Nguy cơ tử vong khi ngủ trong xe hơi đóng kín cửa

nguyendoan
21/7/2017 7:11Phản hồi: 171
Nguy cơ tử vong khi ngủ trong xe hơi đóng kín cửa
Lâu lâu anh em sẽ thấy thông tin về các vụ chết ngạt do ngủ trong xe hơi. Thường là đóng kín cửa xe, nổ máy bật máy lạnh và rồi đi vào giấc ngủ ngàn thu. Vậy việc tử vong khi ngủ trong xe hơi do đâu và diễn ra như thế nào?

Trước hết, mình sẽ tính thử thời gian lý tưởng mà một người lớn có thể sống sót trong trường hợp đậu xe, đóng kín cửa và không mở điều hòa trao đổi không khí. Lấy ví dụ là mẫu xe hatchback hạng A KIA Morning. Các thông số về kích thước nội thất của xe để tính toán gồm chiều dài 1,729 m, rộng 1,335 m và cao 1,247 m. Như vậy thể tích không khí trong xe tính tương đối như sau: 1,729 x 1,335 x 1,247 = 2,878 m3 = 2.878 lít

Vì oxy chiếm 20% khí trời nên ở cabin Moning chúng ta có khoảng 576 lít Oxy, đủ cho một người lớn sống hơn nửa ngày. Quá trình hô hấp làm giảm Oxy ngược lại tăng nồng độ CO2 trong xe. Khi CO2 chiếm khoảng 3-4% không khí được hít vào sẽ khiến cơ thể con người cảm thấy khó chịu, mệt mỏi. Đến tỉ lệ từ 7% trở lên sẽ làm chúng ta bất tỉnh và có thể gây tử vong. 7% CO2 trong xe Morning tương đương 202 lít.

Trung bình mỗi phút một người lớn hít thở 8 lít không khí, một giờ 480 lít không khí, hấp thụ 24 lít Oxy và đồng thời thải ra 24 lít CO2. Xe trên chúng ta tính ra 202 lít /24 lít = 8,39 giờ. Vậy lượng CO2 sẽ đạt đến 7% sau hơn 8 giờ. Đây là ngưỡng bất tỉnh và dẫn đến chết ngộp cho một người ở trong xe đóng kín và không mở điều hòa. Tất nhiên lý thuyết là vậy, tùy theo thực tế mà thời gian dẫn đến chết người khi ngủ trong xe sẽ khác. Nhất là nếu có đông hơn 1 người thì thời gian sẽ càng rút ngắn lại.

Nhiều người vẫn thường đóng kín cửa và bật điều hòa để nghỉ ngơi, ngủ trong xe hơi

Xét tiếp đến trường hợp đậu xe, đóng kín cửa và bật điều hòa. Nếu người lái quên nổ máy hoặc xe sắp hết xăng, sau 1 khoảng thời gian ngắn điều hòa sẽ ngưng do hết bình hoặc tắt máy. Sau khoảng 1 thời gian ngủ trong xe sẽ lại rơi vào trường hợp bị thiếu oxi, ngộp và gây nguy cơ tử vong. Phổ biến nhất là cách nổ máy, chọn chế độ lấy gió trong. Đóng kín cửa kính và khóa xe cho an toàn, an tâm qua đêm trong cabin. Khi đó điều hòa chỉ làm mát không khí trong xe, mà ít có sự lưu thông không khí với bên ngoài. Vì vậy, không khí được làm lạnh lưu thông trong cabin vẫn sẽ bị giảm oxi và dần tăng hàm lượng CO2 giống như khi không mở điều hòa.

