1986 ko, mình ở saigon bạn ơi
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
5 năm
w30 nhưng phẩm cấp nhớt cao thì dù đi cường độ cao vẫn bền và tốt chán.
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pjm_nguyen :eek:
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
5 năm
@Biker1986 Chứ họ làm nhớt mắc tiền full tổng hợp nhiều phụ gia để bảo vệ động cơ tốt và giúp nhớt bền hơn loại nhớt khoáng của hãng để làm gì bạn? Đúng là đi ngày 100km dùng w40 thì được hơn, nhưng khuyên đổ loại 300v w30 này cũng chẳng có gì là đểu hay không có tâm, bạn nhìn vấn đề hơi bị chủ quan, hay có hiềm khích gì với người ta ?
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pjm_nguyen Thứ nhất độ nhớt W30 rõ ràng chạy tour xa là không phù hợp.
Thứ 2, giá của chai 300V 5W30 không phải rẻ, thằng đó bán hàng cho khách vừa tư vấn sai độ nhớt, vừa dụ khách mua hàng giá cao. Bác nghĩ như vậy là có tâm?
Dùng đúng cấp nhớt,loại nhớt,mức nhớt theo khuyến cáo của nhà sx và đừng trúng phải nhớt giả là đc ! Còn nhiều tiền thì chơi nhớt xịn,ít thì loại bình dân.
Mình là Trần Thái Bình,chủ shop nhớt tư vấn cho bạn đó,và bạn đó cũng đa mua hàng của mình rì viu lại là chạy rất ok,xin hỏi bạn chủ thớt này bán hàng với mình hay có hiềm khích gì nên muốn hạ uy tín của mình mà phải làm trò mèo này
Ngày đi 100km dùng 300V 5W-30 Power RAcing phẩm cấp cao nhất được gọi là không hợp lý,vậy bạn chỉ ra không hợp lý chỗ nào mình sẽ trả lời cho.
Bạn bán BOD công nghệ Graphene gì đó hơn cả 300V,lập đủ thớt để PR thì bạn cứ về lo mà bán,sao lại cứ thích đi gây hấn với những người khác làm gì hả bạn ?
Muốn tranh luận thì dùng nick chính ra tranh luận,đừng có đem nick ảo ra tranh luận,mình biết cả địa chỉ shop bạn,biết bạn là ai,biết bạn đang làm trò gì,mấy trò hạ thấp uy tín này chỉ dùng cho bọn trẻ con dùng thôi,bạn thấy bao nhiêu người hiểu biết nhớt trong đây còn hơn cả bạn người ta vặn lại bạn không ?
@Biker1986 có phốt gì cứ bóc ra,mình ko có sợ,bán hàng xưa nay có tâm nên rất thoải mái ko vì lợi nhuận như ai 😃
cứ bóc đi,mình chờ đây,khỏi cần dọa 😃
Tôi bán hàng cho khách mà khách còn chưa nói gì,anh như thánh nhảy vào bảo lừa đảo,không có tâm,không có kiến thức như đúng rồi,hết hàng Motul 300V 5W-30 để bán cho người ta thì cứ nói,việc gì phải đi làm trò mèo đó 😃
Biker1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thái Bình Lube Trò mèo còn nhiều lắm, cẩn thận kẻo nhìn gà hóa cuốc, tôi biết ông đang có hiềm khích với ai, nhưng bên đó họ rất hiền, họ cũng không bao giờ phải làm trò mèo để triệt hạ đối thủ như ông đâu. Còn tôi thì tôi sẵn sàng, vì tôi chả phải dân buôn bán mà phải cạnh tranh với ai, cứ thấy thằng nào chướng mắt là dập luôn, không biết nể nang ông là thằng nào đâu 😃
@Biker1986 căng quá,đòi đánh đập nhau đủ kiểu như dân chợ búa vậy 😃
muốn gì thì cứ tới tiệm tôi mà nói,việc gì phải hăm dọa chi vậy 😃
Địa chỉ tôi có đưa rồi đó
@Biker1986 Dám nói cái loại gì đó hơn những hãng nhớt danh tiếng lâu đời thì sao ko dám soi kĩ chỉ số độ nhớt, sao cứ quanh quẫn W30 W40, có cái chảy loãng ít, cái nhiều, đâu phải cái nào cũng chảy từ 40 xuống hẳn 30 đâu. Đơn giản iPhone nó khác với số còn lại là cái j, ví dụ thực tế.
chạy xe mấy chục năm rồi, chả thấy chiếc nào hư vì thay nhớt sai cả, cứ vô nói thay cho em chay nhớ 1xx là xong. Kĩ quá có khi còn mệt người hại xe
@Samsungjapan Đúng vậy, thực tế thì xe xài từ nhớt hãng trở lên, không ăn nhớt giả thì cứ xài thoải mái thôi, PKN ở VN thì toàn xe cỏ, thay nhớt đắt quá làm gì đâu mấy xe bạc tỉ người ta cũng xài 300k là cao rồi.
quocdung2306
ĐẠI BÀNG
5 năm
@1 like bố thí mình có thắc mắc là mình thay nhớt xịn cùng thời gian đó mình chia ra thay nhớt không xịn(hàng rẻ ko phải giả nhé) thì cái nào tốt hơn.
Nhớt xịn : 2000km thay 1 lần
Nhớt không xịn : 500km thay 1 lần
@quocdung2306 Cá nhân mình sẽ chọn mức giữa. Ví như Motul 300V sẽ tầm 4000km/lần, Motul 3100 sẽ tầm 1500km/lần và nhớt khoáng 500km/lần. Khi đó mình chọn Motul 3100. Vì ngoài việc nhớt kém đi thì còn các loại cặn, khác nữa. Thay liên tục sẽ đảm bảo động cơ sạch sẽ. Một số NSX vẫn khuyến cáo là dù đi ít thì vẫn nên thay nhớt 6 tháng/lần để loại bỏ cặn bẩn.
phuc spkt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quocdung2306 Nói bạn vậy nhé, bạn bỏ 100tr mua chiếc xe tốt, hay bỏ 100tr mua 5 chiếc xe giá 20tr phổ thông để đi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019