Người nhổ răng khôn sử dụng thuốc chứa opioid có nguy cơ lạm dụng thuốc hơn người không dùng opioid

Hassler
4/12/2018 9:10Phản hồi: 50
Người nhổ răng khôn sử dụng thuốc chứa opioid có nguy cơ lạm dụng thuốc hơn người không dùng opioid
Trong cơn bão lạm dụng thuốc giảm đau có chứa opioid ở Mỹ, các nhà khoa học đã vừa đưa ra một nghiên cứu cảnh báo những trẻ vị thành niên hoặc thanh niên khi nhổ răng khôn có sử dụng thuốc giảm đau có thành phần opioid có thể sẽ tăng nguy cơ nghiện opioid hơn người khác.

Nói qua về vấn nạn lạm dụng opioid ở Mỹ thì trong năm vừa qua đã có hơn 60.000 người chết bởi quá liều. Phần lớn do việc sử dụng các dạng thuốc fetanyl. Anh em có thể xem thêm qua bài này của mình Các con số về việc sử dụng thuốc giảm đau có dạng thuốc phiện, nguồn cơn của cuộc khủng hoảng opioid

Nghiên cứu được đăng tải trên JAMA Internal Medicine cho thấy một kết quả khá đáng ngại này, nhất là ở những người trẻ khi được bác sỹ kê đơn thuốc sử dụng thuốc giảm đau trong các trường hợp nhổ răng khôn có tỉ lệ lạm dụng thuốc cao hơn người không dùng, đặc biệt là trong 1 năm đầu tiên sau khi nhổ.

Phương pháp lấy mẫu của nghiên cứu thì được lấy thông tin từ gần 15.000 hồ sơ bệnh án những người đã được các nha sỹ kê đơn thuốc giảm đau có opioid trong độ tuổi từ 16 đến 25 trong năm 2015 để tìm xem có sự kết nối nào giữa dùng thuốc để giảm đau sau khi nhổ răng với việc lạm dụng thuốc sau này không. Đây là những người chưa có tiền sử sử dụng thuốc có opioid, có thể coi là những người lần đầu tiếp xúc với dạng thuốc này. Sau đó nhóm nghiên cứu so sánh với 1 nhóm bệnh nhân khác, có số mẫu từ 15.000 đến 30.000 người tương đồng mà không được kê đơn thuốc có opioid cũng trong năm đó.

Kết quả là sau 1 năm thì kết quả xét nghiệm của 5.8% trong số 15.000 người có khả năng đã lạm dụng thuốc có chứa opioid. Cũng trong số mẫu này có 6.9% đã phải kê thêm 1 lượt thuốc nữa từ 3 tháng đến 1 năm sau khi nhổ răng. Số này ở những người không sử dụng thuốc chứa opioid chỉ ở mức 0.4%.

Nhóm tác giả của nghiên cứu này không phủ nhận mức cần thiết của việc nhỏ những chiếc răng khôn cứng đầu, tất cả những gì họ đưa ra là để những nha sỹ cân nhắc hơn trong việc ỷ lại vào dùng các thuốc giảm đau có opioid để giúp các bệnh nhân của mình. Bởi trên thực tế đã có những nghiên cứu chỉ ra rằng chỉ cần dùng các dạng thuốc giảm đau không chứa opioid như acetaminophen hoặc các dạng NSAID cũng có tác dụng tương tự trong giảm đau sau phẫu thuật.

Anh em nào đã nhổ răng khôn rồi? Nếu có dùng thuốc giảm đau thì có biết mình đã dùng loại gì không? Thử chia sẻ xem nào 😃.

