Người dùng MAC chạy Parallels Desktop đã có thể xài Chrome OS!

Cu Cứng
16/12/2010 7:29Phản hồi: 30
Dạo này chắc mọi người cũng nghe nhiều về Chrome OS rồi, mình không xin nói gì thêm nữa. Ngay hôm nay, chỉ muốn giới thiệu đến người sử dụng máy tính MAC đang chạy Parallels Desktop đã có thể thử nghiệm/trải nghiệm hệ điều hành đến từ Google. Trong thời gian mình viết bài này thì mạng nhà mình đang trục trặc nên chưa thử được tốc độ mạng có tốt hay không. Đặc điểm duy nhất làm mình chú ý là dung lượng cài đặt xong rất nhẹ, tầm hơn 300MB một chút. Đương nhiên, nhẹ, đơn giản thì chạy nền web sẽ tốt, tài nguyên hệ thống không cần nhiều. Tóm gọn lại, nó chỉ thực tế hứu ích khi bạn làm việc cơ bản ở dạng "mì ăn liền". Chưa có cái gọi là nổi bật. Còn về tính năng lưu trữ thì cũng không phải bàn, mọi thứ được lưu trữ từ hệ thống máy chủ của Google rồi. Nói chung hãy cân nhắc kỹ trước khi tải vì có thể làm bạn tốt thời gian mà chẳng có gì để vọc.

Xin cho 1 ý kiến nhận xét chủ quan của người viết bài này đối với Chrome OS:
_Không có gì để tìm hiểu
_Không gây hứng thú cho người dùng
_Quá đơn giản vì là nền tảng web

Nhưng có lẽ lại khá hay khi có 1 hệ thống đơn giản như vầy phục vụ tại sân bay, bến bãi, siêu thị, nhà sách, ... một cách miễn phí vì không lo vấn đề bản quyền: đọc báo, tìm hàng, tra cứu qua web, ...

Một vài hình ảnh cho mọi người xem sơ qua trước khi muốn trải nghiệm hay không.

Quá trình cài đặt trực tiếp tập tin ảo hóa

Vì là hệ điều hành nền web của Google nên bạn cần phải có 1 tài khoản và đường truyền internet tốt để có thể trải nghiệm hoàn chỉnh

Mặc định khi khởi chạy lần đầu sẽ có 4 thẻ, thẻ đầu tiên là các ứng dụng web được đặt "lối tắt/shortcut/alias" sẵn

Thẻ thứ 2 là hộp mail Gmail

Thẻ thứ 3 này sẽ cho bạn cấu hình, tinh chỉnh lại tên của người sử dụng.

Quảng cáo

Khi cấu hình xong sẽ chuyển thẳng đến trang Lịch Gmail

Cuối cùng là thẻ duyệt web (toàn bộ hệ thống là trình duyệt Chrome luôn)

Thử chơi cờ vua
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đây chỉ là bản beta , nói chung cảm giác mới lạ so với OS X và Window , đòi hỏi phải có kết nối internet khi sử dụng , chứ ko thể offline dc vì toàn bộ ứng dụng đều thông trên nền web . chạy máy ảo để thử , thích thì cài , ko thích thì delete cũng dễ nên chẳng mất máy gì , có thời gian mang ra vọc cũng hứng thú , mà thằng Chrome OS này nó load mấy mạng xã hội như Facebook , Twitter , gmail nhanh như điện . bản mình cài lên máy ảo hơn 700MB , đuôi là vmdk .
Cài được trên win 7 ko bác. Nếu được hướng dẫn e phát 😁
đã từng cài thử trên máy ảo cách đây cũng đến nửa năm rồi hay sao ấy thật sự thì không nhớ lắm 😔
Cũng đồng ý với bác chủ thớt không có gì để mà nghiên cứu cả, hy vọng bản cuối cùng sẽ có cái khác? 😁
Đúng là đã dùng thử và không thấy có hứng thú gì cả 😁
Cái đơn giản và không có gì biết đâu chính là bí quyết của một OS tương lai.
Cái vụ này có lâu rồi mà. Đồng ý là chẳng có gì để vọc.
Mình không thik kiểu OS này 😁 ...
CIRCLE H
TÍCH CỰC
13 năm
Để thử cái coi xem sao 😁
Cái này sẽ rất cơ động đây. Tương lai sẽ rất phát triển
wave30z2
TÍCH CỰC
13 năm
thật sự mình dùng hệ điều hành nào thì cũng thấy window là dễ dùng và ăn khớp hầu hết thiết bị và người dùng.
jing
CAO CẤP
13 năm
cái này là mì ăn liền nên ko dùng để vọc là đúng rồi,
đơn giản & hiệu quả trong công việc chứ ko phải dành cho dân vọc phá
kuldokk
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em thử cái này cách đây khoảng 1 tháng nhưng thấy không có gì đặc biệt cả, cài thử cả Meego nhưng không boot được , Linux thì dùng ngon lành ;)
maquan
CAO CẤP
13 năm
em thấy nó giống 1 chương trình browser cài thêm vài addon chứ chả giống một hệ điều hành mấy
vậy nghĩa là xài Chrome OS là đồng nghĩa với việc chỉ làm việc mà ko giải trí hã các bác, e thấy như vậy thì khó có thể đc như Mac và Windows rùi 😁
chỉ dành cho các bác làm việc nhiều và giải trí đơn giản như đánh cờ nhỉ :D
nhưng nhìn nó cũng hay hay, vô cùng đơn giản
Đã cài đặt và dùng thử được khoảng 30ph thì del luôn, chưa thấy hấp dẫn gì cả
leo.rich
ĐẠI BÀNG
13 năm
không có j là hấp dẫn, đã cài thử từ rất lâu roài, ^-^
không có PTS, ilus thì nhất quyết không cài :|
manhlinhjp
ĐẠI BÀNG
13 năm
Xem video Chrome os trên con Cr48 thì nó khác bản này mà, bản này chắc là hàng face thôi giống bản ở đây http://chromeos.hexxeh.net/ nên cần gì phải dùng Mac mới test được , và cải bản này xấu chậm , chẳng có gì để test!
bác nào giúp hộ em phát, cài win 7 bằng parallels mấy lần mà đều lỗi, bác nào rảnh giúp em chút. y!m của em là vikaw82374
ljonh3art
TÍCH CỰC
13 năm
Lên núi mà mang theo cái table chỉ xài đc chrome os thì chết mẹ!
acthu
TÍCH CỰC
13 năm
Xài Chrome thà chơi ubuntu cho nó lành...
lúc đấy thì đã có 3G nhé :X hehehehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019