Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nhà mạng tăng tốc, router không chịu

lnt55
1/6/2019 13:0Phản hồi: 27
Mới đây, VNPT tăng băng thông cho tôi thành 60 Mbps nhưng tôi đo bằng speedtest.net qua wifi thì tốc độ vẫn như cũ.
Modem nhà mạng đã chỉnh thành converter quang từ lâu, nối qua router tp-link Archer C5400.
Mấy anh kỹ thuật nối cáp Lan trực tiếp từ modem đến máy tính, rồi quay số PPPoE từ máy tính. Tốc độ đo được lúc đó là trên 60 Mbps.
Tuy nhiên, nối qua router wifi thì tốc độ còn 30 Mbps, giống tốc độ đo được khi mạng là 35 Mbps.

Xin cho biết vấn đề ngẻn mạng nằm ở đâu?
- Do port modem 100Mbps?
- Do router wifi?

Tôi đã reset router theo kiểu 30-30-30 rồi cài đặt lại từ đầu.
Làm thế nào khắc phục lỗi ngẻn mạng? Chứ tăng băng thông rồi chẳng được lợi ích gì!
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

minhhuy499
ĐẠI BÀNG
5 năm
em xài FPT, tốc độ Lan tầm 65mb, nhưng wifi vẫn 18-25 từ trước tới h. Em đang xài cục wifi cũ của FPT
vucoi2010
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cũng đang tìm hiểu vụ này
em chả thấy khác gì. có thể do em dùng wifi chăng
koda
ĐẠI BÀNG
5 năm
Do router wifi. Băng thông wifi của bạn bao nhiêu, chuẩn gì, vị trí test gần hay xa router, bao nhiêu thiết bị kết nối wifi, nhiều thiết bị kết nối wifi thì tốc độ thấp là bình thường
hiepleebrvt
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tốc độ mạng cắm dây test là chuẩn nhất rồi, còn wifi ko đạt dc tốc như dây là điều hiển nhiên, wifi có xịn cỡ nào cũng ko bằng dây dc
Ví dụ mạng mình 1gbps, wifi dùng tần số 5Ghz đc 300 mbps, dùng 2.4 tối đa đc 50mbps. Bạn nên mua router support 5ghz xem sao
@trongnghia2411 Bác ấy xài con tplink 3 băng tần giá trên 5triệu đấy bác , con đó xịn rồi mà ko biết nguyên nhân do đâu , chắc có thể bắt sóng 2.4 nên test chỉ quanh quẩn <50Mbps thôi .
nếu bạn test vào buổi tối thì k chính xác .
nhà mạng nào buổi tối cũng k đủ băng thông
tomydevil
TÍCH CỰC
5 năm
Băng tần 5ghz mới đủ băng thông tầm 300 mpbs trở lại
các bác nói vậy để em mò vào phần thiết lập modem xem sao.
Chung tình trạng, tui check thử của chị nhà kế bên lên được 45Mbps. Trong khi đó, nhà tui vẫn còn loay hoay 30Mbps. Tắt mở modern 2 lần rồi mà vẫn không có gì thay đổi, trong khi nhà mình xài gần 6 năm rồi thuộc diện khách hàng lâu năm mnr.
Router của nhà mạng kèm theo đòi hỏi đâu ra chất lượng truyền tải, nhà dùng fpt loại không có râu, mới tăng từ 27 lên 35 Mê, đúng là tốc tải hơn 4 mê nhưng khi kết nối 1 lúc 3 thiết bị ( lap + 2 cái đt) lap down file bằng idm chỉnh giới hạn tốc độ còn 1.7 mê/s mà 2 cái đt kia mà cũng vào mạng đọc báo thôi là bị treo ngay, nói chung băng thông ổn định đều cho các thiết bị cùng kết nối thì chỉ bỏ tiền ra mua router mới 400- 500 k thôi
Luckyboy9x8
ĐẠI BÀNG
5 năm
teamview m cài đặt con router cho nhận đủ băng thông 60Mbps
lnt55
TÍCH CỰC
5 năm
@Luckyboy9x8 Anh đăng lên đây cho mọi người học hỏi. Cám ơn!
Gói GD0 (60 Mbps), wifi