Tham khảo JAMA
Ảnh TheFix, BBC
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thuốc giảm đau có chất gây nghiện à?
@vn_ninja Morphine là 1 loại thuốc giảm đau trong nhóm opioid đó bạn
@vn_ninja thì giảm đau thì chỉ có sài chất kich thước thôi bác, túy ma, bóng smile cũng có thể sài để giảm đau cực tốt nhá
xyzmen
CAO CẤP
5 năm
nhớ hồi 2003 nhổ một lúc hai cái hai bên hàm mà chỉ chích thuốc tê, nha sĩ chỉ cho uống mấy viên giảm đau paracetamol. hai ngày sau mới bắt đầu ăn lại được, nhưng ác mộng nhức răng biến mất kể từ đó!
quocanh1988
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sai lỗi chính tả trầm trọng mod ơi. Dễ khiến anh em hiểu lầm nhé.
tq@thanh
TÍCH CỰC
5 năm
Không nên nhổ răng khôn nếu nó không gây hại gì..
Tôi nhổ răng khôn rồi nhưng cũng ko để ý bác sỹ tiêm loại thuốc tê gì nữa.
Không đau nhưng cảm giác thấy từng hành động như khoan, bẻ, đục của bác sỹ với mình, nhớ lại vẫn ghê.
Bill0103
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tranvutruong Em đang tính nhổ, bác ghi thế có chết em không 😔(
huudang8083
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình vừa nhổ một chiếc được 4 ngày, vẫn đang ăn cháo, thấy bác sĩ dùng máy cắt một góc của cái răng ngu kích vào răng số 7 sau đó mới nhổ rồi bẻ kêu răng rắc... xong cho ngậm cục bông đi về, cho 3 ngày thuốc mà không biết có loại thuốc như bài viết nói không vì mỗi lầ uống có 2 viên ; 1 viên con nhộng và 1 viên nén. tính sau nhổ lốt cái nữa mà nghĩ đến việc ăn cháo cũng khó mà đi làm thì nhânh đói không chịu được cứ ngại ngại.😁
Nghiên cứu này thực tiễn khó nhận biết nhỉ.
Gialam
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cũng đã nhổ 1 cái răng khôn, bác sĩ cũng chích thuốc tê, nhổ xong đưa cho mấy viên paracetamol với mấy viên kháng viêm uống 3 ngày, uống dc ngày đầu thấy không có gì thôi ko uống nữa.
Nhắc răng khôn nghĩ lại vẫn thấy sợ. Hồi mình nhổ chích thuốc tê vào miệng, xong há miệng ra cho chị bác sĩ nhổ. Nhổ xong miệng mình không ngậm lại được, nó đơ luôn 😔 lúc đó sợ xanh dái luôn tưởng đâu xong rồi, may mà chị bác sĩ nắn lại hàm cho, nghe cái cụp xong mình ngậm miệng cắn bông gòn được :( ấn tượng lúc đó đau cực kỳ, sau khi hết thuốc ấy
dentist
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nước mình thì nha sỹ ko có kê giảm đau opioid đâu. Toàn nhóm NSAID thông thường thôi. Tụi tây nó chịu đau kém nên mới lạm dụng các kiểu
dentist
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kenie.2811 Panamax là paracetamol, ko giảm đau thì là gì, Việt Nam thường kê 4v/ngày thôi. 😃
kenie.2811
TÍCH CỰC
5 năm
@dentist Đúng là nó có thành phần giảm cơn đau nhưng nó không được xếp vào hàng thuốc giảm đau. Vì muốn mua nó phải có toa của bác sĩ. Còn bên này thì 4-8 viên/ngày, vì tụi bs ko bao giờ cho kháng sinh, kháng viêm. Truè khi rất nặnh hoặc đặc biệt
kenie.2811
TÍCH CỰC
5 năm
@thuanapache Bạn ở nước nào? Insurance xài loại gì?
namcolombus
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kenie.2811 Paracetamol không xếp vào hàng thuốc giảm đâu thì xếp vào gì trời. Panamax 500mg cho 4 đến 8 viên một ngày là tuỳ vào cân nặng nữa, 100kg phải double so với 50kg chứ
Răng khôn mọc ngu. Cái khác mọc thẳng còn răng khôn mọc chéo 45 độ. Mà mọc có 2/3 . để lại 1 khoảng trống cứ ăn cơm xong là chọc ra đc 1 mẩu thức ăn. Thỉnh thoảng đau mấy hôm
nhqdat
TÍCH CỰC
