Người từng cứu thế giới khỏi một cuộc chiến hạt nhân năm 1983, qua đời ở tuổi 77

ND Minh Đức
18/9/2017 19:47Phản hồi: 186
186 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ôi vui thế ! bỏ qua iem đi, các bác cứ tiếp tục !
MoVo
TÍCH CỰC
7 năm
Chế độ nô lệ da đen/phân biệt chủng tộc, nội chiến đánh nhau ầm ầm mà bạn cũng gọi là văn minh thì tôi cũng chịu bạn. Cuộc nội chiến mà bạn thổi phồng nó lên thành chết 6 triệu người (từ con số 600k) tàn nhẫn ấy là cuộc chiến tranh giành giữa văn minh và lạc hậu, là trận chiến quyết định xóa bỏ chế độ nô lệ da đen đầy tàn bạo phi nhân tính mà nghe giọng bạn có vẻ lên án thế nhỉ? Hay là muốn duy trì chế độ nô lệ da đen? 😁

Tàn nhẫn mà giờ nó là quốc gia đa chủng tộc bậc nhất thế giới, từ da đen, da trắng cho đến da vàng rồi là hồi giáo :D. Bạn nên nhớ Mỹ cũng đã từng là thuộc địa Anh và là quốc gia đầu tiên trên thế giới giành được độc lập từ đế quốc Anh.

Cơ mà bạn vẫn chưa trả lời tôi, Mỹ tàn nhẫn từ bản chất vậy sao đến giờ vẫn chưa chiếm Canada với Mexico, mặc dù ngay từ đầu đã có VKHN, làm trùm về quân sự? Hoặc cho Nhật Bản xơi 2 quả bom, đầu hàng vô điều kiện sao ko chiếm luôn?
MoVo
TÍCH CỰC
7 năm
Ở đâu tôi bảo quân nam Việt giỏi hơn Nam Hàn? (Cái này là bạn nhét chữ miệng tôi đấy 😁)

Ngay từ đâu tôi cũng đã nói rất rõ, là khó có thể chứng minh giỏi kém gì ở đây, hoặc khó có thể so sánh với Nam Hàn hay Đài Loan, nhưng bạn vẫn cứ cố quy chụp theo hướng nam Việt thua nên nó là đồ kém tắm, bỏ đi.

Hầu như chưa có bất kỳ một cuộc nghiên cứu chính thống nào so sánh thực lực giữa các quân đội. Toàn bộ đánh giá là các bạn tự suy diễn, vẫn bằng cái kiểu quy chụp nó về cùng 1 hệ quy chiếu, tức là chỉ nhìn vào kết quả để đánh giá: Cả 2 đều có Mỹ bảo kê, 1 bên thua, 1 bên thắng => bên thua kém tắm. Trong khi có rất nhiều yếu tố khác cần xét đến mà bạn đã cố tình bỏ ngoài tai như tôi đã chỉ ra: Vị trí địa lý, hoàn cảnh chính trị Mỹ, thực lực/cách đánh của bắc Việt có thể khác so với Bắc Hàn. Kiểu so sánh của bạn nó khá thiển cận.

Về vị trí địa lý thì Nam Hàn chẳng có nước láng giềng nào đồng minh với Bắc Hàn nằm ngay cạnh như phía nam Việt Nam giáp với Lào và Campuchia, để có thể tạo thuận lợi cho quân Bắc trà trộn vào đánh thọc sườn, du kích. Đài Loan thì rõ là hòn đảo xa tít nên càng thuận lợi hơn về vị trí, chẳng giáp với thằng nào. Như vậy về vị trí địa lý thì phía miền nam Việt Nam thua đứt Nam Hàn với Đài Loan.

Xét hoàn cảnh chính trị của Mỹ thì cuộc chiến Nam Hàn hoặc Đài Loan đâu có nằm trong bối cảnh mà dân Mỹ phản đối chiến tranh tăng cao, đỉnh điểm là sau vụ Watergates, đã dẫn tới quyết định rút quân của Mỹ ở miền nam VN.

Ngoài ra thì cũng phải xét tới yếu tố thực lực/chiến thuật bắc Việt so với Bắc Hàn là như nào, có xài chiến thuật hiệu quả hay ko, hay mức độ sử dụng chiến thuật biển người, du kích, đánh bom công cộng là thế nào.

Chừng nào mà chưa xét đủ các yếu tố trên thì chưa thể có được sự đánh giá đúng đắn về thực lực của bất kỳ quân đội nào. Cho nên tôi mới nói là rất khó so sánh, nhất là chỉ nhìn vào kết quả theo kiểu của bạn.

