Nhà phân tích dự đoán doanh số bán ra kém của iPhone 5c

Didu
12/10/2013 4:14Phản hồi: 247
Nhà phân tích dự đoán doanh số bán ra kém của iPhone 5c
iphone 5c.jpg

Nhà phân tích Ming-Chi Kuo thuộc KGI Securities mới đây đưa ra dự đoán về doanh số bán ra của iPhone 5c sau chưa đầy một tháng sản phẩm này được bán ra. Dựa vào tình hình kinh doanh ảm đạm của iPhone 5c, Kuo đã hạ mức dự đoán của sản phẩm này xuống 33% so với mức ban đầu đưa ra. Theo đó, Ming-Chi Kuo dự đoán doanh số của 5c trong quý tháng 9 vừa kết thúc là 11,4 triệu máy. Kuo cũng đưa ra con số dự đoán cho quý tháng 12 sắp tới vào khoảng 10,4 triệu máy, tức giảm 10% so với quý tháng 9. Dù vậy, Kuo không cho rằng doanh số tổng thể của iPhone sụt giảm, ông này cho rằng sức bán của 5s và 4S sẽ vẫn rất tốt và ổn định.

iPhone 5c được Apple ra mắt nhằm thay thế iPhone 5 ở phân khúc tầm trung với vỏ nhựa và nhiều màu sắc. Có vẻ như iPhone 5c không được như kỳ vọng của Apple khi một số nhà bán lẻ tại Mỹ đã tiếp tục giảm giá bán 5c nhằm thu hút người mua chỉ 3 tuần sau khi bán ra. Việt Nam chưa chính thức bán ra 5c nhưng các cửa hàng xách tay cũng đã hạ giá bán 5c rất nhanh, nó bằng hoặc thậm chí thấp hơn so với giá ở một số quốc gia gần chúng ta bán ra iPhone 5c. Apple đưa ra hai phiên bản 5c với bộ nhớ 16GB và 32GB, giá lần lượt là 549 USD và 649 USD.

Nguồn: Apple Insider
247 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cần gì nhà phân tích , cá nhân mình cũng dự đoán con này ế lòi thôi, ai lại bỏ con 5 đi mua con này. Mất cả chất Apple
thanh3593
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Phuoc Nga 008 Có vẻ như apple ko nhắm vào những người đang sử dụng Ip5 mà nhắm vào những ng dùng ip bản thấp hơn như 4 hoặc 4s. Có thể thấy rõ rằng vào hôm WWDC apple công bố là 1 dòng sp để thay thế ip5. Tuy nhiên rõ ràng apple đã tính nhầm trong lần này:
1. Hiện tại người dùng ( đa phần những người đã quen với thiết bị apple) không còn như hồi apple công bố ip3 và 3GS, người ta không còn chuộng vỏ nhựa nữa mặc dù vỏ nhựa của 5C tốt hơn rất nhiều với 3 và 3GS. Người ta có tâm lý vỏ nhựa làm giảm giá trị của sp. (nói thế nhưng mình ko có ý nói là chê sp của ss, nokia đâu nhé đừng gây war )
2. 5S đã làm lu mờ hình ảnh của 5C. Người dùng sẽ ưu tiên 1 cái máy có cấu hình mạnh hơn tốt hơn dù có đắt hơn 1 chút ( 100$ ). Có thể có người bảo tsao có người bỏ tiền mua ipad mini, có cấu hình thấp hơn so với ipad. Tuy nhiên mình có cảm tưởng ipad mini và ipad nó như 2 loại sp khác nhau hoàn toàn chứ không phải như ip5C và 5S chỉ cùng là cái DT.
LYSM
TÍCH CỰC
11 năm
Thấp là đúng rồi
Giá rẻ hơn như nhìu người nghĩ ... Hic.. sẽ ko có bài viết này..
Ai cũng có thể đoán được.
@huygapro Ai bảo, nhiều thánh trước đây còn phán ầm ầm trong pic về " Kỷ lục bán hàng " gì đấy của Iphone sau mấy ngày ra mắt 5c và 5s cơ mà.
Nhiều thành thấy nói còn ôm hàng núi hàng đấy sao ?
Thực sự thì cái 5c khó có thể tồn tại đc vì sự màu mè ( thái quá ) của nó , bảo nhựa nhưng màu đơn giản như SS , màu mè nhưng phải chắc chắn như Nokia thì may ra mới có thể có đất cạnh tranh được
Cố thêm chút nữa thì lên đc 5s rồi thì chả ai tội gì mua 5c cả 😃
@zipder
mình cũng đã xài qua 5C. Nếu bạn bảo 5C ko chắc chắn thì mình xin đoán là bạn chưa dùng trực tiếp 5C bao giờ. Còn việc bảo "cố" thêm tí nữa lấy 5S sang chảnh thì mình ko chơi kiểu đó. 1 triệu cũng là tiền, chứ đừng nói là 5 triệu =))
Xin mạn phép nhận xét sau 2 tuần sử dụng máy 5C :

