Nhà thông minh với Home Assistant và Raspberry Pi 3

befaint
19/3/2018 8:25Phản hồi: 31
Nhà thông minh với Home Assistant và Raspberry Pi 3
Home Assistant (Hass) là gì? Nó liên quan, có vai trò gì trong việc xây dựng smarthome (nhà thông minh)?
Chắc hẳn có bạn đã biết tới Hass? Nếu chưa thì xem hình minh họa ở dưới nhé.
Nếu mọi người đọc qua bài giới thiệu về ngôi nhà của Mark Zuckerberg thì chắc chắn sẽ rất hứng thú và muốn sở hữu một ngôi nhà tự động như thế?
(Thêm video: xem trên Youtube).

Quay trở lại, Hass là một nền tảng tự động hóa mã nguồn mở chạy trên Python 3. Theo dõi và kiểm soát tất cả các thiết bị trong nhà và tự động kiểm soát. Chi tiết theo trang chủ: https://home-assistant.io/

Vậy, giờ đây mọi người chỉ cần dành chút thời gian là có thể biến ngôi nhà của mình trở nên thông minh hơn, tự động hơn.

Mình chú thích thêm: Hiện tại, ngoài giải pháp của bkav và lumi (chi phí rất cao) thì các kênh khác giới thiệu trên mạng đều là giải pháp không đồng bộ, chỉ áp được một vài thiết bị nhỏ lẻ của nhà sản xuất.

Ai đã xây dựng rồi thì úp hình ảnh, video lên chia sẻ nào? Nếu bạn nào chưa làm thì bắt tay vào làm thôi...
Mình úp lên trước nhé. (List video)

31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hiện đại chắc là hại điện các bác nhể?
Cuộc sống đúng là không thể nào ngừng lại đc càng ngày càng phát triển
befaint
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tinhte mà ít người quan tâm tới lĩnh vực này nhỉ? Tiếc thật!
pj3
ĐẠI BÀNG
6 năm
@befaint Bài đăng về tutorials có ứng dụng trực tiếp thì dễ thu hút hơn. Bạn đưa dạng thông tin nhiều quá, kể cả việc cái hình minh họa cũng bằng tiếng anh luôn nên nhiều người sẽ không hiểu và không cảm thấy thú vị 😁
@befaint Để chơi cái này khó mà 😁
befaint
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Cái này dễ mà. Mình bắt đầu từ abc luôn đó. Đọc và làm rồi sẽ được. 😃
bluefire153
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thực ra có mấy nhóm trên facebook chuyên về google home với alexa thì bàn bạc xôm hơn và chia sẻ nhiều hơn đó bạn
denhun
TÍCH CỰC
6 năm
Làm một bài hướng dẫn chi tiết đi thớt
VUHEO
TÍCH CỰC
6 năm
Chủ thớt đã từng test cho căn hộ 2 -3 phòng, mỗi phòng 3-5 đèn, quạt, máy nước nóng, máy lạnh. Tất cả các thiết bị này cùng một nhà sản xuất, cùng model.
Mình từng làm nhưng những thiết bị dùng remote như máy quạt máy lạnh nó không ổn định. Mở một cái cả nhà mở hết. Những cái đóng ngắt bằng role như đèn thì không sao.
Mình đã dùng cái này hơn năm rồi, khá ổn. Đã kết nối được với Siri. Open source mà làm tốt thật.
@chimgokien Bác ơi . Bác có bài hướng dẫn cách cài HOME aasistant cho pi 3 B+ không bác cho em xin với ạ .
DucTT47
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tienhung1985 Pi B+ thì cài HassOS nhé hoặc Hassbian.
#ErichS47
Hiepitc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cảm ơn bác đã chia sẻ. Bác có tài liệu nào chi tiết hơn không cho em xin với ạ.
tuan_vip
ĐẠI BÀNG
6 năm
CÓ bài hướng dẫn làm thì ngon
M@trixs
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rất muốn là chơi món này nhưng tham khảo trên GG rồi thì thấy có quá nhiều cách để có thể biến nhà "ngu" thành nhà "thông minh". Nhưng chưa biết chọn cách nào vì những điều sau: Giải pháp nào đơn giản + rẻ + tương thích với nhiều thiết bị "ngu" nhất + Điều khiển qua giọng nói.