Còn nếu anh em bật điều hòa và lấy gió ngoài, hoặc xe của anh em có chế độ tự động chuyển từ lấy gió trong sang lấy gió ngoài sau khoảng một khoảng thì vẫn rất nguy hiểm. Bởi vì khi đó, xe đậu một chỗ và điều hòa sẽ vẫn hút trực tiếp không khí xung quanh xe đang đang bị bao trùm bởi khí xả với hàm lượng CO cao, rất độc hại. Dẫn đến cabin bị giảm lượng oxy, dần dần cơ thể không thể hô hấp dẫn tới tử vong. Với các tình huống xe đậu trong hầm hay garage thì thời gian CO tích tụ vào cabin còn nhanh hơn khi đậu ngoài đường trống. Nói chung, các bạn tuyệt đối không nên đóng kín cửa và ngủ lại trong xe hơi. Dù là ban ngày hay ban đêm, có mở điều hòa hay không mở thì đều hết sức nguy hiểm.

Đa phần các bác tài đi đường dài vẫn thường chỉ nhau nếu thật sự cần ngủ trong xe qua đêm thì nên hạ các cửa kính một ít khoảng 2-3 cm. Đồng thơi không nên mở máy vì khói sẽ lọt ngược vào cabin gây ngộp thở Cách này tuy phần nào an toàn hơn nhưng thật sự vẫn không tốt cho sức khỏe. Không khí ít được lưu thông ra vào thì hàm lượng CO2 sẽ tăng cao, khiến cơ thể bị mệt mỏi và khó chịu.

Thêm lời khuyên cho anh em, khi lái xe đi xa, lâu lâu nên chuyển điều hòa sang lấy gió ngoài, hoặc hạ cửa kính để không khí được làm mới. Giúp gia tăng oxi để người trong xe tính táo và thoải mái hơn. Còn tốt nhất nên dừng lại nghỉ ngơi để có được sức khỏe tốt nhất. Chúc anh em lái xe an toàn.
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nghia3d
CAO CẤP
6 năm
Ghê thật,còn vụ xuống giếng xong ngộp chết nữa ad làm luôn thêm vài bài cho mọi người cảnh giác
@Hoa ace Chỉ quạt không không được đâu, phải có ống gió đẩy xuống đáy.
@nickzt bác may là có bật điều hòa, lấy gió ngoài
dattan239
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyendoan Do thiếu oxy ngất và khí độc nữa.oxy dưới 21% là sẽ ngất
Xemdidong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nghia3d Mấy vụ này căn quá nhỉ https://taitho.com
DrakeLe
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình mỗi lần ngủ đều hé mở kiếng xe khoảng vài cm
Car9
ĐẠI BÀNG
6 năm
@drakele Thật ra khi ngủ trao đổi chất chậm lại, hô hấp giảm tối đa, lượng oxi trong xe là đủ dùng cho sự thở 7-8h thoải mái. Tuy nhiên những ng tử vong trong xe thường có 1 trong các xúc tác khác (dùng chất kích thích, xe nổ máy làm CO2 lọt vào cabin, nhiễm lạnh đêm, nhiều ng trong xe...) gây nguy hiểm đến tính mạng.

Mình từng 2 lần ngủ trong xe, một lần lạc đường ở Hà Giang, 1 lần xe hỏng ở Lào. Cả 2 lần mình đều chỉ ngủ đc 3-4h vì ko quen và kinh nghiệm là luôn hạ 2 kính chéo nhau ví dụ mình nằm ở ghế tài phía trái thì hạ kính tài và kính sau bên phải để không khí lưu thông chạy qua chỗ mình ngồi. Đêm thường có gió, ngoài đường rất thoáng nên kính chỉ cần hạ 1 nấc (1 lần bấm nút hạ kính) là đủ
@Car9 Nếu xe gầm cao thì đóng hết cửa kính, trải chiếu dưới gầm xe và ngủ thôi, bao mát ⛈
Thien Quoc
TÍCH CỰC
6 năm
@Car9 Híc, muỗi bác ạ. Em có lần phải làm thế, tí nữa muỗi nó tha em đi. Sau này chơi thêm cái túi ngủ có màn chống muỗi trên xe sẵn.
Chết thật thi thoảng ngủ cùng bạn gái trong xe mà thế này chắc phải chuyển ra ngoài thôi !
TRK
TÍCH CỰC
6 năm
@Thangmasaru Cùng bạn gái đâu có ngủ ta?
@Thangmasaru Nhớ /2 thời gian là được
totalhn
TÍCH CỰC
6 năm
@Thangmasaru Vụ Bí thư huyện tử vong trong ô tô ở Bình Định: Do ngạt khí CO