*Điểm được:
- Máy cầm rất rất chắc chắn. Ko hề phải lo móp, méo, ...như khi mình xài 5.
- Màn hình khi đặt cạnh ip5 mình nói thật ưa nhìn hơn nhiều
- Camera tuy về thông số =5, nhưng mình và vài ngươi bạn đã test thử cùng 1 góc, 2 máy, ip5C cho chất lượng ảnh nhỉnh hơn 5 tầm ~10%.
- Cái cuối cùng này quan trọng nhất, đó là hiệu năng. 1 lần nữa, ko hiểu apple làm gì mà cùng 1 cấu hình phần cứng, nhưng 5C mượt hơn 5 thấy rõ luôn. Các thao tác trên 5 vẫn có độ lag nhất định, 5C ko hề có (iOS7.02) Kể cả pin, tuy chỉ nhỉnh hơn 5 chút xíu mAh, nhưng thời lượng pin so với 5 mà mình test là ~5h30ph so với ~5h.

*Điểm chưa được:
- Theo mình thì chỉ có 3 màu: 2 xanh và trắng là đẹp, chứ màu hồng với vàng trông sợ quá !
- Máy mỏng hơn tí nữa thì đẹp.
- Bị ném đá nhiều quá thì bán sao. Nhất là tâm lý nhiều ng vn là phải "sang, xịn" vỏ nhôm cơ =))

Đấy, em xin hết. Mình thì mình ko thích xài iphone lắm( do thích nghịch ngợm, màn to), chỉ xài iOS trên ipad thôi - do đó em 5C mình xài cũng vừa bay hôm qua rồi. Nhưng đừng hiểu nhầm mình bán máy là do máy tệ, dùng cũng nhiều máy rồi nên mình vẫn biết máy nào tốt, máy nào ko !
@zipder Cầm chưa mà kêu nó không chắc chắn 😃)
mr.heosua
TÍCH CỰC
11 năm
@kasaudepyai lumia không bị xước dăm như 5c thím ợ. 5c nâng niu vẫn xước nhiệt tình
@mr.heosua bạn ơi viên gạch nó thủng lỗ chỗ mà vẫn chắc chắn lắm. Bạn dùng từ "chắc chắn" ở đây là chưa chuẩn, vì nhiều cái đt nhìn long lanh k một tì vết nhưng đụng vào thì ôi thôi là ọp ẹp, chất lượng hoàn thiện kém.
Còn 5c dù có mài nó thành nhám thì mình thấy vẫn "cứng cáp" 😁.
định thu lợi nhuận trên đầu trên cổ người tiêu dùng, nhưng người tiêu dùng cũng đâu có ngu, ip5 vẫn chất hơn nhiều, cùng số tiền ấy có điên mới đi mua vỏ nhựa
Nhựa ở cái giá đó mua Samsung hay iPhone 5 cho rồi😁 Doanh số kém là đúng rồi, em này tầm 6-7 củ thì mọi chuyện sẽ khác. Còn cao thì ai cũng biết kết cục nó sẽ thảm rồi:D
@cuonghcm_94 ko định đăng nhập để cmt rồi, thấy cmt này chịu ko nỗi, ai bảo iphone là sang trọng đẳng cấp, sang trọng đẳng cấp, muốn sang trọng đẳng cấp hãy mua vertu đi, kể từ ngày apple phẳng hoá giao diện, não chú em phẳng theo rồi à
@ngudungsua Người ta so sánh mấy cái đt cùng phân khúc với nhau thì nói như vậy không có sai đâu bạn. Nếu so cái vỏ bên ngoài của iphone với mấy dòng khác thì nhìn nó sang hơn hẳn.