5 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Chữ "khôn" này nghĩa là "khó" đấy bác, chứ không phải "thông minh" đâu!
Khó mọc, khó chịu, đủ thứ khó...
Đau răng khôn thật kinh khủng. Mình bị viêm lợi trùm do cái răng đấy. Đau đến mức mấy ngày liền không ngủ tí nào. Giảm đau thì chủ yếu dùng Panadol hoặc viên sủi efferagan thôi chứ chắc không có loại trên bài viết này.
dancedat
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang bị đau răng khôn đây các bác..giờ không biết nên nhổ nó k nữa.vì nghe đồn nhổ có người bị này bị kia tùm lum nên sợ.mà má đau thấu trời non mấy bữa nay giờ phải làm sao
tintin.com
TÍCH CỰC
5 năm
@dancedat Đau thì xử lý đí, vừa nhổ một cái tuần trước xong.
Louis P
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dancedat Đau thì lo đi khám mà nhổ đi bạn. Biết bị như vậy cực kì khổ sở mà còn ráng chịu đựng. Tôi đây 3 năm trước chỉ vì ăn cơm hay bị dính đồ ăn chỗ răng khôn chứ ko bị đau gì mà vẫn đi nhổ đây. Nha sĩ kêu nhổ 2 cái thôi nhưng tôi chơi luôn 4 cái răng khôn. Giờ khỏe re 😆
wellwits
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình thì 2 tuần nhổ 4 cái răng khôn✌️v, 1 lần 3 cái luôn, sau 2 tuần nốt 1 cái khó hơn.
Uống giảm đau thường 2 ngày vs kháng viêm 5 ngày. Lần đầu ko sưng, lần sau sưng mất 4 hôm.
Chích thuốc tê xong chả thấy đau gì, (mình chic 7 ống✌️v) nhưng mà vẫn cảm nhận đc lúc khoan cắt bẩy răng ra:3:3
Louis P
ĐẠI BÀNG
5 năm
@wellwits Bạn nhổ kiểu lạ thế. Tôi hồi 3 năm trước cũng nhổ 4 cái răng khôn, cũng chia ra làm 2 lần nhổ nhưng mỗi lần cách nhau 2 tuần và mỗi lần nhổ 2 cái ở cùng 1 bên. Đã chia ra nhổ 2 lần thì mỗi lần nhổ 2 cái ở 1 bên thôi để còn chừa 1 bên khỏe mạnh mà nhai đồ ăn chứ
1 lần 2 lần không đáng kể
Vẫn biết opioid là chất gây nghiện mà sao họ không cấm hẳn nhở?
Emilano
ĐẠI BÀNG
5 năm
fentanyl thì chỉ mấy ông trong nghành mới lấy ra xài được thôi, nhưng cơn bão ở phuowg tây với bắc mỹ thì chưa biết fentanyl sẽ vào việt nam như nào, vì giá nó rất rẻ
dentist
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Emilano Fen nước mình vẫn có, phòng mổ nà mà chẳng dùng. Quản lý thuốc độc, thuốc gây nghiện của mình khá tốt, kèm phạt nặng nên các bạn mới khó mà lấy về dùng thôi 😃
Emilano
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dentist bác sỹ mà dùng thì chắc là khó quản lý, các nước ko hiếm bs lạm dụng 😁
dobangtc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bác cho hỏi ngoài lề tý. Răng khôn nó mọc ngang nhưng hiện giờ chưa thấy đau thì có nên nhổ luôn không?
duyhung_sam
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dobangtc Nhổ càng sớm càng tốt bác ơi. Trước mình mới nhú, thằng em làm nha khoa khuyên tách lợi nhổ mà ko nghe, sau mọc vẫn phải nhổ. Biết nghe lời nó thì đỡ khô bao nhiêu
dobangtc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@duyhung_sam Ôi thế à. Của mình mọc hết rồi. Nghe nói nhổ 1 lần khổ lắm nên ngán chưa muốn đi nhổ là vậy.
duyhung_sam
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dobangtc Giờ công nghệ cao rồi, thuốc tê mình nhổ thấy khoẻ, nhổ phát 2 cái chéo cánh 2 ngày sau ăn nói bình thường luôn. Phải kiêng ăn đồ cứng 2-3 tuần ví dụ như mía 😔((
dobangtc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@duyhung_sam Cám ơn bác nhé. Chắc cũng nên nhổ tránh phiền phức sau này.
christian08
ĐẠI BÀNG
5 năm
Huhu. Đang tính đi nhổ cái răng khôn. Ở SG ở đâu nhổ ít đau ko mn?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019