Bước đầu xác định nguyên nhân chính gây ra cái chết của 2 nạn nhân Nguyễn Thanh Bình và Nguyễn Thị Kha là do ngạt khí CO và chưa phát hiện có dấu hiệu của tội phạm.

Anh Nguyễn Thanh Bình, sinh năm 1976, đăng ký thường trú số nhà 42 đường Hai Bà Trưng - Quy Nhơn là Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy Hoài Nhơn. Chị Nguyễn Thị Kha, sinh năm 1995, quê quán thôn Phú Văn, xã Ân Thạnh, huyện Hoài Ân, đăng ký hộ khẩu thường trú tại khối Trung Lương, thị trấn Bồng Sơn, huyện Hoài Nhơn.

Nhiều vụ như vậy mà ko sợ à
@TRK Khổ vẫn biiết nhưng không còn cách nào khác dùng tạm xe khi đi xa nhà vậy hjjj
k hiểu lúc chết kiểu này thì như thế nào nhỉ, thi thoảng mùa đông đắp chăn kín đầu là mơ bị chết đuối xong bừng tỉnh mà đạp chăn ra ngay mà nhỉ?
@bihero_114 Theo bác thì khí CO nó ở đâu ra?
@bihero_114 chung nguyên nhân gây tử vong thôi :v
@zenki1 Chắc bạn bị hiện tượng bóng đè, ngày trc mình cũng bị mấy lần.
@phanhuy5491 từ các nguyên tử, phân tử. đơn giản
Diễn đàn công nghệ mà chậm chạp thật. Đăng 3 cái tao lao trong khi cái liên quan đến công nghệ là Gopro ra mắt hero 7 không đăng
@thuongnhung7 Người tào lao hay nói chuyện tào lao ý mà 😁