Với lại bạn đừng có đem vertu ( 1 sản phẩm xa xỉ, sản xuất số lượng nhỏ ) so với 1 cái smartphone được bán rộng rãi toàn cầu như vậy... chả xứng tý nào!
giá rẻ quá nên ế ẩm... 😁
Như vậy là bất chấp mọi nỗ lực tâng bốc của các hãng thông tấn nổi tiếng, phỏng vấn khen em nó lên trời, 5c vẫn ế!
Lẽ ra 5c phải có mức giá rẻ hẳn với cấu hình trung bình, chứ giá này dở dở ương ương.
@bud's chả liên quan gì tới cấu hình cả, với cấu hình đó mà ko bán ra 5c thì vẫn bán ra 5 thôi bạn. Khác mỗi cái vỏ.
@bud's chẳng qua là nếu có rẻ thì nó chỉ rẻ ở cái vỏ nhựa thôi bạn ạ,chứ mình nghĩ phần cứng của nó tuy không bằng có máy khủng của ss,sony,htc,... nhưng xử lí đâu có kém đâu.
Đây là chiêu bài của Apple đánh vào tính sĩ diện của người Trung Quốc. Họ biết thừa dân Tq sẽ mua ip5s nên giả vờ làm ip5c (china) để khích => thành công mỹ mãn.
@Apple Haters suy luân chuẩn quá thế mà không ai nghĩ ra được có một mình bác nghĩ ra. Đúng là "thiên tài" xin nhận của em một lạy. :p
@Apple Haters VN cũng thế thui bác ạ . 5c thua 5 chổ nào mà ở VN nó rẻ mác sát giá gốc vẫn ế .
@Apple Haters em nghe rất nhiều câu chế về ip5c nhưng lần đầu tiên nghe bác nói là chữ "c" là china 😁 suy luận của bác cũng có tí logic,nhưng mà troll thì đúng hơn 😃 vả lại ai bảo riêng china có tính sỹ.dân vn cũng sỹ bỏ mợ :p
5c mặc dù được quảng cáo và khen ngợi nhiều nhưng người tiêu dùng rất tỉnh. Tuy nhiên vẫn còn đó 5s, 5, 4s quá đẹp bù lại mà 😃.
Câu: " doanh số không đạt kì vọng " đã xuất hiện trong từ điển của Apple
Ko phải phân tích chi rứa.. Thất bại thất bại

"QUAN ĐIỂM CÁ NHÂN "
Lúc đầu rò rỉ mình có nói apple nó làm iphone nhựa.. Bọn kia (ifan) nó ko tin. Còn chửi mình.
Lúc ra rồi.. Buồn cuời và khắm nhất là mod vs bọn kia nghĩ apple làm iphone giá rẻ(bản chất apple ko bao giờ làm iphone giá rẻ. Từ tời SJ đã đặt mục tiêu là lợi nhuật chứ ko phải phổ biến hay bán dc nhiều) 5C là 5 color chứ rẻ cái gì và là vỏ nhựa

Phân tích một chút nhé. : tại sao apple ra 5c nhựa bựa vs 5s đẳng cấp vs giá gần nhau?
Có "thể" có 3 lý do:

-1ra 5c vỏ nhựa. Ko bán 5 để kích cầu 5c(chiến luợc thất bại) nên giờ cắt giảm sản xuất và tập trung bán 5s

-2 thực ra apple nghĩ dân iphone ai cũng ngu cả và bắt chiếc nokia thành công không mấy sáng sủa Nên ra 5c nhai được tý nào của lumina thì nhai. Và để bắt kịp xu huớng đó Apple ra cái 5c mà bọn kia tưởng là giá rẻ(cho phép em cuời vào mặt bọn kia 1 chút =))) NHƯNG THẤT BẠI

-3 ra 5c vì lợi nhuận... (định thịt những con lừa trung thành đây mà) với nhựa thì giá thành rất rẻ. Dễ chế tác. Mắc cuời nhất cái giá 5c lúc mới ra. Khắm ko tả dc. Bản thân em nghĩ Apple họ tuởng ai cũng là lừa lên định thịt nhưng thất bại toàn con bố tập.... => mấy bác i fan tỉnh phết.
....... 5C TỤT GIÁ CÒN NHANH HƠN GALAXY Y CỦA SAMSUNG =))