Mong ACE nào đã từng chơi rồi thì cho ít thông tin tham khảo
befaint
ĐẠI BÀNG
6 năm
@M@trixs Hiện tại, mình thấy giải pháp dùng trung tâm điều khiển (Home assistant) là giải pháp hệ thống, hoàn chỉnh hơn cả. Mọi thiết bị trong nhà hoàn toàn biến thành hết "ngu" được hết. Khi đã điều khiển được qua trung tâm điều khiển thì kết hợp với điều khiển giọng nói rất đơn giản.
Mình đang xây dựng phần giao diện, xong phần này thì coi như hoàn chỉnh hết.
Đây là hình ảnh minh hoạ.

DucTT47
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cụ Exl Lab? Làm giao diện theo Jarvis.
#ErichS47
giờ đây mọi người chỉ cần dành chút thời gian là có thể biến ngôi nhà của mình trở nên thông minh hơn
Bác nào có bài hướng dẫn cài HOME aasistant cho pi 3 B+ không chia sẻ chỗ mọi người cũng như em học hỏi với . Hoặc ai hỗ trợ cài dùm trả phí cũng đc ạ
befaint
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tienhung1985 Ngay trên trang chủ Home assistant có hướng dẫn mà bạn.

https://www.home-assistant.io/hassio/installation/
Đọc vẫn thấy khó hiểu quá. Còn làm nhà thông mình thì tốn lắm, mấy công ty nhà thông minh VN toàn hàng trung quốc nhập về mà báo giá đã trăm triệu rồi.
befaint
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TuanHoang9693 Nếu bạn tự triển khai được thì chi phí không cao đâu, cỡ một cái điện thoại thôi. Viết xong thấy rẻ quá trời!
@befaint Để nghiên cứu hướng dẫn xem sao, xem video của bác thích phết 😁
DucTT47
ĐẠI BÀNG
6 năm
Điện thoại iPhone X phỏng.
#ErichS47
rongcon294
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình có một số câu hỏi bác chủ thớt trả lời giúp nhé!
1. bác xây dựng giao diện trên nên tảng nào bác (app cho smartphone hay web).
2. trung tâm điều khiển thì bác dùng thiết bị gì để làm.
3. mình có thể dùng nhiều thiết bị khác nhau để điều khiển không ví dụ google home, vài cái điện thoại khác nhau
4. trên mỗi công tắc đen trong nhà bác dùng thiết bị gì để kết nối với trung tâm điều khiển ạ, và bằng giao thức nào ạ
befaint
ĐẠI BÀNG
6 năm
@rongcon294 Bài giới thiệu của mình khá đầy đủ rồi mà.
Quan trọng là phần mềm, ở đây là Home assistant (Hass) - một nền tảng mã nguồn mở - để làm trung tâm điều khiển.
Còn Hass cài đặt trên phần cứng nào thì tùy mỗi người: Raspberry Pi, PC, Laptop, Tivi box, smartphone (android).
Có trung tâm điều khiển rồi thì muốn dùng thiết bị nào để điều khiển nó được hết: Máy tính, điện thoại, các trợ lý ảo Alexa, Google Assistant, Siri. Bạn xem list video của mình ấy.
rongcon294
ĐẠI BÀNG
6 năm
@befaint cám ơn bác nhé. em và tìm hiểu kỹ hơn
xharupanx
ĐẠI BÀNG
5 năm
@befaint Mình đào mộ chút, m cũng tính cài HASS nhưng thắc mắc cơ bản: vậy là kết nối các công tắc wifi vào mạng wifi, HASS có điều khiển các công tắc đó không b.
befaint
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xharupanx Bạn phải config công tắc đó với Home Assistant thì sẽ điều khiển được. Giao thức hiện tại đang phổ biến là qua MQTT.
Xem video dưới này:

@befaint Em có con tv box mygica atv 1200 cài hass kiểu gì ạ? Hay hass chỉ chạy trên linux?
tdthinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
hiện đại quá, sau này máy móc thay con người rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019