lastcode
ĐẠI BÀNG
5 năm
cái này cũng dễ à. Bác có ultraviewer không tui làm free cho. Con C5400 nó khủng mà không lên được thì kỳ
lnt55
TÍCH CỰC
5 năm
@lastcode Tui nghĩ do nhà mạng bóp băng thông. Có khi ban đêm khoảng 3 giờ thì đo được max băng thông qua wifi.
Nếu anh có lòng thì xin chỉ dẫn sơ sơ, tui mò được 😃
lastcode
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lnt55 Cái này dễ ẹc à (nếu như không bị bóp vếu nhé).

1. Bác tải ứng dụng này về: http://www.azulstar.com/support/speedloadlinkednew.php Nó dò tất cả các sóng wifi lân cận. Bác cố định kênh wifi của con C5400 không trùng với các kênh xung quanh hoặc ít nhất là trùng ít.
2. Chọn băng thông kênh wifi ở mức rộng 40MHz để nó đi rộng nhất có thể.
3. Cho phép 1 máy kết nối không dây đến C5400 thôi.

Let's go-----> br ùm...ùm..m
Cách trên cho sóng 2.4GH thôi nhé, sóng 5GHz nếu trùng thì chỉ cần thực hiện bước 1 và kiểm tra.

Wifi thì chỉ có bấy nhiêu thôi còn lại thì ý trời ^_^ chúc bác thượng lộ bình an. Thánh nữ hộ giá
lnt55
TÍCH CỰC
5 năm
@lastcode Nó bảo dùng channel 6, chuyển sang 6, nó lại bảo 11, chuyển sang 11, nó lại bảo 1 (y sì cũ)
lastcode
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lnt55 ^_^ đừng nghe nó khuyến cáo, mình tự nhận xét rồi chọn luôn. Nếu nó khuyến cáo vậy thì khu vực nhà bác chắc rất nhiều sóng wifi nên nó chuyển liên tục
lnt55
TÍCH CỰC
5 năm
@lastcode Test tốc độ thì chọn được kênh 11. Cám ơn anh.
Thường thì dây Lan sẽ tối đa. C5400 wifi ng ta sẽ thiết kế cho việc bất thường nhiều các thiết bị truy xuất hay ko dùng nữa nên đa phần limit nó để thế chắc vào chỉnh lại con router là đc chứ ng ta ko để ai kết nối cũng max thì hoạt động bất ổn, cá nhân mà dùng tầm này thì set max ok ko sao cả.
lnt55
TÍCH CỰC
5 năm
@Vũ Vịt Nhựa Không hỉu nói gì
@lnt55 Là con c5400 đã bóp vếu
minhhuy499
ĐẠI BÀNG
5 năm
sau khi ngồi mò thì em phát hiện, ông kỹ thuật FPT để wifi mode chỉ b/g nên bị giới hạn, em đổi lại auto(b/g/n) là gần ngang ngửa lan ngay 😆))
Xài mấy năm trời cứ tưởng do cục wifi kém, lúc nào cũng chỉ khoảng 1/2 lan, ai ngờ đâu
sakuza199x
TÍCH CỰC
5 năm
@minhhuy499 mình thì ít khi để auto. mình toàn để mode g/n. mà cái cục modem viettel đứng cạnh thì wifi full 60Mb. còn vào phòng đóng cửa test thì còn có 25Mb. nên em đang cân nhắc kiếm thêm cục route cùi lắp trong phòng xài cho 1 laptop vs 1 phone.
minhhuy499
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sakuza199x cục của em thì mode n chỉ có trong mode auto 😆)
chắc do cục viettel phá tường không tốt rồi bác, bác nên lắp thêm 1 cục trong phòng cho dễ :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019