1 cái camera ra mắt thì nó quan trọng hơn kinh nghiệm sinh tồn nhiều bạn hah :D
neoquang
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thuongnhung7 Ngủ trong xe cũng cần cách ngủ đúng khoa học nha chế. Pahns bừa ăn gạch đấy
@thuongnhung7 Có biết bài này đăng khi nào không? @thuongnhung7
Đù... căng. Hay nghỉ trưa với bạn gái trên xe
@cuhiep Xe bus hả bác
pmquan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuhiep Quất xe điện liền. Đợi Volkswagen buzz ra bác quất là gang bang luôn còn ổn.
tdngoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuhiep Bác lại gõ bằng AI đó hả 😃
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@cuhiep xạo l ko có j vui chúng ta ko cần xạo l 😁
@cuhiep cu hiệp ôm bạn trai trên xe kính đen và phát hiện có mùi khó hửi kkk
Vụ này hình như mới thấy thấy trên báo cũng có ông giám đốc trẻ đi làm về trể, sợ làm phiền vợ con ngủ nên mở máy lạnh ngủ trên xe... Sáng ra người dân phát hiện Chết luôn trong xe ngay trước nhà 😔
@ngườidavàng Đúng là chỉ một sơ xảy nhẹ mà hậu quả nặng nề quá. Giá mà chạy vô thuê phòng ksan nằm ngủ có phải thoải mái ko
@ngườidavàng ở ngày HP mình, nghĩ cũng tội, bản thân nhiều lần nhậu say về trễ cũng ngại làm phiền giấc ngủ vợ con, nên mình toàn phải qua nhà bạn gái ngủ nhờ :(
neoquang
ĐẠI BÀNG
6 năm
@eternal_vnn Hít hơi thở, uống nước bạn gái thế thì nhất bác rồi. 😆
Ngủ qua đêm hạ cửa kính thì hơi sợ. Thằng nào nó cho thuốc mê vào cũng mệt. Nhưng mà không mở cửa thì càng dễ chết như phân tích của bài. Thế nên cách tốt nhất là sắm cái bình oxy trong xe 😆
@huuhanhctm1 Bác khoét 1 cái lỗ trên kính, tụi nó hok biết đâu. Lúc nào mở điều hòa thì lấy đất nặn bịt vào =)))
@Yan20142297 Lúc nào bật điều hoà đổ keo sillicon vào bịt lỗ chắc hơn đất sét 😆))
Mình với bạn gái nằm trong xe nhưng ko ngủ thì có sao ko?
wenshengnj
TÍCH CỰC
6 năm
@Scorpius DLord Có, chất CO nó như thuốc mê vậy bạn tự lả đi mà không có cảm nhận được gì
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@Scorpius DLord thì sẽ chết nhanh hơn do quá trình trao đổi chất nhanh hơn lúc ngủ, với trường hợp 1 nam 1 nữ thì quá trình trào đổi chất lại càng nhanh do phải thở gấp liên tục.
@ufdb ha ha, đúng do phải thở gấp liên tục :p
Mình ngủ 1 lần phải hạ kính cả 4 cửa, tắt máy cho yên tâm,
Khi nào mới có cái cảm biến oxy trong xe, tích hợp AI khi oxy thấp nó tự réo hay hạ kính xe nhỉ
duy0699cat
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cyberat mua con xe điện rồi bật điều hoà hút khí ngoài thôi bác :v co2 và các khí độc thường nặng hơn không khí nên mới có vụ ngộp khí chết khi xuống giếng. không biết chỉ hé cửa mà không có gió thì sao, hay nó kịp khuếch tán ra ngoài
SuperBowl
TÍCH CỰC
6 năm
@cyberat Nếu nó trục trặc không réo thì sao? Cứ kéo cửa xuống thì tốt hơn là nhờ máy móc.
Mình ngủ chung với 1 "bạn", nên có gì hong lo, hoặc chết cùng nhau, hoặc chết "vì lý do khác" 😁 :D :D
@mig29f bạn trai hay bạn gái :D
Nguy cơ là cho đến khi tử vong, tui chưa có được xe hơi.
Mở cửa sổ trời cho chắc
Car9
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vn_ninja Mở cửa sổ trời mà đêm mưa thì căng. Thật ra khi ngủ trao đổi chất chậm lại, hô hấp giảm tối đa, lượng oxi trong xe là đủ dùng cho sự thở 7-8h thoải mái.
neoquang
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vn_ninja Mùa mưa thì cũng tuỳ. Xe mình Civic 2010 2.0 có cửa sổ trời mà ít xài lắm. Mở cửa sổ xuống 5cm mỗi bên khoá cửa lại an toàn hơn.
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@vn_ninja mở cửa sổ trời thì cũng nên hạ bớt mấy cửa hông cho không khí lưu thông.
Vừa có vụ mới xong ở Việt Nam nhè
Có xe hơi cũng ko hẳng sướng nhỉ, thôi đi xe máy cho lành.
Khai92
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đem theo 1 cây xanh cho nó đều hoà
anchoidappha
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Khai92 cây xanh ban đêm lại hút ôxi và nhả co2 ak
Đó là lý do em và tất cả anh em đi xem máy không mua xe hơi 😁
@Manh Nam SHBC Bị xe hơi nó lủi cũng thế thôi pác, hên xui thôi
SuperBowl
TÍCH CỰC
6 năm
@Manh Nam SHBC Vậy là ông ngủ được trên xe máy hả?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019