Cái này ban đầu là tôi nói chung cho một số bạn, bạn quote tôi rồi hỏi thì tôi trả lời chung, còn nếu bạn không nói kiểu đấy thì tôi loại trừ bạn thôi :D
tung2050
TÍCH CỰC
7 năm
@MoVo nực cười. bạn nói dân mỹ ko ủng hộ sao bạn ko chửi họ ấy. chửi dân bắc việt làm gì.

thứ 2 tôi cần tài liệu chứng minh năng lực chiến đấu của bạn mà bạn vẫn chưa lôi ra, tôi ko cần biết bạn giải thích như thế nào hết. mọi sự giải thích chỉ là nói nhảm nếu như ko có tài liệu chứng minh, hiểu ko. tại sao tài liệu, phim ảnh dc công bố công khai về thời kỳ đó tôi chỉ thấy lính mỹ mà gần như ko thấy bọn miền nam các bạn là sao. hay là người mỹ nó coi các bạn như cỏ rác nên nó ko thèm cho các bạn vào. hay các bạn quá mạnh rồi nên cần quái gì phải nêu tên, lính mỹ kém cỏi nên mới phải cho vào.

nói đi nói lại, các bạn vẫn chỉ thể hiện là một lũ bại trận thay vì nhìn nhận bản thân thì đổ lỗi tất cả cho hoàn cảnh, đúng cái tính bọn nước ngoài ghét nhất. thứ 2 là bợ đít chính cái thằng phản bội, bạn mô tả dân bắc việt ntn thì chính bạn thể hiện y như vậy. phải chăng bạn là một kẻ tự biên tự diễn.
MoVo
TÍCH CỰC
7 năm
Tôi chửi bắc Việt hồi nào? Bạn lại cố nhét chữ vào miệng tôi rồi. 😁

Việc dân Mỹ ko ủng hộ 1 phần cũng là do dân Mỹ cũng đã quá chán ngán chiến tranh rồi, con dân họ chết nơi xứ người thì còn ai mong tiếp tục chiến tranh? Ngoài ra còn vụ bê bối Watergates như tôi đã kể đã khiến cho lòng tin của dân Mỹ đối với CQ Mỹ lúc bấy giờ càng xói mòn và phản đối chiến tranh quyết liệt hơn.

Tôi ko biết ĐNA hắt hủi là những ai bạn thử liệt kê hộ tôi xem. Và thế nào là "hắt hủi"?

Chính bạn là người đưa ra đánh giá khi so sánh với Nam Hàn, Đài Loan giờ bạn lại bảo tôi phải đưa tài liệu chứng minh. Chẳng phải tôi đã nói là chẳng có bất cứ cuộc nghiên cứu chính thống nào so sánh thực lực quân đội giữa các bên nên làm gì có cái căn cứ để mà đưa ra đánh giá/so sánh đó sao? Tự suy luận rồi bảo người khác đưa ra tài liệu chứng minh, "nực cười" nhỉ :p

Mà tôi đổ lỗi cho hoàn cảnh nào nhỉ? Ở đây tôi bảo bạn đánh giá thực lực/so sánh với các quốc gia khác thì phải nhìn "TỔNG THỂ", phải xét về cả các yếu tố về địa lý, chính trị, thực lực miền Bắc thì mới có thể đen lên cân đo với quân đội Nam Hàn, Đài Loan, chứ 2 bên đâu có cùng hệ quy chiếu đâu mà so sánh đúng không bạn? :D
tung2050
TÍCH CỰC
7 năm
@MoVo vâng ko hắt hủi thế tại sao ko có 1 ai sang đông nam á mà tất tần tật qua mỹ sạch là sao thế.

à mà này hồi đó lý quang diệu còn ko thèm nhận đứa nào đấy. quên ko nhỉ

còn mục đích từ đầu tôi đã nói đã thua thì đừng to mồm chứng minh mình ngon. ok. cả cái miền nam hồi đó ngon là do mỹ nó cúng tiền cho chứ chả làm ăn đc tích sự gì đâu. so với đám đài loan hàn quốc vẫn chỉ xách dép thôi.
MoVo
TÍCH CỰC
7 năm
Thực sự là tôi thấy bạn 1 là thiếu kiến thức quá thể, 2 là cố tình ăn bừa nói láo.

Không có quốc gia ĐNÁ nào của bạn đây, cứ thong thả mà nghiên cứu: https://vi.wikipedia.org/wiki/Thuyền_nhân_Việt_Nam#cite_note-UNHCR-11

Còn về Singapore thì không phải là nó không nhận, nó vẫn nhận nhưng là hạn chế. Cái quốc gia bé tí tẹo bằng cái Hà Nội mà bắt nó nhận thêm người thì hơi quá khả năng của nó, âu cũng là điểu có thể thông cảm.

Cơ mà điều này cũng đâu chứng minh được quân miền nam là kém hơn với quân Nam Hàn phải không bạn? Mục đích của bạn nêu ra cũng chỉ để hạ nhục dân miền Nam VN chứ chả chứng minh đc gì đâu. Có điều nó lại là những thứ thiếu căn cứ 😁:D

Bạn không thấy chính mình mới là thằng to mồm đòi chứng minh quân miền Nam VN kém tắm so với Nam Hàn sao? Từ đầu tới giờ làm gì ai đòi chứng minh quân miền Nam VN là ngon đâu :D. Chuyện nó thua là điểu hiển nhiên như ban ngày, chẳng có ai phủ nhận. Nhưng bảo nó kém tắm, xách dép Nam Hàn là vô căn cứ, vì rõ ràng 2 thằng không cùng vị trí địa lý, hoàn cảnh chính trị Mỹ,...

Tôi lấy ví dụ rất đơn giản, đó là đường mòn HCM. Thử xem Bắc Hàn có được cái lợi thế vượt trội như cái đường mòn HCM của quân Bắc Việt ko? Thách :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019