P/s: ai trích cmt của em làm ơn hãy chỉ cho em rõ tại sao ko đồng ý như vậy hay đại loại là abc... Xyz hãy đưa ra quan điển ko đồng tình gì đó chứ đừng thằng ngu, thằng đần, thiếu iôt... hay này nọ.. Em đọc nói thật em khinh zã man. Mà em quên mất.. Mấy bác đâu quan tâm khinh hay không đâu nhỉ =))

lol...
DRhohaho
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Zeus2013 Khi trả lời bài viết của người khác nên tránh các từ "ngu" hay "dốt" bạn nhé. Đừng vô tình tự chứng tỏ bản thân mình.
@DRhohaho Xin lỗi mình hơi quá lời. Nhưng mãi mà mình không hiểu là sao nhiều thánh cứ phán kiểu như tao cực giỏi. Giỏi hơn các hãng lớn nhất nhì thế giới này ý 😆)
carotmen
TÍCH CỰC
11 năm
@banchat9x nếu làm trong ban quản trị Sam thì anh sẽ tuyển em vào lau kính, phục dịch. Tuy đầu óc hơi có vấn đề, nhưng được cái biết nịnh hót, ngu muội nên dễ sai vặt.

- chú hãy nhớ rằng, nhờ Iphone ra mà anh Sam mới nổi lên được nhé, chú quay lại cái thời chưa có IPhone thì Sam là cái gì, hay chỉ là thằng quét rác cho Nokia
@banchat9x Cái này bạn chỉ nói lên bạn là người ko thích Apple.mình ko nói dt Apple đĩnh hơn nhiều cái khác nhưng từ khi mình xài iPhone thì mình ko muốn đổi dt khác,mặc dù mình là người rất đam mê công nghệ cũng coi báo và thích thú khi thấy có những hãng khác giới thiệu sản phẩm mới,nếu thấy hay mình cũng muốn xài thử chứ ko phải đang chơi iPhone là ko chơi với cái khác.mình cũng thử mua Lumia 820 lúc nó vừa ra về cũng mất 2 ngày dọc.1 tháng sau cho thằng em.bây giờ nó xin cái iPhone?
Mình còn 1 con SS Galaxy s3 để nằm 1 chỗ lúc mua cũng long lanh lắm xài dc lâu hơn con Lumia chút dc 3 tháng.bây giờ để 1 góc khoản 6 hay 7 ngày cắm vào máy tính sạc cho pin ko bị hỏng.(mình tắt mở chế độ Máy bay)chờ ngày về VN tiển e cho thằng em.mà con SS này tắt hết chỉ để stanby lâu thật.

PS.cái này là với cá nhân mình xài và cảm nhận của mình khi dùng.khi iPhone ra người ta mua để thể hiện sành điệu cũng có,nhưng nói thật nếu Apple ko vượt bật hơn cái khác thì ai lại gì chứng tỏ mình sành điệu mà ném tiền qua cửa sổ ko?.
Vài cảm nhận cá nhân của mình xài nếu có chổ nào ko đúng mong bạn đừng trách.nhưng thật tình mình hỏi là bạn đả xài IPhone chưa?hay là bạn thấy ko những ifan cuồng nên ghét táo?hay là bạn cũng là 1 fan củ SS hay Nokia?nên ko thích táo.
Mình lên TT đọc báo và ít khi cmt mà thấy bạn nói có vẻ cũng là thành viên hội ko ăn táo nên có vài lời nói về cảm nhận của mình.
Rẻ hơn có 100$, nhưng cấu hình tính năng này nọ thì thua xa. Dại gì mà đi mua chứ? :eek:
Giảm giá xuống còn 2/3 hoặc 1/2 so với 5s là đảm bảo cháy hàng. :p
chucademo
TÍCH CỰC
11 năm
HÔM CN tuần trước vào mubaniphone thì ip5c đầy trong tủ. hạ giá kịch sàn. nói chung là cũng chẳng ai mua.
Xem ra ifan đâu có quan tâm cái ruột, nhìn sang cái đã, cái khác tính sau
Cua Gach
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đơn giản là 5C vỏ nhựa, mà đã nhựa thì làm sao khoe mẻ đc cái "đẳng cấp" của dân xài hàng Apple
À quên: nhựa rẻ tiền:p
@Cua Gach Ông này tỏ ra nguy hiểm thật nhỉ?! Ông nên nhớ đt bây giờ ngoài là phương tiện liên lạc, giải trí, cv ra thì nó còn là 1 vật trang trí bên người. Mà vật trang trí, trang sức có cần đẹp sang trọng k hả ông?!
Ip4 nhìn còn lỳ hơn 5c

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019